ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็น เรื่องรถใช้แก๊ส(LPG) หน่อยครับ ???  (อ่าน 7205 ครั้ง)

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
1. มีคนบอกว่ารถที่ใช้แก๊ส (LPG) จะพังเร็วกว่าใช้น้ำมัน ส่วนไหนบ้างครับที่จะพังเร็วกว่า เพราะอะไรครับ ???

2. รถที่ใช้อยู่ Altis 1.8E 2004 ติด LPG มา 6ปีละครับ (อายุรถ 13ปี) ตอนที่ติดไมล์ 7x,xxx ปัจจุบันไมล์ 19x,xxx ครับ ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ
    แต่ช่วงนี้น้ำมันถูกลง ควรใช้น้ำมันอย่างเดียวมั้ยครับ ??? (รถผมวิ่งน้ำมันเฉลี่ยโลละ 2.2 บาท ถ้าเป็น LPG ตกโลละ 1.5 บาท)

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
Re: สอบถามความเห็น เรื่องรถใช้แก๊ส(LPG) หน่อยครับ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 07:18:35 »
ใช้รถติด LPG เหมือนกัน ติดมาตั้งแต่ช่วงน้ำมันแพง
ข้อ 1 ไม่รู้เพราะในรถยังไม่เห็นมีอะไรพัง ดูแลรักษาเครื่องยนต์ตามปกติ
ข้อ 2  ไม่มีเหตุผลอะไรที่ต้องกลับไปใช้น้ำมัน ถ้ารถติดแกสไปแล้วครับ
หลักๆคือ รถที่บ้านคันที่ติดแกสแล้ว ผมก็ใช้ระบบแกสไปให้เต็มที่ ดูแลให้ดี ตรวจเช็คแกสทุก6 เดือน อะไรจะเสียบอกช่างเปลียนทันที ไม่ขี้เหนียว
รถที่บ้านผมติดแกสมาขายก่อนเครื่องพังทั้งนั้นเลยครับ ยุคน้ำทันแพงเอาไปติดทุกคันในบ้านที่เป็นเบนซินเลย เพราะแต่ละคัน กินกัน 7-8 โลลิตร
ส่วนรถคันใหม่ที่ซื้อมาแทน ที่เป็นรถยุคปัจจุบัน ค่อนข้างประหยัดน้ำมันอยู่แล้ว เลยไม่ได้ติดแกสกับคันใหม่ๆครับ
ทุกวันนี้คันใหม่ที่ไม่ได้ติดแกส ก็ใช้น้อย เพราะส่สนใหญ่ก็ยังเอาคันติดแกสออกไปใช้ เพราะประหยัดกว่า ใช้ให้คุ้ม ขายจะได้ไม่เสียดาย เพราะราคามันตกมากๆ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ kez

Re: สอบถามความเห็น เรื่องรถใช้แก๊ส(LPG) หน่อยครับ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 08:03:35 »

1. ถ้าจูนบาง ดูแลรถไม่ดีกก็พัง

2. แล้วจะแบกถังแก็สไว้เฉยๆทำไม   มีก็ใช้ต่อไป  ยังไงก็ถูกกว่าน้ำมัน

ออฟไลน์ Push in Boost

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 08:21:55 »
ปัญหาทางตรงที่พบ
ปะเก็นรั่ว ทำให้น้ำเข้าไปในห้องเผาไหม้ น้ำหาย ความร้อนขึ้นเครื่องน็อก

ปัญหาทางอ้อม
พอใช้แก๊ส จะขับเร็วหรือขับช้า ประหยัดแก๊สเท่ากัน จึงค่อนข้างซิ่งและเก็บทุกหลุม
ทำให้สปริงหลังหัก โช้คพัง

ปล.ใช้แก๊สต่อไปครับ อายุถังครบ10ปี ค่อยว่ากันใหม่

ออฟไลน์ popdemonic

• I'm Back!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 08:53:54 »
ใช้น้ำมันไม่ดูแลก็พังครับ ไม่เกี่ยวกับ ชนิดเชื้อเพลิง เหมือนสมัยหนึ่ง ที่มีโฆษณาเชิงล้อเลียน ที่บอก แก็สโซฮอลล์ผิด LPG ก็เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 09:38:01 »
  แล้วแต่ความเชื่อครับ  ห้ามกันไม่ได้

