ผู้เขียน หัวข้อ: Brake Bias / Abs EBD  (อ่าน 3535 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
Brake Bias / Abs EBD
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2017, 21:07:18 »
กำลังศึกษาเรื่อง Bias อยู่ครับ ซับซ้อนจริงๆ   :-[
มีเรื่องสงสัยนิดนึงครับ  :'(

การหา Bias หน้าหลังที่เหมาะสม จะมีผลบวกต่อสมรรถนะในการขับขี่ ทั้งเข้าโค้งเบรคเเละทางตรง
ถ้าเป็นรถสนาม นักเเข่งก้จะสามารถปรับเอง ได้เลย
ถ้าเป็นรถบ้านทั่วไป ก้จะปรับให้ Front Bias นิดหน่อย

ทีนี้ถ้าเกิดเราไปเปลี่ยนเบรค ค่าที่โรงงานตั้งมามันก็ต้องเปลี่ยนใช่ไหมครับ ทีนี้ก็ต้องมาดูว่าหน้าหลังใส่ตัวไหน ไม่ใช่ยัดหน้าไปอย่างเดียวโตๆ ก้จะทำให้ Front Bias มากเกินไป

ทีนี้ผมสงสัยเรื่อง EBD ครับ
กลไกของตัวนี้คือคอยดูว่าตอนกำลังเบรค bias กำลังไปทางไหน เเล้วก็ให้ ABs ทำงาน
เเบบนี้ก็เเปลว่าเราไม่ต้องไปห่วงเรื่อง Bias เเล้วหรอครับ เพราะยังไงๆ หน้าหลัง Ratio จะเปลี่ยนไปมากเเค่ไหน EBD ก้จะคอย กระจายกำลังให้เหมาะสม
ถ้าตามที่ผมเข้าใจมันถูกละก็ ต่อให้ยัด เบรคหลัง 200 pot ถ้ามี EBd ก้ไม่ต้องกังวลว่าล้อหลังจะล้อคก่อนล้อหน้าหรอครับ?  :-[

ออนไลน์ Turin

• Hero Member
Re: Brake Bias / Abs EBD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 07:37:35 »
ทีนี้ถ้าเกิดเราไปเปลี่ยนเบรค ค่าที่โรงงานตั้งมามันก็ต้องเปลี่ยนใช่ไหมครับ ทีนี้ก็ต้องมาดูว่าหน้าหลังใส่ตัวไหน ไม่ใช่ยัดหน้าไปอย่างเดียวโตๆ ก้จะทำให้ Front Bias มากเกินไป
>>> ใช่ ครับ เคยเจอวิธีคำนวณอยู่สมัยหาข้อมูลทำ E36

เเบบนี้ก็เเปลว่าเราไม่ต้องไปห่วงเรื่อง Bias เเล้วหรอครับ เพราะยังไงๆ หน้าหลัง Ratio จะเปลี่ยนไปมากเเค่ไหน EBD ก้จะคอย กระจายกำลังให้เหมาะสม
>>> อันนี้ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ คิดจริงในระดับหนึ่ง แต่คิดว่าคิดแบบนี้ไม่ได้เพราะ
1). ระบบพวกนี้มีลิมิตของการปรับเพิ่มลด bias ของมันอยู่ ช่วงที่มันปรับได้ ไม่รู้กว้างแค่ไหน .. ถ้าเทียบเคียงให้เห็นภาพ ไม่อย่างนี้ในโปรแกรมจ่ายน้ำมัน สั่งให้จ่ายยังไงก็ได้ เดี๋ยว close loop ก็จัดการให้อย่างนั้นหรือ? ดังนั้นนิดๆหน่อยผมว่าพอได้ แต่มากๆ อาจเกินกว่าที่ EBD จะช่วยได้
2). ดีไม่ดีระบบ EBD เองอาจมี threshold ในการทำงานด้วยหรือเปล่า คือ ต้องให้มีการเสียอาการนิดหนึ่งก่อนแล้วค่อยช่วยแก้ .. ถ้าเป็บแบบนี้ด้วยแล้วยิ่งไปกันใหญ่ เพราะ "นิสัย" และ "อาการ" ก่อนถึงลิมิตยังไงก็เสีย แค่ไม่เป็นอันตราย เช่น ใส่้เบรคหน้าใหญ่มาก เบรคยังไงก็หน้าทิ่ม (เพราะยังไม่ถึง threshold ที่ EBD จะทำงาน) แต่ไม่ถึงกับล้อหลังล็อค (เพราะพอใกล้ถึงจุดนั้น EBD จะมาช่วยไว้)

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
Re: Brake Bias / Abs EBD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 06:43:51 »
ผมเข้าใจตามนี้ครับว่า
-เท่าที่ทราบebdมันจะกระจายแรงเบรค ซ้ายขวาหน้าหลัง ก่อนที่absจะทำงานคนับ
-ebdค่าโรงงานใันตั้งแรงเบรคให้เหมาะสมกับเบรคเดิม
ถ้าเปลี่ยนเบรคหลังจานใหญ่ๆ แรงหลังเบรคมากขึ้น เวลาเบรค ebdมันลดแรงเบรคก็จริงแต่frictionที่จานมันมากขึ้น อาจเกิดล้อหลังล็อคได้ครับ
เพราะเคยมีเพื่อนเปลี่ยนเบรคมา4ล้อ เวลาเบรคแรงล้อหลังมันจะล็อคหน่อยๆไม่เหมือนรถเดิมครับ