ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งแต่กระแสปั่นจักรยานเริ่มบูมจนถึงตอนนี้ ผมว่ารถยนต์หลายคันขับระวังกันมากขึ้น  (อ่าน 3714 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
รู้สึกเหมือนเป็นข่าวดีที่คนขับรถยนต์ในปัจจุบันเริ่มขับระวังและให้ทางจักรยานมากขึ้นจนสังเกตุได้ เพราะเมื่อก่อนผมออกไปซื้อของหรือจ่ายตลาดแถวหมู่บ้านทีไร รู้สึกเหมือนออกรบเตรียมพลีชีพทุกที รถบางคันนี่วิ่งผ่านแบบอีกติ้ดนึงเกี่ยวผมกระเด็นลงข้างทางแล้ว (ขนาดขี่ชิดขอบสุดๆ แล้วนะนั่น) ช่วงนั้นผมกลัวมากจนเลิกขี่จักรยานไปพักนึงเลย แต่ปัจจุบันรถจะวิ่งออกห่างๆ หน่อย บางคันถึงกับเบี่ยงออกไปอีกเลนนึงเลยก็มี และที่ผมอึ้งกว่านั้นคือถ้าด้านหน้ามีรถจอดขวางแล้วผมต้องหยุดมองข้างหลังเพื่อจะเบี่ยงออก รถบางคันถึงกับหยุดให้ผมไปก่อนเลย  :-[

จากเหตุการณ์ที่เปลี่ยนไปนี้ ทำให้ผมเข้าใจว่าหลายคนเริ่มหันมาขี่จักรยานกัน และเริ่มตระหนักถึงอันตรายของการขี่จักรยานกับรถยนต์ที่ร่วมทางมากขึ้น เลยขับตีนผีกันน้อยลง

ขอบคุณครับที่ขับขี่ให้ทางกับจักยานจนรู้สึกปลอดภัยมากขึ้นครับ :D

"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ปั่นทางไกลผมก็ยังแอบกลัวอยู่ดีนะครับ​   

แม้ว่าจะปั่นไหล่ทางก็ตาม​ ด้วยถนนบางแห่งยังมีไหล่ทางกว้างไม่พอ​  รึถ้ากว้างไปพวกก็พากันขับสองเลนอีก​

ในหลายมุมจากการปั่นหลากหลายเส้นทางรถหลายคันยังคิดว่า​พาหนะที่เล็กกว่า​ ไม่เสียภาษี​ ไม่มีสิทธิ์​
เลยพาลไม่ให้ความเคารพกันพาหนะอื่นไปเสียชิบ

คิดว่ายังแก้ยากแต่ถ้ามีการประชาสัมพันธ์​เยอะๆน่าจะได้​

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ CarameLon

ยังครับ ไทยเรายังไม่เหมาะกับการที่คุณจะให้ลูกหลานไปขี่จักรยานริมถนนตามอย่างประเทศเจริญแล้ว
ล่าสุดเคยเห็นนักปั่นโดนมอไซค์เบียดลงหญ้าข้างทาง คือมันเป็นเลนมอไซค์แล้วจักรยานวิ่งช้า ชิวมาก
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Sit: )

อาจจะมีคนปั่นมากขึ้น เมื่อคนเหล่านั้นไปขับรถก็จะเข้าใจ มีน้ำใจกับจักรยานมากขึ้น

แต่กับมอเตอร์ไซค์ สองแถว สามล้อ รถเมล์ ผมว่าเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Newhang

บูม ก็คือบ้าเห่อ  ควรรู้กาลเทศะบ้าง

20-30ปีที่แล้ว คนยังมีรถน้อย รายได้น้อย ความจำเป็นในการเดินทางด้วยจักรยานสํงกว่าตอนนี้  แต่เค้ารู้กาลเทศะไง  ที่มันแตกต่างกัน

ออฟไลน์ bingoman

ระวังกันมากขึ้น อาจจะจริง

แต่ถ้าถามว่าปลอดภัยรึยัง  บอกเลยว่า ยังไม่ปลอดภาย และอันตรายมากๆ ครับ

ยิ่งถ้ามาขับในเมือง บนถนนที่รถแออัดมากๆ  ผมว่าเสี่ยงมากๆ ไม่ใช่เพราะคนมักง่าย  แต่เพราะสภาพจราจร ทำให้ทุกคนเครียด แก่งแย่งกัน

