ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเจอชาว Bikers เบิลๆ ตลอดทั้งทางไหม เพราะอะไร ?  (อ่าน 6577 ครั้ง)

ออฟไลน์ snowjorking

• Newbie
  • *
    • http://chupachups.takeandcare.co.th/
พวก Bikers ดีๆก็มี ป่วนๆก็มีเยอะครับ ผมจึงอยากมาถามก็ไม่เข้าใจว่าทำไม  ชาว Bikers ขี่รถทำไมชอบเบิลๆๆ ด้วยผมรู้สึกน่ารำคาญมากครับ รู้ว่าท่อดังรถใหญ่ ดูเท่ (ไม่ได้อิจฉานะ 555+) มันดูไม่สมเหตุสมผลครับ เพื่อนผมก็ขับนะเคยถามอยุ่เพราะอะไร มันก็บอกเร่งรอบ (ทำไมต้องเร่งรอบด้วยรถ CC ก็เยอะรถก็ติด :-\) คิดเอากันครับ อยากทราบเหตุผลครับถ้าต้องเบิลเร่งรอบ หันมาขับ honda cick เถอะครับ ผมขี่ไปจ่ายตลาดอยู่ ไม่เห็นต้องเบิลเร่งรอบเลย บิดฉิวเลย 555+  (หลบทีนแปปเก๊าถามเฉยๆนะ)
Driven by the heart

ออฟไลน์ Gordon Freeman

• Hero Member
Re: เคยเจอชาว Bikers เบิลๆ ตลอดทั้งทางไหม เพราะอะไร ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 13:52:00 »
สำหรับผม จะเบิ้ลตอนเชนเกียร์ลงครับ มันทำให้สมูทกว่าเดิมค่อนข้างมาก แต่ก็ไม่ได้เบิ้ลทุกครั้งนะครับ มันเป็นเทคนิคที่เรียกว่า rev matching มั้งครับ รถยนต์เกียร์ธรรมดาก็ทำได้
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: เคยเจอชาว Bikers เบิลๆ ตลอดทั้งทางไหม เพราะอะไร ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 13:55:43 »
บางคนมันก็ติ๊งต๊องเบิ้ลไปงั้น  บางคนก็หัดมาแบบนี้  บางคนก็ชินเพราะขี่คันเก่าๆไม่เบิ้ลแล้วจะดับ.....ส่วนบางอยากโชว์

อย่าไปไล่ชนเขานะครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 14:02:23 »
ไอ้พวกชอบอวดชอบโชว์   รำคาญชิบหาย
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 14:05:47 »
สงสัยทำท่อมา จูนไม่ดี เดินเบาไม่ได้ ปล่อยเบาแล้วดับ  :P
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 14:09:27 »
อุเบกขา อย่าสนใจเลยครับ
ผมเคยอ่านคำตอบ ของคนอื่น เขียนว่า
ปล่อยให้แซงไปเลยครับ หรืออย่าไปยุ่งกับเขาเลย
ผมนึกถึงคำพังเพยที่ว่า อย่าเอาไม้สั้นไปรันขี้ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2017, 14:21:39 โดย samaklen »

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 14:19:02 »
คงเป็นนิสัยส่วนตัวครับ :)

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 14:36:27 »
น่าคิดว่า
1.เบิ้ลใส่เรา
2.หรือเบิ้ลเท่ห์ๆของเขา

หากข้อ1 คงมาดูว่าเราทำอะไรให้มันไม่พอใจรึป่า
หากข้อ2 เปิดเพลงฟังกลบพอ. เขาเท่ห์ของเขา
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 15:10:21 »
เสียงมันเพราะ เค้าก็เบิ้ลๆไปครับ ความชอบ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 15:11:48 »
กลุ่มแย่ๆ
-เบิ้ล เพราะคิดว่าเทห์
-เบิ้ล เพราะอยากให้มีคนมอง
-เบิ้ล เพราะอยากให้รู้ว่าเค้ามาแล้วนะหลบหน่อย
-เบิ้ล เพราะโชว์สาว ยิ่งจุดที่มีคนยืนรถเยอะๆนี้ห้ามพลาดเลย

