ผู้เขียน หัวข้อ: Innova 2.8v vs Fortuner 2.8 trd 4wd (โหลดเตี้ย)  (อ่าน 9540 ครั้ง)

ออฟไลน์ koboab

• Jr. Member
  • **
Innova 2.8v vs Fortuner 2.8 trd 4wd (โหลดเตี้ย)
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 22:15:50 »
ซื้อไว้เป็นรถครอบครัว  มีรถเก๋งอยู่แล้วสองคัน 

อยากได้คันใหญ่ๆ ขึ้น และมีที่เก็บของเยอะๆ เอาไว้เที่ยวกับครอบครัว 3-4 คน

ไป ตจว. ขึ้นเหนือ ล่องใต้ ไปเรื่อยเลย ชอบเที่ยว เดือนละ 1-2 ครั้ง

ตั้งใจจะเอาเบาะแถวสามออก ให้มีพื้นที่มากขึ้น ตอนแรกกะจะซื้อ Innova แล้ว

แต่บังเอิญเจอ  ฟอร์โหลดเตี้ยแล้วรู้สึกสวยแปลกตาดี ตอนแรกไม่ชอบเพราะสูงไป

ไม่มีปัญหาเรื่องราคา ถ้าคุ้มค่าที่จะจ่ายเพิ่ม..

สิ่งที่อยากสอบถามความคิดเห็น

1. การขับขี่ เทียบสองรุ่นนี้ คันไหนจะขับดีกว่ากัน

2. สำหรับผู้โดยสาร แถวหลัง คิดว่าอินโนว่าจะดีกว่า อันนี้ไม่รู้คิดถูกรึป่าว (ไม่เคยนั่งทั้งสอง)

3. กับราคาที่เพิ่มขึ้นมา (รวมค่าปรับแต่ง)  คุ้มไหม ที่จะทำให้เลือก ฟอร์จูนเนอร์

สองตัวเลือกนี้ เป็นท่านเอาแบบไหนครับ (รู้ว่าเราต้องเลือกเองแต่อยากถามดู)

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Re: Innova 2.8v vs Fortuner 2.8 trd 4wd (โหลดเตี้ย)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 22:34:25 »
ผมเคยเจอเคสนี้ ครับ สุด ท้าย ผมไปอินโนว่า
เพราะ 1. ช่วง ล่างสบายกว่าฟอร์
2.อัตราเร่งดีกว่า เพราะน้ำหนักรถน้อยกว่า
3.พ่อแม่ไม่ต้องปีน
4.ถ้าฟอร์โหลด ขับเคลื่อนสี่ ล้อ ก้อไม่มีประโยชน์ ซื้อ แล้วไม่ ใช้ ระบบพัง ต้องซ่อมบำรุงเปล่าๆ ครับ

• **
Re: Innova 2.8v vs Fortuner 2.8 trd 4wd (โหลดเตี้ย)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 22:55:20 »
จะว่าไป ฟอร์ ขับสอง กับ สี่ ราคาต่างกันเยอะ อ๊อพชั่นก็ไม่ห่างกันเท่าไหร่

ประหยัดได้อีกเกือบสองแสน

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 00:50:42 »
ไม่โหลดขนาดไม่เปลี่ยนโช๊คคนนั่งก็ไม่ค่อยโอเคแล้วครับผมใช้วิ่งงานส่วนใหญ่ตัว TRD 2.8 4WD
จะมีปัญหากระเทือนมากกับรอยต่อถนนคอนกรีต ถามว่าดีกว่าตัวปกติไม๊ดีกว่าครับไม่โคลงเครงถือว่าดีกว่าพอสมควรรอสอยโช๊คใหม่

แต่ถ้าเอามานั่งแล้วโหลดเตี้ยมากๆผมว่าไปกันใหญ่ตับไตคงไปกองรวมที่เดียวกันถ้าโหลดระดับ 1 นิ้วครึ่งถึง 2 จากแสตนดาร์ด
มีที่ใช้งานได้จริงลองขับมาแล้วก็มีแค่ Tein ดีกว่าของติดรถเยอะครับอีกยี่ห้อต้องจัดคู่กับสปริง Dobinson ***แท้จากตัวแทน*** Hotbits ครับ