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
ต้องขอขอบคุณทุกคนที่เห็นใจจักรยานมากขึ้น เเต่ก้ยอมรับในฐานะนักปั่นคนนึงว่าการปั่นบนถนนยังอันตรายอยุ่เพราะหลายปัจจัยผมว่าถ้ารัฐสนับสนุนอย่างจริงจังเเละทำให้ วิสัยทัศน์ของคนมองจักรยานในทางที่ดีขึ้น ทำให้คนขี่จักรยานไม่รุ้สึกว่าอันตรายคนขับรถยนต์อาจจะหันมาขี่จักรยานมากขึ้นเเล้วทำให้รถติดน้อยลงได้ครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

แถวในเมืองพิษณุโลก เจอคนปั้นฝ่าไฟแดงบ่อยมากคับ

ออฟไลน์ InBkk

ปั่นได้ครับ ถ้าคุณปั่นเก่ง มีประสบการณ์สูงพอประมาณ ร่างกายแข็งแรง ไหวพริบดี จักรยานดี แต่มันยังไม่ปลอดภัยถึงขนาด ใครๆ ก็ปั่นได้ เหมือนเมืองจักรยานที่คนปั่นจักรยานแม่บ้านกันเต็มเมือง

ผมเองก็เป็นนักปั่นเหมือนกัน เวลาขับรถแซง จะพยามเว้นระยะอย่างน้อย 1.5 เมตรตลอด แต่ไม่ใช่ทุกคนที่จะทำแบบนี้

ออฟไลน์ supercat

เห็นบูมอยู่พักนึง ประมาณ 1 - 2 ปีที่แล้ว ( ที่วัยรุ่นเด็กแนวฮฺิตปั่นจักรยานฟิกซ์เกียร์ , ปั่น night ride ไปหาของกินเป็นกลุ่ม ) เดี๋ยวนี้ซาลงไปเยอะครับ 

ตอนนี้กำลังฮิตวิ่งมาราธอน  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
อาจจะมีคนปั่นมากขึ้น เมื่อคนเหล่านั้นไปขับรถก็จะเข้าใจ มีน้ำใจกับจักรยานมากขึ้น

แต่กับมอเตอร์ไซค์ สองแถว สามล้อ รถเมล์ ผมว่าเหมือนเดิม

ใช่ครับ ผมก็เข้าใจแบบนั้นว่าพอเขาปั่นจักรยานแล้วรู้ว่าเป็นยังไง ตอนขับรถเลยขับระมัดระวังจักรยานมากขึ้น ตอนนี้ผมปั่นจักรยานแถวบ้านได้สบายขึ้นเยอะเลย

ส่วนเรื่องมอเตอร์ไซค์ สองแถว และอื่นๆ ก็ตามนั้นเลยครับ ยังไงก็อย่างนั้น ไม่เปลี่ยนแปลง โดนเบียดแกล้งอีกต่างหาก =_="
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ kittiphat123

แล้วแต่ละเส้นทางด้วยละครับ ผมอยู่เชียงใหม่ บางเส้นทางก็น่ากลัวและอันตรายอยู่ดีครับ
เลี่ยงได้ก็เลี่ยงละครับ ไปปั่นแถวห้วยตึงเฒ่าเอา ถึงจะปั่นวนรอบๆ แต่ก็ดีกว่าปั่นบนเทรนเนอร์ละครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เค้าอาจกลัวมนุษย์กล้องมากกว่าครับ  ;D ;D ;D สมัยนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันก็ต้องระวังกันทุกฝ่ายแหละครับ เนื้อหุ้มเหล็กโดนมายังไงก็มีแต่เจ็บ

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
ผมไม่กล้าขี่จักรยานบนถนนครับ เซฟตี้ไม่มี หมวกกันน็อคอันติ้ดเดียว เร่งแซง หรือเบรคหลบรถก้ไม่ได้  :'( :'(
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ SM.

ต้องระวังกันหมด บางคนก็ขี่ไม่ชิดขอบ รถก็ไปลำบาก เบียดกันขึ้นมาก็เรื่องใหญ่

ออฟไลน์ Guy y

ผมทั้งปั่นทั้งขับ ถ้าเลือกได้ ปั่นที่รถน้อยๆ มีไหลทาง ปั่นหลายๆคน จะดีกว่าครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ผมก็ปั่นครับ สำคัญที่สัญญาณมือด้วย จะเบี่ยง จะเลี้ยว ต้องให้สัญญาณล่วงหน้า
แรงก็ต้องดี บางจุดก็ต้องสปรินท์ บางจุดก็ชลอ

แต่ถ่าในมุมขับรถ จะเว้นระยะเผื่อจักรยานเค้าล้มครับ  :)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