ส่วนใหญ่เชื่อเช่นนั้น ทุกคนมีสิทธิคิดและเชื่อในสิ่งที่ตัวเองเข้าใจและรู้มา .... แต่ผมไม่

ผมเชื่อว่า ความร้อนในห้องเผาไหม้  ไม่แตกต่างกันมากนัก

ผมเชื่อว่า  มันทั้งประหยัด  และปลอดภัย  กว่าเบนซินเยอะ   ถ้าใช้เฉพาะแก๊สแบบแท็กซี  เห็นไฟไหม้บ้างไหม?    อาจจะมีบ้างแต่น้อยครับ

รถทุกคันที่ผมซื้อมา  ไม่ว่าใหม่หรือเก่า  จับติดหมด

เพราะ  ผมเชื่อว่า  ความคงทนไม่แตกต่างกัน...

ออฟไลน์ huiimanoid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 09:56:34 »
ใช้มาจะ 10ปี ละครับ ปีหน้าก็เปลี่ยนถัง ว่าจะเอาโดนัทเปลี่ยนแทน เพราะยังไงก็ไม่อัดเต็มถังอยู่แล้ว แถมตอนติดตั้งใหม่ตอนนั้นโดนัทก็เป็นอะไรที่ยังไม่ผ่าน
พอใช้ถังแคปซูล ก็ทำให้พื้นที่เก็บสัมภาระท้ายไม่มีมาก แต่ก็มีข้อดีที่ไม่ทำให้ท้ายห้อย และรับน้ำหนักลงไปโช๊คสปริงโดยตรง ใช้แก๊สจะ 10 ปีที่ผ่านมา
สองแสนกว่าโล ก็ไม่มีปัญหาอะไรกับเครื่องยนต์ จะเร่งก็ยังมีแรง จะแซงก็ยังไว้ใจได้ จะมีแต่ก็การจูนไม่เหมาะ ทำให้มีเครื่องดับบ้าง รถติดนานๆ ก็ดับบ้าง
แต่ก็กลับไปให้ช่างจูนใหม่ก็หาย การเปลี่ยนอะไหล่ และดูแลบำรุงรักษาเปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะ ไม่เหนียวที่จะใช้ของดีๆ และใช้น้ำมันบ้างเพราะแก๊สโซซอล
ไม่ใช่น้ำมันเพียวๆ ครั้นจะให้เพียงแค่สตาร์ทอย่างเดียว เดี๋ยวจะมีปัญหาระหว่างแอลกอฮอลกับน้ำมันในถัง พอใช้น้ำมันก็รู้สึกมีแรงขึ้น (ไม่ได้มโนไปเอง)
ซึ่งอาจจะทำเปลืองหน่อย แต่ก็นานๆ ที ซัก 80-100 โล เหมือนให้รถได้กินของดีๆ บ้าง แล้วค่อยกลับมาใช้แก๊สเหมือนเดิม อีกเป็นหมื่นๆโลครับ

ออฟไลน์ domutsu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 10:19:12 »
ติดแก็สตอน 4,000โล ตอนนี้ขับไป 203,000โล 4ปีกว่าๆเครืองยังไม่พัง มีอุปกรณ์แก็สเสื่อมเปลี่ยนตามอายุไข แค่นั้นคับ

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 10:39:26 »
ถ้าติดแกสอยู่แล้วก็ใช้ต่อไปเถอะครับ ถ้ามันไม่ได้มีปัญหาอะไร ยังไงมันก็ประหยัดกว่าใช้น้ำมันครับ
ยิ่งเป็น altis ด้วย ใช้ไปเถอะ เครื่องไม่พังหรอกครับ

