ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru forester is คุ้มค่าไหมกับราคาขนาดนี้  (อ่าน 6703 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ko Ans

• Jr. Member
  • **
Subaru forester is คุ้มค่าไหมกับราคาขนาดนี้
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 17:16:34 »
เปรียบ เทียบ ความ ดี งาม ของรถ กับราคาของ
Suv แบรนด์อื่นในราคาใกล้เคียงกัน

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: Subaru forester is คุ้มค่าไหมกับราคาขนาดนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 17:44:46 »
ซื้อรถค่ายนี้ ต้องรอช่วงเซลล์ลดเยอะๆ ครับ นี่ใกล้จะตกรุ่นเต็มทน ปลายๆรุ่น น่าจะมีเทกระจาดอีกสักรอบนะ

คุ้มในแง่ไหนครับ ?

ด้านช่วงล่าง ถือว่าดีมาก นุ่ม แต่เกาะถนนดีระดับแถวหน้าๆเลย เบาะนั่งสบาย ทัศนวิสัยเยี่ยม

ด้านเครื่องยนต์ อยู่ในระดับพอใช้ แข่งกับใครไม่ได้ แต่ก็ไม่อืดอาดอะไรนัก ไปเรื่อยๆ กินจุนิด

ค่า service ในแต่ละรอบ ลองหาข้อมูลก่อน ค่อนข้างสูงกว่าญี่ปุ่นระดับเดียวกันพอตัว

ออฟไลน์ prepense

• **
Re: Subaru forester is คุ้มค่าไหมกับราคาขนาดนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 17:54:34 »
ผมก็กำลังมองตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ แต่ยังสองจิตสองใจเรื่องราคา
ส่วนเรื่องอื่นๆ เช่น ราคา ศูนย์บริการ อะไหล่ ก็ต้องยอมรับกับสิ่งที่เป็น
ถ้าถามว่าคุ้มไหมกับราคา ส่วนตัวถือกว่าคุ้มค่าทางจิตใจครับ เพราะยี่ห้อและประเภทรถที่ขอบ

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 18:13:53 »
หากความคุ้มค่าของคุณอยู่ตรงที่ต้องการ

1.ช่วงล่างเกาะถนนหนึบ
2. ระบบขับเคลื่อน4ล้อตลอดเวลา 

คันนี้ก็คือคำตอบ

ออฟไลน์ Lucky_suby

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 18:42:29 »
เอาจริงๆราคานี้ผมว่าไม่ได้แพงเกินตัวรถ เพียงแค่มันเคยถูกกว่านี้ และตอนนี้ติดภาพพจน์เรื่องราคาขึ้นๆลงๆมากไปหน่อยครับ

ตัวนี้ผมว่าช่วงล่างทำมาดีมาก นุ่ม หนึบ เกาะ นั่ง สบาย ทัศนวิสัยดีมากคันนึง เครื่อง ไม่ ได้ แรง แต่ก็พอไปได้ มีกำลังพาไปได้ทุกที่แน่ๆครับ

ด้านไม่ดีคือ มันไม่สวยเท่าไหร่ ศูนย์บริการมีน้อย อะไหล่ไม่ค่อยสต๊อค ราคาขายต่อคงไม่ดีเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าเอาแค่สมรรถนะรถ ผมว่าคุ้มมากๆครับ

โชคดีครับ

ออฟไลน์ 大丈夫

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 19:25:20 »
ขับมาปีกว่ารถขับดีมากครับ นุ่มนวลและหนึบกว่าทุกรุ่นใน SUV/SAV ระดับราคาใกล้เคียงกันเท่าที่ไปลองมาทุกยี่ห้อ

ต้องทำใจเรื่องอืดครับสำหรับ NA + NT (No Turbo) + CVT  ครับ

แต่การเร่งจากความเร็วต่ำเพื่อหา position ที่เหมาะสมในถนนเมือง ทำได้ดีครับเพราะมันดึงดีในรอบต้นๆ

เร่งแซงก็หาจังหวะทำความคุ้นเคยกับรถเอาเพราะมันก็ไม่ได้อืดไปกว่า CRV Gen ก่อนล่าสุด