กลุ่มที่ไม่แย่
-เบิ้ล เพราะรถเก่าถ้าไม่เลี้ยงรอบดีๆขับช้าเบาดับ
-เบิ้ล เพราะจะไล่เกีย ถ้าลดเกียร์มาเยอะๆ กลัวดับ

ถ้ารถรุ่นเก่าๆ พวกคาร์บูนี้ เลี้ยงไม่ดีโอกาศดับสูงครับ
รถมอไชค์ดับง่ายมาก ไม่เหมือนรถยนต์ครับ ถ้าไม่เร่งช่วยดับได้ง่ายๆเลย เว้นแต่พวกหัวฉีดรุ่นใหม่ๆอันนี้ดับยาก เบิ้ลเพื่อความมันส์เป็นหลัก

แนะนำอย่าไปยุ่งเลยครับ พวกนี้ใครทำอะไรนิดหน่อยไม่ได้ถ้าบีบแตรใส่ เหมือนเอาน้ำมันไปราดไฟ ทางใครทางมันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 15:30:40 »
ตอนขี่ monster ผมเบิ้ลตอนรถติดไฟแดงไม่นาน

เพราะว่าถ้าร้อนเกิน 5ขีดแล้ว เครื่องดับครับ -*- ระบายความร้อนด้วยอากาศ

ถ้าไฟแดงแบบนานๆ บางทีจอด ดับเครื่อง พอไฟเขียว สตาร์ทไม่ติดก็มี ต้องเข็นเข้าข้างทางให้เครื่องเย็น
หรือถ้ามาติดไฟแดง ไม่ดับเครื่อง ความร้อน 5 ขีดปุ๊ป ดับปั๊ป
ถ้ารู้สึกว่ามันเริ่มร้อนขึ้น แล้วไฟกำลังจะเขียว เบิ้ลเครื่องก็ช่วยกันเครื่องดับได้ แต่ผมท่อเดิม เลยไม่ค่อยดัง แต่หลายคนก็คงด่าเหมือนกันว่าจะเบิ้ลทำไม อันนี้มาอธิบายเหตุผลฮะ

ตอนนี้มา 4 สูบค่ายยุ่น ร้อนแล้วสบายใจกว่าเยอะ  ::)
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 15:38:20 »
ถ้าสมัยก่อน จะบอกว่า จูนรอบเดินเบาไม่นิ่ง เลยต้องเบิ้ลเผื่อ

แต่รถหัวฉีดใหม่ ๆ เนี่ย ...เบิ้ลข่มซะมากกว่า

(ยกเว้น เคสวิ่งมาเร็ว ๆ ต้องเบรคหนัก ๆ แล้วลงเกียร์เร็วเกิน บางทีทำให้รอบมันดีดขึ้น มันเลยคล้ายเบิ้ลเครื่องไป )
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 15:50:20 »
เบิลแล้วไม่ลั่น ไม่ดัง ผมรับได้ เขาคงกำลังปรับรอบปรับเกียร์ให้ขับขี่ได้นุ่มๆ
ตอนออกตัวก็เบิลกันเครื่องดับ มอไซมีคลัชก็แบบนั้น
แต่เบิลแล้วท่อลั่นทุ่ง ดังกระจกสะท้าน จะกลายเป็นเด็กแว๊นที่ขับมอไซคันใหญ่ทันที

ไปเอาจุกอุดเสียงไอเสียออกเพื่อไรนิ?
ทำท่อเสียงดังล่อตำรวจเพื่อไรนิ?
แต่งเสียงท่อให้ดังก็ไม่ช่วยให้นายดูเป็นแมนเต็มตัวหรอกนิ?
ไปเบิลๆแถวเพาะช่าง ระวังศพไม่สวยนะนิ?
สาวๆเขาไม่สนเสียงท่อนายนิ เขาดูหน้าตาเมิง ดูว่าเมิงขี่รถอะไร ดูกระติก บีเอ็ม เป็นลำ.
 8) 8) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 16:01:12 »
นั่นนะสิครับ..มันหนวกหู