ส่วนใหญ่ถ้าคนมีแกสอยู่แล้ว (รวมทั้งผมด้วย) ผมจะแนะนำให้ใช้ต่อไป แต่ถ้าอยากติดแกสใหม่ ผมจะเชียร์ให้ใช้น้ำมันครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 10:58:22 »
LPG มีอ๊อกเทนแถวๆ105 ทำให้การลามของไฟจุดระเบิดช้ากว่าน้ำมัน
ถ้าใช้องศาจุดระเบิดของน้ำมันจังหวะที่วาล์วไอเสียเปิดแต่ไฟยังลามได้ไม่หมด
ความร้อนก็ไปเผาวาล์ว+บ่าวาล์วทำให้ได้รับความร้อนที่สูงกว่าปกติ ก็เกิดการสึกหรอที่ไม่ตรงตามที่ได้คำนวนมาแต่แรก
อย่างปัจจุบันตัวผมใช้เครื่องHRซึ่งรู้ๆกันอยู่ว่าไม่ค่อยทนแก๊ส เลยไปตั้งวาล์วตอนวิ่งได้หกหมื่นโล ก็ทรุดไป3-5ฟิลเลอร์แล้ว
ทั้งๆที่ไม่ได้มีอาการผิดปกติอะไร เพราะว่าไม่สามารถปรับไฟจุดระเบิดให้แก่ขึ้นได้
ไม่เหมือนเครื่องที่ใช้จานจ่ายซึ่งสามารถหมุนจานจ่ายเพื่อตั้งองศาไฟได้ทำให้ทนมากกว่า
ยังแอบอิจฉาเครื่องที่มีไฮดรอลิกลิฟติ้ง ไม่ต้องตั้งวาล์วรอจนสุดๆจริงๆค่อยทำทีเดียว

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 12:06:08 »
1.  LPG หากปรับจูนเหมาะสม ความทนทาน จะไม่ต่างจากน้ำมันมากครับ  แต่อย่าลืม ไม่ใช่ รถทุกคันจะถูกจูนแก็สอย่างเหมาะสม ความเสี่ยงมี

2. ถ้าไม่ใช้รถเยอะๆพักLPG ก็ดีครับ

ออฟไลน์ IntoTheSun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 12:19:05 »
เอาเท่าจากประสบการณ์ที่ใช้ LPG มาหลักแสนโล
1. ดูแลเครื่องดีๆถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยๆ วิ่งได้ปกติครับ
2. ปัญหาที่เจอบ่อย
    - ลิ้นปีผีเสื้อ ตัน เอามาเป่าบ่อยๆ
    - รอบเดินเบามีปัญหา (ต้องจูนแก๊ส - จูนถูกก็หาย)
    - โช็คหลัง รับน้ำหนักเยอะมากกว่าปกติ (ขับซีดานนะ) เช็ค + อัดน้ำมันโช๊คบ่อยๆ
    - ความร้อน + แห้ง ประเก็นฝาครอบวาวล์เสื่อมเร็วกว่าปกติ (แต่เปลี่ยนอันไม่กี่ตัง ขับมา 14 ปี เปลี่ยน 2 รอบ)

สำคัญคือ ต้องอย่าลืมเช็คระยะแก็ส + น้ำมันเครื่องต้องดูบ่อยๆ
ส่วนผมจะวิ่ง LPG + น้ำมันตลอดเวลา คือไม่ใช้ตัวใดตัวหนึ่งเป็นพิเศษ
เติมน้ำมัน  95 500 บาทต้องใช้หมดภายใน 1 อาทิตย์ สลับกับแก๊ส ประมาณ 1,400 บาท

14 ปี ประหยัดไปหลายแสนละครับ

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 12:57:34 »
จะใช้น้ำมันได้ก็ต่อเมื่อลิตรละ 15 บาท ราคาก็จะพอๆกับติดแก๊ส

ใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100% แค่นี้ก็พอแล้ว รถผมติดตั้งแต่ออกป้ายแดง 6 ปี 150,000 โล ก็ยังปกติ

ออฟไลน์ Paul sa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 13:49:15 »
ผมใช้รถติดแก๊สมา 2 คัน เป็น Toyota Altis ทั้งคู่ คันปัจจุบันเป็นรุ่น 1.8E ปี 2011 ติดแก๊ส LPG มาตั้งแต่เลขไมล่ไม่เกิน 1,000 กม. เลขไมล์ตอนนี้ประมาณ 25x,xxx กม.

