ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้าxenon และตัดหมอกอีกทั้งDaylight ใยหนอรถเราเตี้ยหรือไงกัน  (อ่าน 4163 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
บนถนนยุคสมัยนี้เริ่มเห็นมากขึ้นทุกวันๆละนะครับ กับรถsuvหรือกระบะสูงๆหน่อย ที่บางรุ่นบางยี่ห้อเข้าใจครับว่ามีDaylightมาจากโรงงาน แต่ประเภทที่ว่ารถสูงก็แล้ว ยังไปเปลี่ยนไฟหน้าเป็นซีนอน เปลี่ยนทั้งไฟหน้าทั้งไฟตัดหมอกเป็นซีนอน แล้วเวลาขับกลางคืนที่นี่นะอื้อหือ พี่เล่นเปิดทั้งไฟใหญ่และตัดหมอก ซีนอนมาเต็มกระจกข้างเลย เวลาผมโดนรถพวกนี้ตามหลังนี่คือทรมานครับบอกตรงๆ ดันกระจกมองหลังให้ตัดแสงก็แล้ว แต่กระจกข้างสองฝั่งนี่เข้าเต็มๆ และรถพวกนี้ส่วนมากแปลกนะครับชอบจี้ไม่รู้ทำไม ผมอยากทราบความรู้สึกของคนที่จับรถแบบนี้จริงๆว่า มองไม่เห็นกันหรอครับถึงต้องเปลี่ยนไฟหน้ากันแล้วเปิดตัดหมอกขับอีก หรือคิดว่าเท่ห์กันครับ มันทรมานนะครับรถที่นำหน้ารวมถึงรถที่สวนอีกฝั่งด้วย ผมนี่จะเปิดตัดหมอกก็ต่อเมื่อมืดมากจนมองไม่เห็นขอบทาง เปิดเพื่อให้เห็นขอบทางหรือเกาะกลางถนนหน่อย พอไฟถนนสว่างมากขึ้นก็รีบปิดอย่างเร็วเลย กฎหมายมีข้อห้ามไม่ใช่หรอครับ ไอประเภทไฟหน้าแบบนี้หรือผมเข้าใจผิดเอง
อยากมาระบายเฉยๆครับ โดยส่วนตัวขับรถเก๋งเป็นรถเล็ก ทรมานจริงๆครับเวลาเจอรถแบบนี้
พี่ๆมีความคิดเห็นยังไงบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2017, 12:05:01 โดย noblet »

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
  ;)
หลีกซ้ายให้ไว
อวยพรตามหลังไปเลย "โชคดีน้ะ"

สบายใจ  ::) คิด+

ออฟไลน์ ฺBurmicon

• Full Member
  ;)
หลีกซ้ายให้ไว
อวยพรตามหลังไปเลย "โชคดีน้ะ"

สบายใจ  ::) คิด+

+1 ทำแบบนี้แล้วชีวิตดี

จนกระทั่งรถติด....

• **
ใช่ครับจนกระทั่งรถติด55555 ติดไฟแดงนี่ต้องพับกระจกข้างกันเลย

ออฟไลน์ samaklen

ตอนรถติด คงต้องใส่แว่นกันแดดชั่วคราว

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมขับรถสูงมานาน
วันก่อนเอา accord gen6 ของเจ้านายไปส่งลูกค้าตอนกลางคืน

เจอที่ว่ามา ตาพล่าเลย ซึ้งเลยครับ ยุคสมัยเปลี่ยนไปจริงๆ

• **
รถสูงอ่ะพอเข้าใจครับไม่มีปัญหา เพราะเข้าใจธรรมชาติว่ารถสูงไฟต้องระดับสูงอยู่แล้ว แต่ปีะเภทที่เปลี่ยนไฟหน้าแล้วเปิดตัดหมอกขับด้วยนี่สิครับ ไม่รู้จะพูดยังไง

ออฟไลน์ Note28

• **
ผมเพิ่งได้รถ 718cayman มา
กระจกตัดแสง ทำงาน ตลอดเวลา ทั้งซ้ายขวา+กระจกมองหลัง
ถ้าไม่มีระบบนี้ คงแย่
สลับกัน วันไหนขับ crv ไม่มีคันไหนส่องถึง  สบายสุดๆ

ออฟไลน์ SM.

กระจกตัดแสง ทำงาน ตลอดเวลา ทั้งซ้ายขวา+กระจกมองหลัง
สลับกัน วันไหนขับ crv ไม่มีคันไหนส่องถึง  สบายสุดๆ

โอ้ว มีกระจกแบบนี้ด้วยหรอครับ เยี่ยมไปเลย ไม่รู้เมื่อไหร่รถบ้านๆ จะได้ติดบ้าง

ออฟไลน์ ynot9x

• Sr. Member

โอ้ว มีกระจกแบบนี้ด้วยหรอครับ เยี่ยมไปเลย ไม่รู้เมื่อไหร่รถบ้านๆ จะได้ติดบ้าง

รถยุโรปส่วนใหญ่มีมานานแล้วครับ

อย่างผม f30 ก็มีให้ครับ ซ้าย ขวา กลาง
แต่ w205 c350e av จะมีให้ แค่ตรงกลางกับด้านคนขับ
ส่วนรถญี่ปุ่น premium ก็จะได้ตรงกลางครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
รถสูงอ่ะพอเข้าใจครับไม่มีปัญหา เพราะเข้าใจธรรมชาติว่ารถสูงไฟต้องระดับสูงอยู่แล้ว แต่ปีะเภทที่เปลี่ยนไฟหน้าแล้วเปิดตัดหมอกขับด้วยนี่สิครับ ไม่รู้จะพูดยังไง

ต้องเจอพวกตัดหมอกไปใส่ซีนอน อะหือออออออออออ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(