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 16:03:49 »
เจอไอพวกเบิ้ลแทนแตร พวกนี้เกลียดขี้หน้ามาก

ไม่เคยอิจฉานะ BB เจอตรรกะปัญญาอ่อนนี่บ่อยๆ อิจฉาเค้าล่ะสิ อิจฉาอะไรของมันไม่เคยคิดจะซื้อจะอิจฉาทำไม

ถ้าต้องเบิ้ลทุกการเปลี่ยนเกียร์แล้วล่ะก็ เลิกขี่เถอะ ไม่จำเป็นเลยที่จะต้องทำ รถ CC เยอะแรงเหลือเฟือจะมาอ้างว่าเบิ้ลรอบเปลี่ยนเกียร์ ไม่ใช่แล้ว

ขี่ในกรุงเทพรถติดๆมีแค่เบิ้ลกวนตีนอย่างเดียวนั่นแหละ มุดช่องไม่ได้เบิ้ลให้เค้าเปิดทาง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 16:34:31 »
บางทีเขาอาจจะเป็นพาร์กินสัน มือมันอยู่นิ่งๆไม่ได้ ก็เลยเหมือนจะเบิ้ลคันเร่งตลอดเวลา เห็นใจเขาเถอะ ไม่มีใครอยากเป็นหรอก
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 16:58:03 »
บางทีเขาอาจจะเป็นพาร์กินสัน มือมันอยู่นิ่งๆไม่ได้ ก็เลยเหมือนจะเบิ้ลคันเร่งตลอดเวลา เห็นใจเขาเถอะ ไม่มีใครอยากเป็นหรอก
ฮาอันนี้มาก อะครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 17:01:43 »
ผมขี่ไม่เห็นเคยเบิ้ลเลยครับ ไร้สาระมาก

ท่อผมก็เดิมๆครับ ไม่ชอบเสียงดัง รำคาญ เรียกแขกอีก  ผมว่าพวกนั้นคงปมด้อย นึกว่าเฟี้ยวครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 17:28:45 »
ตลอดทางผมไม่เคยเจอนะ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 18:13:54 »
ถ้าตลอดทางก็อยากโชว์ท่อโชว์เสียงเครื่องๆมั้ง แต่ผมว่ายิ่งบิดยิ่งเบิลเหมือนแช่งให้ตัวเองตายไว ผมว่าผมฟังผมรู้สึกแบบั้บอ่ะ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 19:01:46 »
เบิลๆ เอามันมากกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 19:46:41 »
ตอนขี่ monster ผมเบิ้ลตอนรถติดไฟแดงไม่นาน

เพราะว่าถ้าร้อนเกิน 5ขีดแล้ว เครื่องดับครับ -*- ระบายความร้อนด้วยอากาศ

ถ้าไฟแดงแบบนานๆ บางทีจอด ดับเครื่อง พอไฟเขียว สตาร์ทไม่ติดก็มี ต้องเข็นเข้าข้างทางให้เครื่องเย็น
หรือถ้ามาติดไฟแดง ไม่ดับเครื่อง ความร้อน 5 ขีดปุ๊ป ดับปั๊ป
ถ้ารู้สึกว่ามันเริ่มร้อนขึ้น แล้วไฟกำลังจะเขียว เบิ้ลเครื่องก็ช่วยกันเครื่องดับได้ แต่ผมท่อเดิม เลยไม่ค่อยดัง แต่หลายคนก็คงด่าเหมือนกันว่าจะเบิ้ลทำไม อันนี้มาอธิบายเหตุผลฮะ

ตอนนี้มา 4 สูบค่ายยุ่น ร้อนแล้วสบายใจกว่าเยอะ  ::)