ได้ความนิ่มนวนและอยากจะโหลดลงเล็กน้อยส่วนยี่ห้อที่หลายคนรอดูแต่น่าจะสูงเท่าแสตนดาร์ดกำลังจะมาคือ Ohlins PPV ตรงรุ่น
ถ้าจะโหลดผมกล้าแนะนำแค่สองยี่ห้อตามที่บอกนอกนั้นรอท้านอื่นครับส่วน FOX จะใช้งานได้ดีถ้าสูงเท่าแสตนดาร์ดหรือสูงกว่าครับจากปากคนนำเข้าเอง

ผมพูดตรงๆถ้าไม่มีความจำเป็นอยากให้มองพวก SUV พื้นฐานรถเก๋งมากกว่าถ้าเน้นไปทั้งครอบครัวนะครับจะนั่งสบายกว่าเยอะ CR-V ใหม่ก็ใหญ่อยู่นะครับ
ยิ่งคุณบอกว่าจะเอาแถว 3 ออกอยู่แล้วเพราะเบาะแถว 3 CR-V เหมาะกับเด็กๆหรือคนตัวเล็กนั่ง

เบาะตำแหน่งการนั่งก็ดีกว่ายิ่งถ้าไม่เคยขับ PPV ไปลองดูก่อนหลายคนผมเชื่อว่าเปลี่ยนใจได้คงไม่ซื้อเพราะไม่ลองขับกันส่วนใหญ่ถ้าไม่ทำช่วงล่างผมว่ามันขับกระด้างไปพอใช้ความเร็ว
ยิ่งรู้สึกต้องใช้สมาธิเยอะจัดช่วงล่างเป็นทางออกนึงที่ดีขึ้นเยอะแต่จะให้นิ่งนวนเท่า SUV แบบพื้นฐานรถเก๋งทำได้แค่ใกล้เคียงครับข้อจำกัดการให้ตัวอิสระของช่วงล่างต่างกัน

ไม่อยากคิดเลยถ้า kia carnival แปะตราโตโยต้าหรือฮอนด้าในบ้านเราจะขายดีขนาดไหนผมว่าตรงใจคนไทยหลายครอบครัวนี่ขนาดอยู่กับยนตร....ยังขายดีขนาดนี้
เสียดายโตโยต้าบ้านเราไม่มีตัวเลือกในระดับราคานี้นอกจาก innova

ค่อยๆดูครับเงินอยู่ในมือไม่ต้องรีบร้อน

ออนไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 06:28:28 »
 Kia Carnival สำหรับผมติดแค่เรื่อง Safty อย่างเดียวครับ ต่อให้แปะ Toyota ก็ยังไม่เลือกอยู่ดี เพราะผมไม่ติด Brand  ตอนนี้กำลังรอ MPV  ถูกใจ ค่ายใหนก็ได้

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 06:56:23 »
สำหรับผมขับแต่เก๋งมาตลอดชีวิต

ที่บ้านเพิ่งออก New For 2.8 4X4 พบว่าแข็งกระด้าง ตึงตัง มาถึงจับเปลี่ยนโช๊คอัพ สปริง ผมว่ามันก็ยังตึงตังอยู่แต่สมรรถณะดีขึ้นด้านเกาะถนน จากเดิมๆโคลงเคลงมากๆครับ

แนะนำเป็นรถนั้งดีกว่าครับ Innova ก็น่าสนใจแต่ผมยังไม่เคยลองว่าเป็นยังไงบ้าง

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 08:00:00 »
ขับรถเองเนทางไกลๆ ไม่ต้องใช้ 7 ที่นั่งแนะนำ suv พื้นฐานรถเก๋งดีกว่าครับ นุ่มนวลขับสบายนั่งสบายกว่าเยอะ เน้นคันใหญ่ๆตอนนี้คงไม่พ้น CR-V แฮะ แค่ผมว่า forester ก็ดูน่าสน ทรงกล่องดีท้ายจุอยู่
หรือไม่ก็ไป Kia canival กับ H1 ก็น่าจะนั่งสบายกว่า ขับไกลๆแล้วไม่เพลีย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 08:16:23 »
ถ้าจะเอา For มาโหลด ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว....คิดเล่นกับช่วงล่างไว้ระดับนึงแล้ว (เผลอๆ ไม่จบเอานะ)   ไป H-1 แล้วเปลี่ยนช่วงล่างเอา (ถ้าไม่พอใจ) ผมว่ารถมันออกมานานระยะนึงแล้ว คนในคลับหลายๆคน ก็มีสูตรสำเร็จเยอะพอสมควร

