ผู้เขียน หัวข้อ: ยี่ห้ออื่นจะเอาแนวคิดเครื่อง SPCCI ของมาสด้าไปทำเครื่องตัวเองได้มั้ยครับ  (อ่าน 2696 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
อ่านบทความจบแล้ว ดูเป็นแนวทางในการสร้างเครื่องยนต์ที่มีประสิทธิภาพต่อจาก Direct injection ในเครื่องยนต์เบนซิน

เลยสงสัยว่ายี่ห้ออื่นมีสิทธิ์ที่จะเอาแนวคิดไปพัฒนาเครื่องยนต์ตัวเองมั้ย แน่ล่ะ ก็อปไป 100% คงไม่ได้ แต่สงสัยว่ามันจะเหมือนกับการทำเครื่องยนต์จาก คาบูเรเตอร์ มาหัวฉีด แบบนั้นมั้ย

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
ผมว่า mazda จับเครื่อง 2.0 sky เดิมไปติดเทอร์โบเหมือนhonda ไปเลยจบกว่า ไปทำระบบที่มันยุ่งยากและซับซ้อนมาก เดี่ยวก็งานเข้าตัวเองอีก  ช่วงหลังมานี่น้ำมันราคาไม่แพง ลูกค้าต้องการเครื่องยนต์ที่ประสิทธิภาพสูงแรงๆ  และสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงอยู่ในระดับที่สูสีกับคู่แข่งครับไม่ต้องการที่มันประหยัดสุดๆ แต่เสี่ยงปัญหาตามมา

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
ทำได้ครับขอยืมสิทธิบัตรได้นะจ่ายเงินให้ แต่เหมือนกับ Nissan ก็จะทำเหมือนกันนะครับขายปีหน้าแต่ขายใน Infinnity