ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งตัวแนวไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 20474 ครั้ง)

MacH1

• บุคคลทั่วไป
แต่งตัวแนวไหนกันบ้างครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 11:46:15 »
ผมเน้นแนว Ivy-league look + Neapolitan + Mid-century เป็นหลัก

ตั้งแต่ช่วงปี 2010 มาบวกกับอิทธิพลของ series period drama สุดดังของช่อง amc เรื่อง MADMEN เนื้อเรื่องในยุค 60s เลยเป็นที่มาความสนใจแนว ivy-league look ซึ่งเป็น main stream ในยุคนั้นจนถึงปี 68

พอ madmen season หลังๆ เป็นช่วงปลายยุค 60s ถึงต้น 70s เลยเพิ่ม แนวการแต่งตัว americana อื่นๆเข้ามา

เนื่องจากชอบพวก suit กับ sportcoat แบบ natural shoulder ไม่เสริมไหล่ความชอบจึงลามมาที่ Neapolitan look ด้วย

ที่ผมไม่ชอบถึงเข้าขั้นเกลียดเลยคือ แนวเกาหลี และการตัดสูทแบบไทยๆที่เน้นเสริมไหล่เว่อร์ๆ และ skinny cutting ไว้ก่อน 

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: แต่งตัวแนวไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 16:51:11 »
แบบธรรมดาครับ