6 ปีเต็ม มีการใช้รถและเรื่องที่เกี่ยวกับระบบแก๊สตามนี้

การขับขี่
ไปกลับที่ทำงานวันละ 120 กม. วิ่งมอเตอร์เวย์ใช้ความเร็วประมาณ 120 กับในเมืองที่เจอรถติด 1.0-1.5 ชม. ทุกวัน วิ่งไปกลับปทุม-ระยอง 2-3 วันครั้งอยู่ 1.5 ปี ออกต่างจังหวัดไกลยาวๆ ปีละครั้ง
ใช้น้ำมันตอนสตาร์ทและก่อนเข้าบ้าน นอกนั้นขับแก๊สอย่างเดียว ที่บอกให้ขับน้ำมันบ้างไม่ได้ทำเลย

เครื่องยนต์
เติมน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100% Vavoline มาตั้งแต่รอบแรกหลังป้ายแดงจนปัจจุบัน เปลี่ยนทุกๆ 15,000 กม. เครื่องยนต์ยังไม่เคยที่ปัญหาต้องซ่อม วาล์วยังไม่ได้ปรับตั้งเนื่องจากเป็นรุ่นปรับเองอัตโนมัติ (เทียบกับคันก่อนหลังติดตั้งเกินแสนโลต้องปรับ และอีกทุกๆ 50,000 กม.) ต้องรอจนกว่าจะปรับจนสุดทางไม่ได้แล้วต้องซ่อมใหญ่ทั้งวาล์วและฝาสูบซึ่งค่าใช้จ่ายคร่าวๆ ประมาณหนึ่งหมื่นกว่าๆ
เปลี่ยนหัวเทียน Iridium ไป 2 ชุด สายพานหน้าเครื่องไป 1 เส้น
เพิ่งล้างลิ้นปีกผีเสื้อไปเมื่อเสาร์ที่ผ่านมา (ครั้งแรกตั้งแต่ใช้รถ) ตอนนี้มีอาการแค่ยางแท่นเครื่องเริ่มเสื่อม ว่าจะไปเปลี่ยนหลังปีใหม่

ช่วงล่าง
ติดถังโดนัท 52 ลิตร โช้คสปริงเดิม ท้ายปกติไม่ยุบไม่ห้อย เพิ่งเปลี่ยนเฉพาะโช้คชุดแรกเมื่อปลายปีใหม่ที่ผ่านมา

ระบบแก๊ส
กินแก๊ส 1.2 บาท/กม. ไม่เกินนี้ ชุดแก๊สเป็นของ Versus เปลี่ยนกรองแก๊สไป 4 ครั้ง หม้อต้มแก๊ส Tomasetto รั่วเปลี่ยน 2 ลูก โซลินอยแก๊สเสียเปลี่ยนไป 1 ครั้ง (เคลมได้) หัวฉีดยังดีไม่มีอาการทั้งๆ ที่บอกกันว่าไม่เกิน 1.5-2 แสน กม. พัง

ครับเล่าซะยาวเลยออกนอกเรื่องแก๊สไปด้วย ก็เป็นข้อมูลจากการใช้จริงให้ พสมช. และผมจะรอพิสูจน์กันต่อไปว่า เครื่องรถผมจะพังไหม แกีสจะจุกจิกและทนได้แค่ไหน เพราะกะจะใช้คันนี้ให้ครบ 10 ปี มีโอกาสอาจ update หรือทำ review ให้ดู แต่อาจไม่ค่อยมีใครสนใจเพราะยังกลัวการใช้แก๊สอยู่ น้ำมันก็ราคาถูก เดี๋ยวรถไฟฟ้าก็มาอีก

