ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ไปเปลี่ยนโช๊คมาแล้วช่างลืมใส่น๊อตกันโคลง(หรือไม่แน่น)  (อ่าน 5569 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
อยากสอบถามเพื่อนๆว่าเป็นอันตรายไหม ถ้าไม่ได้ใส่ แล้วอังเอิญวันดีคืนดีผมอยากชิ่ง อยากเล่นโค้งขึ้นมา แล้วผลที่ออกมาจะเป็นเช่นไรครับ(ตอนนี้ใส่มาแล้ว) แต่ก็ยังดีตั้งแต่เปลี่ยนโช๊คมาก็ไม่ได้ชิ่งหรืออะไรขับแบบปกติไปส่งลูกไปโรงเรียนเช้าเย็นไม่ได้ออกต่างจังหวัด สาเหตุที่ไปเจอมีวันหนึ่งนึกอยากกินลมเลยเปิดกระจกขับกลับบ้านแล้วได้ยินเสียงอิ๊ดๆอิ๊ดๆ พอถึงบ้านเลยตัดสินใจมุดเข้าไปดูใต้ท้องรถรอบแล้วไปเจอครับ(น๊อตกันโคลงหน้าฝังคนขับ)

อาการเท่าที่นึกได้ไม่รู้ใช่หรือเปล่า...มาแชร์ครับ 1.เวลาเข้าโค้งขวารถจะเอียงๆ(ใจเราก็คิดว่ารถมันเป็นแบบนี้เพราะเราใช้แต่เก๋งมาตลอด)2.อันนี้สงสารแม่บ้านเลย เวลาเธอขึ้นรถเธอจะเยียบพักเท้าก่อน รถจะมีอาการยวบเอียงๆแต่ขึ้นมาแล้วรถจะไม่เอียง(เราคิดในใจแม่บ้านเราน้ำหนักเยอะไปป่าวเนี้ย) ดันไปโทษเธออีกทั้งๆที่เธอก็น้ำหนักไม่ได้มากอะไร...ตอนไปเปลี่ยนโช๊คเราก็แอบไปทำ(เปลี่ยนตอนสองพันโล) ตอนนี้สี่พันโลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2017, 10:56:26 โดย Suomi pattaya »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
น่ากลัวมากครับ

ถือว่าโชคดีบนความโชคร้ายใช่ไหมตลอดหนึ่งเดือนที่ไปทำมา ที่เราไม่ได้เราไม่ได้ขับชิ่ง หรือออกต่างจังหวัด

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ท่าน จขกท. ได้แจ้งศูนย์ หรือเจ้าของอู่หรือยังครับ? จะได้มีการกวดขันการทำงานของช่างให้ดีขึ้น

ยังดีที่คุณเป็นคนสังเกต.. ถ้าเป็นหลายๆคน คงปล่อยผ่าน จะเกิดอะไรขึ้นต่อไป ก็ไม่รู้
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Krongbun

ถือว่าโชคดีบนความโชคร้ายใช่ไหมตลอดหนึ่งเดือนที่ไปทำมา ที่เราไม่ได้เราไม่ได้ขับชิ่ง หรือออกต่างจังหวัด

ขออณุญาติน้ะครับ ตาม link เลย
http://www.civicesgroup.com/forum/topic3156

ท่าน จขกท. ได้แจ้งศูนย์ หรือเจ้าของอู่หรือยังครับ? จะได้มีการกวดขันการทำงานของช่างให้ดีขึ้น

ยังดีที่คุณเป็นคนสังเกต.. ถ้าเป็นหลายๆคน คงปล่อยผ่าน จะเกิดอะไรขึ้นต่อไป ก็ไม่รู้

