ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องหน้ารถแบบเปลี่ยนที่ครอบเซนเซอร์ไฟหน้า/ปัดน้ำฝน ดีมั้ยครับ?  (อ่าน 3067 ครั้ง)

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
เป็นกล้องหน้ารถหน้าตาแบบตัวครอบเซนเซอร์ไฟหน้า/ปัดน้ำฝน (เอาของเดิมออก ใส่ของใหม่แบบมีกล้องไปแทน หรือบางร้านเรียก "แบบที่ติดด้านหลังกระจกมองหลัง") อยากถามว่ามีใครติดบ้าง และมันดีมั้ยครับ? จะติดใน Benz W204

พอดีไปเจอมายี่ห้อนึง ใช้ไฟจากปลั๊ก OBD2 (ปกติเคยเห็นแต่ต้องเสียบที่จุดบุหรี่ หรือพ่วงฟิวส์) มีสวิทช์ปิดหรือเปิดการทำงานระหว่างจอดรถ (ดับเครื่องแล้ว) ด้วย (แต่ลืมถามมาว่ามันจะอัดคลิปเก็บไว้ตลอดหรือว่ายังไง ซึ่งถ้าเปิดไว้นานๆสงสัยแบ็ตของรถจะหมด) ซึ่งดูแล้วน่าจะเข้าท่าดี สเป็คในโฆษณาเค้าบอกว่าใช้ Chip Sony เลนส์กว้าง 170 องศา รับประกัน 2 ปี ซึ่งจริงๆแล้วผมชอบในความเรียบร้อยของกล้องหน้ารถแบบนี้ แล้วยิ่งไม่ต้องเสียบที่จุดบุหรี่หรือพ่วงฟิวส์ยิ่งตอบโจทย์ผมมากๆ แต่ในความรู้สึกผม ผมกลัวว่าคุณภาพมันจะสู้กล้องแบบทั่วไปไม่ได้ (แบบที่ไม่ได้เปลี่ยนแทนที่ครอบเซนเซอร์ของเดิม)

เลยอยากถามว่าผมคิดถูกมั้ยว่ากล้องแบบนี้สเป็คจะสู้กล้องแบบทั่วๆไปไม่ได้ หรือมีรุ่นไหนที่มีคุณสมบัติแบบนี้อีกมั้ยครับ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
โอ้ว
เทคโนโปลี

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
ผมก็สนใจนะครับ แต่มันไม่มีจอ ใช้ wifi ไม่รู้เวลา config อะไรจะยุ่งยากหรือเปล่า แต่ที่ผมไม่ได้ซื้อเพราะมันไม่มีรุ่นที่มี HDR มีแต่ WDR ชิบ 96658 ผมเลยไปเอาตัวอื่นที่เป็น ชิบ A12 มี HDR ดีกว่าน่ะครับ

ออฟไลน์ kriz

• Sr. Member
กล้องแบบนี้มีขายตาม aliexpress เกร่อเลยครับราคาพันกว่าบาท คุณภาพก็ตามราคาเลยครับ ยังไงสู้ของมีแบรนด์เช่น transcend/garmin/thinkware/blackvue ไม่ได้แน่นอน บ้านเราพอเอามาติดในเบนซ์หรือบีเอ็มก็อัพราคาไปห้าหกพันกันเลย

ส่วนตัวก็ชอบดีไซน์นะ แต่ถ้ายี่ห้อแบรนด์คุณภาพดีๆ ทำออกมาจะน่าสนใจไม่น้อย