อาการเดียวกันเลยครับ เวลาติดไฟแดงต้องเบิ้ลช่วยนิดหน่อย เพราะบางทีติดนานๆ ออกตัวดับไปเลยก็มี แต่หลังๆย้ายมาอยู่ต่างจังหวัด ไม่มีปัญหาเรื่องร้อนจนขึ้น 5 ขีดซักที เพราะวิ่งลอยตัวได้ตลอด ผมเคยมีขึ้น 5 ขีดทีนึงตอนออกทริปแล้ววิ่งกันยาวๆไม่ได้พักเลย พอจอดปุ๊บสต๊าตใหม่ไม่ติด 55555
ตอนนี้สายจอดได้ขับอาทิตย์ละครั้งก็พอใจละครับ อยากไปค่ายยุ่นอยู่เห็น L7 ละสวยบาดใจแต่ผบ.ไม่อนุมัติ 5555

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 20:10:54 »
คือเบิ้ลธรรมดาป้องกันดับนี่ผมเข้าใจเเต่ที่เขาบอกคงเบิ้ลแบบสุดๆอะครับโดยที่ไม่ติดไฟเเดงด้วย เบิ้ลแบบจะให้หลบให้ ผมเจอเส้นเกษตรนี่บ่อยคือจะมีบางช่วงที่เป็น 5 เลนซึ่งเเค่รถมอไซธรรมดาก็ผ่านยากละยังจะมาเบิ้ลผมก้ไม่เข้าใจพวกนี้นะครับนึกว่าขี่มอไซจะเเทรกไปตลอดทางเลยหรอคุณรออีกนิดก้ไปได้ คนดีๆก้มนะครับเเต่ทุกวันนี้ผมจะเจอเเต่เเย่ๆเต็มไปหมด

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 20:25:44 »
เบิ้ลไม่ว่ากัน ถ้าไม่ทำท่อมา

แต่ที่ทำท่อมาดังยังไม่พอ ยังเร่งให้มันสะเทือนหนักเข้าไปอีก

เพื่ออะไรครับ

Hd ติดไฟแดงท่อแต่ง แค่รอบเดินเบา นี่ฟังข่าวยังไม่รู้เรื่อง ไฟเขียวออกตัวนี่ ถึงขั้นกลับบ้านไปสวดมนต์ หวังว่าคงไม่ได้เจอกันอีก

ปล ถ้าคำชมคำแช่งขึ้นโชว์ที่หลัง กลับถึงบ้านคงซักออกไม่หมดเป็นแน่แท้

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 07:55:25 »
bosozoku ไงครับไม่เน้นแรง เน้นดัง ;D

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 08:13:40 »

อาการเดียวกันเลยครับ เวลาติดไฟแดงต้องเบิ้ลช่วยนิดหน่อย เพราะบางทีติดนานๆ ออกตัวดับไปเลยก็มี แต่หลังๆย้ายมาอยู่ต่างจังหวัด ไม่มีปัญหาเรื่องร้อนจนขึ้น 5 ขีดซักที เพราะวิ่งลอยตัวได้ตลอด ผมเคยมีขึ้น 5 ขีดทีนึงตอนออกทริปแล้ววิ่งกันยาวๆไม่ได้พักเลย พอจอดปุ๊บสต๊าตใหม่ไม่ติด 55555
ตอนนี้สายจอดได้ขับอาทิตย์ละครั้งก็พอใจละครับ อยากไปค่ายยุ่นอยู่เห็น L7 ละสวยบาดใจแต่ผบ.ไม่อนุมัติ 5555

คนบ้าขี่ซูฮะ 55 ผมเจอ Z800 มือสองราคาไม่แรง เลยยังคงฝักใฝ่ naked แต่ก็อยากได้ sport ตัวพันซักคันเหมือนกัน
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 12:20:11 »
บางคนไม่เข้าใจ​คิดว่า​ rev​match คือเบิ้ลเล่นๆ

แต่พวกเบิ้ลข่มน่ารำคาญ​ครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 09:10:22 »
เบิ้ลทำไมไม่รู้ รู้แต่ว่ารำคาญ ลูกผมหลับอยู่ในรถ เบิ้ลทีสะดุ้งตื่นที >:( >:( >:(

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 17:49:11 »
ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำเสียงดังๆให้คนอื่นรำคาญจนสาปแช่งมันเท่ตรงไหน  :-\