แต่โดยรวมไม่ควรคิดจะไปวัดกับพวกมีหอย

มี Snag กวนใจบ้างค่อยๆแก้กันไปครับ คันผมเจอ
- คอมแอร์ตัดต่อช่วงเครื่องร้อน ไม่เรียบ สั่นไปทั้งคัน
- เสียงเฟืองหน้าหอนดังชัดเจนมากที่ความเร็ว 15 km/h
- เสียงก็อกแก็ก แถวคอนโซล เวลาวิ่งผ่านทางขรุขระ
- เบรคมือหย่อน ดึงไว้หยุดรถบนทางลาดนิดๆไม่อยู่

ถ้าไม่รีบรอช่วงโปรดีๆ ผมนอกจากได้ลดมาแสนนึงตามโปรแล้ว ได้ลดเพิ่มอีกและของแถมรวมสัก 60K

และขอ Free Maintenance 3 ปี 60000km ได้มาด้วย เข้าศูนย์ไม่ได้จ่ายอะไรไป 3 ปี

ขับซูต้องใจรักในตัวรถครับ ราคาขายต่อไม่ควรนำมาคิดเป็นปัจจัย  ::)

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 19:28:43 »
ผมแนะนำว่าให้ลองเทียบกับรถที่พิกัดเครื่อง 2000 และมีระบบ AWD เหมือนกันครับ ก็จะมีตัวเทียบเป็น X-trail 2.0 AWD,CR-V AWD(รุ่นใหม่คงต้องเป็นตัว 2.4 เพราะไม่มี 2.0 แล้ว)
แต่ถ้าไม่สนเรื่อง AWD ก็จะมี CX-5 2.0 มาให้เทียบเพิ่มอีกตัว (ผมเชื่อว่าหลายๆคนจะต้องบอกว่า Forester อืดกว่า CX-5 2.0 เพราะอิงจากตารางทดสอบที่เกียร์ D แต่ Forester ถ้าเล่นโหมด M มันจะออกตัว 0-100 เร็วกว่าเดิมเกือบๆ 1 วินาที ซึ่งพอไล่กับ CX-5 2.0 ได้)

เทียบราคากับสิ่งที่ได้ใช้งาน...ย้ำนะครับว่าเทียบกับสิ่งที่ได้ใช้งานอย่าไปเทียบแค่ว่าอะไรได้มากกว่าหรือน้อยกว่า
ก็จะตอบตัวเองถึงความคุ้มค่าได้เองครับ

ปล.ผมว่า Forester 2.0 IS ราคาป้ายแพงไปหน่อย ยกเว้นว่ามีส่วนลดให้หลังไมค์ก็น่าสน..........

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 22:23:27 »
ดูมานาน พอจะซื้อ ตกลงกันกับ ผบ.ทบ. ได้แล้ว ดันขึ้นราคาเฉย เซลก็แย่มาก ๆ ไม่แจ้ง ไม่โทรกลับหา ว่าจะขึ้นราคา เลยรอไปเรื่อย ๆ  รอมาปีหนึ่งละ เดือนนี้ก็ครบปีที่จะซื้อแล้ว ราคายังแรงอยู่ ส่วนลดมีบ้างแต่ไม่มาก ถ้าได้ราคาเดิม+optionส่วนลดและของแถม เหมือนปีที่ผ่านมา จัดมาเลย 1 คัน แต่ถ้าเลยเดือนนี้ไปแล้ว อาจจะเปลี่ยนใจไปยี่ห้ออื่น

ตอนนี้เซลขายรถยี่ห้อนี้ หนีตายไปบริษัทอื่นหลายคน เห็นมีปิดไปหลายศูนย์  ส่วนศูนย์ที่มีกำหนดจะเปิด เห็นว่าเลื่อนออกไปอีก 

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 07:14:14 »
ตัวใหม่จะมาแล้วเหมือนกัน น่ารอดู

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 08:18:15 »
IS มันก็คือ IP ที่เอามาเพิ่มชุดแต่ง

แนะนำเอาตัว IP แล้วต่อรองส่วนลดเอา ผมว่าโอเคกว่า