6 ปี ผมประหยัดเงินที่เป็นส่วนต่างค่าน้ำมันไปประมาณ 3 แสนกว่าบาท เอาไปเลี้ยงเด็กๆ และหรือจะซ่อม เปลี่ยนเครื่องใหม่ก็ได้สบายๆ แล้วแต่คนชอบครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 14:26:59 »
รถผมติดตั้งแต่น้ำมันยังไม่แพงเท่าไหร่ จนแพงมาก แพงมากๆๆๆ แล้วกลับมาปัจจุบัน  ;D
กิโลละ 5-7 บาทนี่มันโหดนะครับ
Kick down ครั้งละ 20-30 บาท(มโนช่วงแพงๆ)

เกือบ 10 ปีหละ คิดดูครับผมต้องไปธุระที่เกาะสมุย
ไปกลับนี่ซดน้ำมันเป็นเททิ้งรอบละ 10,000 บาท  :'(
ติดแก๊สแล้วเหลือแค่ 4,000 นิดๆ
เกือบสิบปีหละ ถ้าใช้แต่น้ำมันนี่คงได้จ่ายเท่าราคารถไปแล้วหละครับ แหะๆ

เช็คจูนแก๊สบ้าง เปลี่ยนสาย ล้างกรองแก๊ส 2-3 พันบาท รอบใหญ่ทุก 2 ปี
นมค.สังเคราะห์ 100 เท่านั้น หัดเปิดฝากระโปรงรถบ้าง หรือแง้มๆเวลาจอดบ่อยๆ ยืดอายุสายครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 14:30:53 »
ใช้ต่อไปครับ เพราะตอนขายคุณจะเงินหายเป็นแสนๆอ่ะ ประกยัดได้ประหยัดไปก่อน
เผลอไม่มีคนซื้อต่อ  :'(

ออฟไลน์ norrarac

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 15:19:43 »
ขอขอบคุณทุกคำตอบที่เข้ามาช่วยตอบกันนะครับ

ผมก็ว่าจะใช้แก๊สต่อยาวๆแหละครับ เพราะใช้ก็ประหยัดดี เครื่องก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ อิอิ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 21:05:51 »
ใช้ LPG เหมือนกัน ใช้สลับน้ำมัน ดูแลดี ๆ วิ่งได้นาน ไม่งั้น TAXI คงจะไม่ใช้กันแล้ว

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 06:52:37 »
ขอตอบโดยสรุปนะครับ
- ใช้ LPG ไม่ได้พังเร็วกว่าใช้น้ำมัน แต่ว่าที่ใช้ๆ LPG กันทุกวันนี้เกิน 90% จูนกันแบบตามมีตามเกิด ซึ่งมันไม่ดี และมันจะพังเร็วผิดปกติ
- ถ้าอยากจูนให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด ต้องใช้อุปกรณ์ GAS ที่ดี ปรับจูนได้ละเอียด ที่สำคัญคือ ต้องจูนด้วยช่างที่เก่ง โดยใช้ AF wide band และขึ้น Dyno จูนให้ครบทุกช่วง 
- การบำรุงรักษาระบบ GAS LPG ที่พังกันเยอะสุดก็หม้อต้ม เพราะยี่ห้อแพงสุดไม่ได้ทนที่สุด ไม่ได้ดีที่สุดเสมอไป K... นี่พังเป็นว่าเล่น
- ถ้าจูนสมบูรณ์ส่วนที่จะพังเร็วสำหรับเครื่องยนต์ก็พวกวาล์ว แต่ถ้าตั้งทุก 40000 km กว่าจะพังในระดับที่ตั้งไม่ได้ต้องเปลี่ยนเท่านั้นก็มี 100000 km+
- เรื่องน้ำมันถูก จะกลับมาใช้น้ำมัน คำตอบคือ ไม่จำเป็นครับ ใช้น้ำมันแค่ตอน start รถตอนเช้าก็พอ พออุณหภูมิได้ที่ก็ใช้แก๊สเหมือนเดิม ยิ่งใช้มากก็ยิ่งประหยัดเงินในกระเป๋าคุณมากขึ้น