ผู้เขียน หัวข้อ: โอนเงินชำระสินเชื่อรถยนต์ไปเเล้วเเต่ไม่ได้รับเล่มทะเบียนรถยนต์คืน ผมควรทำอย่างไร  (อ่าน 3932 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sunny37

• Full Member
ผมเอารถยนต์ไปเข้าเพื่อนำเงินออกมา เเละได้ชำระเป็นงวดๆจนครับกำหนดเเล้ว ซึ่งงวดสุดท้ายได้มีเจ้าหน้าที่ของทางธนาคารมาติดต่อถึงที่บ้าน(ตรวจสอบเเล้วว่าเป็นพนักงานของไทยพาณิชย์จริง)ก็ได้โอนเงินเพื่อชำระตัดยอดเป็นเงินก้อนกับธนาคารไปเรียบร้อยเเล้ว เวลาผ่านมาเกือบ3เดือนก็ยังไม่ได้เล่มทะเบียนรถยนต์คืน จึงโทรไปสอบถามทาง call center ของธนาคารไทยพาณิชย์ ทางธนาคารบอกว่าให้ไปหาเบอร์หรือชื่อพนักงานธนาคารที่เราตกลงโอนเงินชำระกับเค้าไป ซึ่งตอนนี้ผมยังหาเบอร์เค้าไม่เจอเเละก็จำชื่อเค้าไม่ได้ เเต่มีหลักฐานในการโอนเงินไปให้ธนาคารเเล้ว(เป็นรูปถ่าย นะครับ เพราะตัวจิงส่งไปพร้อมกับใบเเจ้งโอนทะเบียนรถที่ทางธนาคารส่งมาให้)ควรทำยังไงต่อไปครับ ถ้าหาเบอร์หรือชื่อเค้าไม่เจอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2017, 13:51:38 โดย Sunny37 »

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
งง ว่าธนาคารมักง่ายจัง
แล้วมีเอกสารที่ออกโดยธนาคารรึเปล่าครับ
แบบสรุปจำนวนงวดตั้งแต่แรก ใบเสร็จต่างๆ

ถ้ามีนี่น่าจะไล่กับธนาคารได้โดยตรงนะครับ  :-\
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ tnp_super

ต้องตามครับ..ตามเรื่อยๆเอาให้เบื่อกันไปข้างนึง ไม่งั้นก็จะช้า

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมเห็นว่าประเด็นนี้. มีเพียงแค่เมื่อไรคุณจะได้เล่มเท่านั้นเอง... ถามcontact center สั้นๆง่ายๆเลยว่า
SLA ของบริการนี้เมื่อปิดบัญชี ใช้เวลากี่วัน..

แต่สงสัย
1.เรื่องเจ้าหน้าเดินทางมาที่บ้านทำไม. บริการนี้ต้องใช้เจ้าหน้าที่มาทำอะไร. และการโอนเงินปิดบัญชีของธนาคารก้อไม่เกี่ยวกับเจ้าหน้าที่
2.contact center ปกติจะบอก status ล่าสุดของบริการที่คุณสอบถาม ว่า pending หรือ completed

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

งง ว่าธนาคารมักง่ายจัง
แล้วมีเอกสารที่ออกโดยธนาคารรึเปล่าครับ
แบบสรุปจำนวนงวดตั้งแต่แรก ใบเสร็จต่างๆ

ถ้ามีนี่น่าจะไล่กับธนาคารได้โดยตรงนะครับ  :-\
ไม่มีครับ ที่ได้รับจากทางธนาคารคือ ใบเเจ้งยอด เเละใบมอบอำนาจ เเต่ต้องเอาเอกสารเหล่านี้ส่ง จม คืนกับทางธนาคาร พร้อม สำเนาบัตรประชาชน สลิปโอนเงินตัวจริง สลิปโอนค่าอะไรอีกซักอย่างให้ทางธนาคาร 1500 บาทครับ ****ผมไม่มีเอกสารอะไรเก็บไว้เลย เเค่ถ่ายรูปเอาไว้ เพราะเค้าให้เอาสลิปตัวจิงใส่ในซองจมของธนาคารไปด้วย

ผมเห็นว่าประเด็นนี้. มีเพียงแค่เมื่อไรคุณจะได้เล่มเท่านั้นเอง... ถามcontact center สั้นๆง่ายๆเลยว่า
SLA ของบริการนี้เมื่อปิดบัญชี ใช้เวลากี่วัน..