ตอนแรกผมแจ้งทางร้านที่ไปทำว่าจะเข้าไปไห้เขาดูเสียงที่ดังด้านท้ายไห้แต่พอกลับบ้านตอนเย็นมุดไปดูเลยเจออีกอาการแล้วไปบอกเขาตอนเช้าทีเดียว ดูๆเขาไม่สนใจเท่าไหร่เจอน้องผู้หญิงมารับงานเดวบอกพี่....อะไรนี้แหละมาดูไห้บอกอาบน้ำอยู่แต่ก็เงียบไม่รู้ไปไหนไม่มาสักที่(น่าจะเจ้าของ)เจอแต่ช่างที่ทำบอกว่ามันหลุดง่ายน๊อตตัวนี้(ไม่รู้เป็นข้ออ้างหรือเปล่า) เลยไห้เขาใส่น๊อตไห้ แล้วขับวนหนึ่งรอบแล้วกลับมาแก้เสียงที่ดังไห้แต่เห็นการแก้ไข้งานแล้วไม่ปรืมกับเจ้าร้านไม่ชักทีผมเริ่มรู้สึกไม่ไว้ไหวละเริ่มไม่ไวใจเลยเอารถกลับเลยรู้สึกแย่ๆจะไม่กลับไปอีกครับ

ขออณุญาติน้ะครับ ตาม link เลย
http://www.civicesgroup.com/forum/topic3156

อ่านแล้วน้ำตาจะไหล

ออฟไลน์ shikimaru

จะบอกว่ามันไม่อันตรายเท่าไหร่ก็ได้นะครับ เพราะมันทำให้หน้าที่กันโคลงหาย แต่ก็ยังมีโช็คช่วยอยู่ แต่ถ้าพี่ขับซิ่งอันนี้รถมันเอียงจนแปลกๆเลยแหละ

แต่ไอช่างกะอู่แบบนี้ อย่าไปเข้าเลย ชุ่ยมาก

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
ไม่อันตรายเท่าน๊อตปีกนกหลุดนะครับ แต่พวกช่วงล่างให้หลวมหรือน๊อตหลุดไม่แน่นเลยครับ อันตรายมากหลุดไปแล้วดึงกลับมาแทบเป็น 0 ไม่มีแก้ตัวได้เลย
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ตัวนี้หลุดไม่อันตรายเท่าไรครับ มันมีหน้าที่ลดการโคลงตัวของรถเท่านั้นเอง ถ้าไม่มีเจ้าเหล็กนี่ รถก็จะดึ๋งดั๋งเป็นฟรับเบอร์หน่อย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ No Trespassing

จะว่าไปไม่มีกันโคลงก็ไม่เป็นไรนะครับ เพราะมันทำงานแค่ตอนรถเข้าโค้ง กับ ระดับของถนนซ้ายขวาไม่เท่ากัน
วิ่งถนนเรียบๆตรงๆ กันโคลงแทบไม่ได้ทำงานครับ

แต่เคสนี้ก็มักง่ายไปครับ ดูจากเกลียวแล้วไม่มีรอยขันเลย ต้องด่าช่างครับ และก็โชคดีชั้นสองคือ ปลายกันโคลงที่ปล่อยไว้ไม่งัดกับอุปกรณ์ตัวอื่นพังไปด้วย

ขอขอบคุณทุกๆท่านมากครับ แต่ที่แน่ๆเจ้าของร้านนี้แย่มากๆครับเราเอารถกลับไปทำไม่ยอมมาชี้แจงใดเลยว่ามันเป็นยังไงแม้แต่คำขอโทษก็ยังไม่มีเลย มีแต่ช่างที่ทำบอกว่ามันหลุดง่ายแค่นั้น ฟังดูง่ายจังครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

เปลี่ยน Ironman จากที่ไหนครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

เปลี่ยน Ironman จากที่ไหนครับ

ลองตามเข้าไปดูครับ เพื่ออยู่แถวๆนี้จะได้ไม่ต้องหลงเข้าไปครับ

https://www.facebook.com/groups/NewFortunerClubThailand/permalink/1988845921391997/?comment_id=1989114761365113&notif_t=group_comment&notif_id=1502331081319687