H-1 เทียบกับ อินโนว่า ไปเลยครับ...แล้วดูช่วงล่างเอาอีกชุดนึง สำหรับH-1 เบาะก็ว่ากันไป จะถอดไม่ถอด

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 08:21:21 »
ถ้าโหลดเตี้ยผมว่าอินโนว่าน่าจะจบง่ายกว่าเพราะรถมันไม่ได้ยกสูงเหมือนฟอร์ซึ่งดูท่าจะยุ่งยากกว่าในการดัดแปลง และอินโนว่าคงนั่งสบายกว่าด้วยผมเคยนั่งฟอร์ผมว่าไม่ได้กว่างกว่าเก๋งอย่าง Civic FD ที่ผมใช้เลยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 08:51:13 »
อินโนว่า จบกว่านะถ้าเน้นเรื่องคนนั่งเบาะหลังด้วย
เรื่องฟอร์เอามาโหลดผมไม่ซีเรียส ทำจบๆได้สบายๆ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 09:02:11 »
มาลองคิดทบทวนกับความเห็นทุกท่านด้วยแล้ว

คงไปจบที่ อินโนว่า  ;)

ไปศูนย์โตต้ามาสองที่ ยังไม่มีรถให้ทดลองขับเลย เคยขับอินโนว่าของญาติรุ่นเก่านะครับ

รถติดแกสด้วย ขับขึ้นเขา หรือจะแซงแต่ละที ต้องคิ๊กดาวน์กันเลย ขับ กทม - จ. เลย

คนนั่งยังสบาย แต่คนขับหมดแรง  :(  ขับรถอืดๆ มันเหนื่อยกายเหนื่อยใจจริงๆ

แต่ก็ชอบเรื่องห้องโดยสารใหญ่ และเบาะแถวสอง พ่อก็ชอบ บอกนั่งสบายกว่ารถเก๋ง

พอมีรุ่นไหม่ 2.8 คาดหวังว่าคงแรงกว่าเดิม เลยกลับมาสนใจรุ่นนี้อีกครั้ง

รถจริงก็ดูสวย หรูขึ้นด้วย  ส่วนรุ่นอื่นๆ ที่เคยลองขับนะครับ..

X trail 2.5  ค่อนข้างประทับใจ
Crv 2.4 ตัวล่าสุด  ชอบน้อยกว่า เอ็กเทรล แต่ก็เป็นรถที่ดี
Mu x 3.0  รถโคลงเคลง จนหวั่นๆ ไม่ค่อยคุ้นชิน
PJS รุ่นท๊อป 2.4  รู้สึกรถอืดมาก ออกตัวช้า จังหวะเร่งแซงก็ไม่ค่อยดี ดูข้อมูลอัตราเร่ง กับ ใช้จริง รู้สึกแตกต่างกันมาก แต่รถค่อนข้างนิ่มดี นั่งสบาย ดีกว่า mu x

สุดท้ายคงต้องหาโอกาสไปทดลองอินโนว่า

ส่วน H1 รู้สึกคันใหญ่ไปครับ  ถ้าหากจะเลือกฮุนได คงมองตัว starex ไปเลย (แค่คิดไว้)

ชีวิตจริงอินโนว่า คงเพียงพอแล้วละ  เพราะรถใช้ชีวิตประจำวันก็เลือกขับรถเก๋งอยู่ดี  ;)

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 10:11:04 »
Prado ไหมครับ

มีระบบเพิ่ม-ลด ความสูง

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 10:17:29 »
Innova น่าจะเหมาะกว่าครับ
ยิ่งนั่งแค่ 4 คน... เบาะแถว2 innova ตัว Top เป็นแบบ 2 ที่นั่งด้วย

ออฟไลน์ soklong

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 11:22:08 »
ถอดเบาะแถว 3 แล้วจะไปเอา PPV ทำไมละครับ
ไปเอา SUV พื้นฐานรถเก๋งดีกว่า

ออฟไลน์ pforu

• Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 11:25:01 »
คู่นี้จิ้มไปที่ innova ครับดีกว่าแน่นอนแต่ใช่ว่าจะมาก เพราะทำมาจากแฟรตฟอร์มเดียวกัน เป็น imnv2 ใช้เครื่อง ช่วงล่างแชร์กับ กระบะ Revo
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ pforu

• Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 11:33:51 »
Kia Carnival สำหรับผมติดแค่เรื่อง Safty อย่างเดียวครับ ต่อให้แปะ Toyota ก็ยังไม่เลือกอยู่ดี เพราะผมไม่ติด Brand  ตอนนี้กำลังรอ MPV  ถูกใจ ค่ายใหนก็ได้
จริงอยู่ครับระบบความปลอดภัยเหมือน จะน้อยสำหรับ KC แต่อย่าลืมว่าหลัก หลักแล้วรถที่ขับแล้วปลอดภัยคนขับต้องมีสติ และตัวรถเองต้องมีพื้นฐานการขับขี่ที่ดี ใช่ว่าใส่ระบบโน่น นี่นั่นเยอะแยะ เพื่อเป็นจุดขาย เวลาเกิดเหตุจริงไม่ทำงาน หรือขับขี่แล้วโคลงเคลง ไม่มีเสถียรภาพ เบาหวิวเข้าใกล้รถใหญ่ที แกว่งไปมา แบบนี้ให้มีระบบต่าง ต่างก็ใช่จะปลอดภัย ต้องดูที่พื้นฐานของรถก่อนเลยครับ หลายคันไม่มีระบบ โน่น นี่ นั่น เวลาทำ most test คะแนนดีกว่าที่มีระบบก็มีมาก เราในฐานะผู้บริโภคต้องฉลาดเลือกอย่าเชื่อการตลาดมากเกินไป ชีวิตเรา ล้อเล่นไม่ได้ครับ...ที่สำคัญต้องได้ลองขับเอง อย่าว่าฟังคนอื่นคุยมาแล้วหูเบาเชื่อเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2017, 11:38:21 โดย pforu »
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 12:02:26 »
จากความต้องการ  Innova เหอะ  โหลดเตี้ยโดยธรรมชาติของทรงรถ ได้เปรียบทางอากาศพลศาสตร์ไม่พอ ยังได้เปรียบเรื่องช่วงล่างอีก
For เกิดมาเพื่อทรงสูงอยู่แล้ว   คิดแปลกโหลดเตี้ย ข้อจำกัด ข้อด้อย เรื่องช่วงล่างที่ไม่มิตรกับคนโดยสารก็ยิ่งทวีขึ้นไปอีก

เครื่อง + เกียร์  ตัวเดียวกันอยู่แล้ว แต่ Innova ดูเหมือนจะแบกน้ำหนัก และระบบขับเคลื่อนที่น้อยกว่า ได้เปรียบกว่า ประหยัดกว่าในระยะยาว

เป็นผม ผมจะจิ้มไปที่ INNOVA แบบไม่ลังเล (ออฟชั่นเดียวกัน เซฟเงินไว้เติมน้ำมันตั้งหลายปีแหนะ)

ออฟไลน์ 12345678910

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 13:51:15 »
มาลองคิดทบทวนกับความเห็นทุกท่านด้วยแล้ว

คงไปจบที่ อินโนว่า  ;)

ไปศูนย์โตต้ามาสองที่ ยังไม่มีรถให้ทดลองขับเลย เคยขับอินโนว่าของญาติรุ่นเก่านะครับ

รถติดแกสด้วย ขับขึ้นเขา หรือจะแซงแต่ละที ต้องคิ๊กดาวน์กันเลย ขับ กทม - จ. เลย

คนนั่งยังสบาย แต่คนขับหมดแรง  :(  ขับรถอืดๆ มันเหนื่อยกายเหนื่อยใจจริงๆ

แต่ก็ชอบเรื่องห้องโดยสารใหญ่ และเบาะแถวสอง พ่อก็ชอบ บอกนั่งสบายกว่ารถเก๋ง

พอมีรุ่นไหม่ 2.8 คาดหวังว่าคงแรงกว่าเดิม เลยกลับมาสนใจรุ่นนี้อีกครั้ง

รถจริงก็ดูสวย หรูขึ้นด้วย  ส่วนรุ่นอื่นๆ ที่เคยลองขับนะครับ..