แต่สงสัย
1.เรื่องเจ้าหน้าเดินทางมาที่บ้านทำไม. บริการนี้ต้องใช้เจ้าหน้าที่มาทำอะไร. และการโอนเงินปิดบัญชีของธนาคารก้อไม่เกี่ยวกับเจ้าหน้าที่
2.contact center ปกติจะบอก status ล่าสุดของบริการที่คุณสอบถาม ว่า pending หรือ completed

ผมถามเเล้วครับ เค้าบอกเคสปกติต้องได้ ไม่เกิน2อาทิตย์ครับ ทั้งนี้ที้งนั้นเค้าไม่ได้เเจ้งอะไรผมกลับมาเลย โอนเงินไปเกือบ3เดือนจนผมต้องโทรไปตามเอง
ส่วนที่เค้ามาเพราะผมไม่ได้ส่ง2เดือน เค้าเลยมาหาที่บริษัท เป็นผู้หญิงพนักงานธนาคาร เเละผช เป็นทหารเรือครับ เลยตกลงเเละเช็คเเล้วว่าเป็นพนักงานของธนาคาร เค้าเลยคุยกะเจ้านายว่าขอตัดที่เหลือโดยลดดอกเบี้ย 1หมื่นกว่าบาทครับ

ออฟไลน์ Barracuda

กลิ่นไม่ค่อยดี ไม่น่าจะรอมาตั้ง 3 เดือน

ออฟไลน์ SLuang

จี้ธนาคารอย่างเดียวครับ

ถ้าเงินไม่ถึงธนาคาร ป่านนี้คุณติดโดนทวงไม่รู้ตั้งกี่รอบไปแล้ว  (ตรงนี้ยืนยันว่าค่างวดหมดแล้ว)
ประเด็นที่ต้องจี้ รถโอนยัง?
โอนแล้วอยู่ไหน?
การติดตามเอกสารติดตามได้อยู่แล้ว ถ้าเป็นธนาคารใหญ่ระดับนี้

จี้ธนาคารอย่างเดียวครับ

ถ้าเงินไม่ถึงธนาคาร ป่านนี้คุณติดโดนทวงไม่รู้ตั้งกี่รอบไปแล้ว  (ตรงนี้ยืนยันว่าค่างวดหมดแล้ว)
ประเด็นที่ต้องจี้ รถโอนยัง?
โอนแล้วอยู่ไหน?
การติดตามเอกสารติดตามได้อยู่แล้ว ถ้าเป็นธนาคารใหญ่ระดับนี้

ใช่ครับตั้งเเต่วันที่โอนตังไป ไม่เคยโทรมาทวงอีกเลยปกติต้องโทรทุกเดือน เดือนละ2-3 ครั้งเพราะผมชอบโอนช้า

ออฟไลน์ paulmoderndog

โทรหา call center แล้วขอชื่อพนักงาน แล้วบอกว่าจะไปแจ้งความพนักงานคนนั้นข้อหาสบคบคิดขโมยทรัพย์ถ้าไม่ตามให้   2.  ลองดูว่าแจ้งหายแล้วให้ขนส่งออกเล่มใหม่ได้ไหม

โทรหา call center แล้วขอชื่อพนักงาน แล้วบอกว่าจะไปแจ้งความพนักงานคนนั้นข้อหาสบคบคิดขโมยทรัพย์ถ้าไม่ตามให้   2.  ลองดูว่าแจ้งหายแล้วให้ขนส่งออกเล่มใหม่ได้ไหม
ขอบคุณครับ สำหรับเเนวทาง