X trail 2.5  ค่อนข้างประทับใจ
Crv 2.4 ตัวล่าสุด  ชอบน้อยกว่า เอ็กเทรล แต่ก็เป็นรถที่ดี
Mu x 3.0  รถโคลงเคลง จนหวั่นๆ ไม่ค่อยคุ้นชิน
PJS รุ่นท๊อป 2.4  รู้สึกรถอืดมาก ออกตัวช้า จังหวะเร่งแซงก็ไม่ค่อยดี ดูข้อมูลอัตราเร่ง กับ ใช้จริง รู้สึกแตกต่างกันมาก แต่รถค่อนข้างนิ่มดี นั่งสบาย ดีกว่า mu x

สุดท้ายคงต้องหาโอกาสไปทดลองอินโนว่า

ส่วน H1 รู้สึกคันใหญ่ไปครับ  ถ้าหากจะเลือกฮุนได คงมองตัว starex ไปเลย (แค่คิดไว้)

ชีวิตจริงอินโนว่า คงเพียงพอแล้วละ  เพราะรถใช้ชีวิตประจำวันก็เลือกขับรถเก๋งอยู่ดี  ;)

h1 คันใหญ่จริง แต่วงเลี้ยบแคบมากนะครับ ขับง่าย เครื่องดีเซลเทอร์โบ 175 แรงม้า ก้อัตราเร่งดี ขับสนุก

ลองเข้าไปดูข้อดีข้อเสีย ในคลับ h1 สมาชิก 22918 คนดูได้ครับ

https://www.facebook.com/groups/812639742201105/?ref=bookmarks

หรือไม่ก็ kia grand carnival ก็น่าสนกว่าอินโนว่านะครับ

อันนี้คลับ kia 1186 คน

https://www.facebook.com/groups/1566062663669259/

อินโนว่าได้เปรียบ h1 ตรงถุงลม7ใบ กับพวก eba esp ไรพวกนี้ กับรถโตโยต้า แต่ความสบาย การจุของ 2ตัวบนกินขาด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2017, 15:12:52 โดย 12345678910 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 17:14:03 »
ไม่คุ้มหรอกครับที่จะจ่ายเพิ่ม แต่ถ้าจ่ายแล้วไม่เดือดร้อน สนองนีดก็จ่ายๆไปเถอะ

ยังไงมันก็สวยกว่า

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 17:42:26 »
ไม่คุ้มหรอกครับที่จะจ่ายเพิ่ม แต่ถ้าจ่ายแล้วไม่เดือดร้อน สนองนีดก็จ่ายๆไปเถอะ

เอาตามเหตุผล อินโนว่า คงชนะแน่นอน

แต่ถ้าด้วยอารมณ์ ฟอร์จูนเนอร์ดูเท่กว่าเยอะ  :P 

คงดึงดูดสายตา ประมาณว่าไอ้นี่ซื้อมาแล้วเอาไปโหลดทำไม  :-X

ส่วน H1  หรือ  kia ผมเห็นด้วยครับเป็นรถใหญ่และดูจะคุ้มค่า

แต่ส่วนใหญ่ที่ใช้ ไปกับ 4 คนอย่างมากครับ หากจะเที่ยวรวมญาติหลายคน

ถ้าไม่ไปกันหลายคัน ก็เช่ารถตู้ไปกันเลยครับ รวมๆ แล้วประหยัดกว่าซื้อเอง  8)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 02:10:01 »

เอาตามเหตุผล อินโนว่า คงชนะแน่นอน

แต่ถ้าด้วยอารมณ์ ฟอร์จูนเนอร์ดูเท่กว่าเยอะ  :P 

คงดึงดูดสายตา ประมาณว่าไอ้นี่ซื้อมาแล้วเอาไปโหลดทำไม  :-X

ส่วน H1  หรือ  kia ผมเห็นด้วยครับเป็นรถใหญ่และดูจะคุ้มค่า

แต่ส่วนใหญ่ที่ใช้ ไปกับ 4 คนอย่างมากครับ หากจะเที่ยวรวมญาติหลายคน

ถ้าไม่ไปกันหลายคัน ก็เช่ารถตู้ไปกันเลยครับ รวมๆ แล้วประหยัดกว่าซื้อเอง  8)

ของแบบนี้มันอยู่ที่ความชอบ ผมก็ชอบPPVที่โหลดลงมาสัก1-1.5นิ้วไม่เกินนี้
เอาประมาณต่ำกว่าTRDหน่อยๆ ผมว่าโอเคเลย สวยดี รถโคลงน้อยลงชัดเจนด้วย(ถ้า2นิ้วผมมองว่าต่ำเกินไป แต่ถ้าชอบก็จัดไป)
พวกแต่งยกสูงมันก็สวยดีแหละ แต่ผมว่าทรงสูงๆอย่างยก2นิ้วมันเหมาะกับพวกกระบะมากกว่า