ผู้เขียน หัวข้อ: ++ เลือกรถตามงบ GLC Coupe, RX200t , XC90D4 , X5 25d ขอความเห็นครับ ++  (อ่าน 11166 ครั้ง)

ออฟไลน์ natchaphon

• Jr. Member
  • **
Re: ++ เลือกรถตามงบ GLC Coupe, RX200t , XC90D4 , X5 25d ขอความเห็นครับ ++
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 00:04:54 »
มีคนเข้าใจหัวอกเราแล้ว 555  ;D ;D

ว่ากันเฉพาะเรื่องออปชั่นกับสมรรถนะ พอจะย้ายไปยี่ห้ออื่น มันก็ดูจะไม่คุ้มเอาเสียเลย เพราะตัวรถ volvo นี่ให้ทุกอย่าง

แต่พอต้องเจอศูนย์แบบแทงหวยนี่มันทำใจยากที่จะซื้อ volvo คันที่สอง

.... ถ้าบัญเอิญมีคนของ vct มาเห็น ฝากบอกผู้บริการคนใหม่ด้วยนะครับ ว่า volvo ทำราคามาน่าสนใจ และถูกทางมาก ๆ
ลำดับต่อไป อยากให้พัฒนาศูนย์บริการ ให้สามารถจูงใจให้ลูกค้าเก่า กลับมาซื้อคันใหม่ให้ได้นะครับ
ตอนนี้ก็ลังเล ๆ จะทนซ่อมใช้ไปอีกซักปี รอดูพัฒนาการของศูนย์ดีมั๊ย แต่กว่าจะถึงวันนั้น มูลค่าคันปัจจุบันจะเหลือเท่าไหร่

เพราะตอนนี้ ใช้สี่ปี มูลค่าตีเทิร์นเหลือหนึ่งในสามแล้วครับ  :'( :'( :'(

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ  :D :D

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
Re: ++ เลือกรถตามงบ GLC Coupe, RX200t , XC90D4 , X5 25d ขอความเห็นครับ ++
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 00:14:57 »
พี่ๆที่มีlexus ครับrx200t luxury กับ premium  ราคา 3.99 กับ 4.49
มันต่าง optionกันเยอะไหมครับ แล้วขับเคลื่อนล้อหน้า
มันก็นุ่ม ok ใช่ไหมครับ แอบไปดูราคา 350 f sport แอบ เฮือกในใจ ราคาจะชน 718 ป้ายแดงอยู่แย้ว T.T

เท่าที่พอจำได้นะครับ ไฟหน้า, ล้อแม็ก, navigator, memory เบาะ? (ไม่แน่ใจ)
ระบบขับเคลื่อน และไฟเลี้ยวแบบวิ่งๆ (เหมือนไฟลูกศรรถที่รดน้ำต้นไม้กทม.)ครับ ประมาณนี้
ซึ่งไฟหน้ากับลายล้อทำให้ผู้หญิงยอมเพิ่มเงินได้ครับ ด้วยเหตุผลว่ารุ่น Luxury ดูธรรมดาไปหน่อย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 00:25:18 »
มีคนเข้าใจหัวอกเราแล้ว 555  ;D ;D

ว่ากันเฉพาะเรื่องออปชั่นกับสมรรถนะ พอจะย้ายไปยี่ห้ออื่น มันก็ดูจะไม่คุ้มเอาเสียเลย เพราะตัวรถ volvo นี่ให้ทุกอย่าง

แต่พอต้องเจอศูนย์แบบแทงหวยนี่มันทำใจยากที่จะซื้อ volvo คันที่สอง

.... ถ้าบัญเอิญมีคนของ vct มาเห็น ฝากบอกผู้บริการคนใหม่ด้วยนะครับ ว่า volvo ทำราคามาน่าสนใจ และถูกทางมาก ๆ
ลำดับต่อไป อยากให้พัฒนาศูนย์บริการ ให้สามารถจูงใจให้ลูกค้าเก่า กลับมาซื้อคันใหม่ให้ได้นะครับ
ตอนนี้ก็ลังเล ๆ จะทนซ่อมใช้ไปอีกซักปี รอดูพัฒนาการของศูนย์ดีมั๊ย แต่กว่าจะถึงวันนั้น มูลค่าคันปัจจุบันจะเหลือเท่าไหร่

เพราะตอนนี้ ใช้สี่ปี มูลค่าตีเทิร์นเหลือหนึ่งในสามแล้วครับ  :'( :'( :'(

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ  :D :D

มีคนของ VCT ดูอยู่ครับ แต่แค่ดูเฉยๆจริงๆนะตามหน้าที่  ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 00:32:56 »
0วอลโว่มีดีแค่ไม่กี่ที่จริงๆ5555
ถ้ามีโอกาสได้นั่ง7คน และขับคนเดียวค่อนข้างบ่อย ผมไปXC90 D5 ครับ ชอบตรงที่ขับ4ตลอด และตำแหน่งการขับขี่ มุมอับต่างๆทำได้ดี ดูเป็นรถที่คุ้มมากคันนึง

แต่ถ้านั่งเต็มคัน5คนบ่อยๆ ชอบนิ่มนวล เบาะนั่งสบายฟินๆ ผมไปRX200T เจ้าตัวนี้ฟีลภายในมันให้ความสบายแบบอบอุ่นๆตามสไตล์lexus แต่ดีเทลของวัสดุบางตัวที่เราไม่ค่อยได้สัมผัสก็เหมือนโตโยต้าเลย แตกต่างกับXC90ที่เบาะดูเหมือนจะนั่งสบายนุ่มๆ แต่พอนั่งมันเป็นความสบายที่ถูกergonomic ไม่ได้comfortในแบบที่lexusเป็น และไม่มีเสากระโดงกลาง

แต่ภายนอกนี่XC90ชนะขาดลอยคู่แข่งต่างๆสำหรับผม

คหสต.ถ้าเป็นผมโจทย์แบบนี้ สงสัยได้XC90 T8  ;D

ออฟไลน์ shogun

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 00:38:35 »
ถ้าไม่มีประสบการณ์แย่ๆ กับ Volvo เป็นผมคงเลือก XC90 แต่กรณีนี้ลองเปลี่ยนไปเป็น GLC250d Coupe ดูบ้างก็ดีครับ รถสวยเด่นดี
 X5 ดูน่าเบื่อเกินไปแล้ว โฉมนี้คงอยู่ได้อีกไม่นาน ส่วน Lexus ตอนใหม่ๆ สวยจริง แต่พอเก่าแล้วไม่สวยเลย

ถ้ารอได้รอดู X3 กับ XC60 ตัวใหม่ก่อนค่อยตัดสินใจไหมครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 03:59:44 »
แชร์ประสบการณ์หน่อยได้ไหมครับว่า XC60 เครื่องตัวไหนครับ

ใช้ 4 ปีกว่ารวน รู้สึกสยองมากเลยครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ natchaphon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 10:04:01 »
ผมใช้ D4 2013 ครับ หัวเกียร์เรืองแสงรุ่นแรก

รายการเคลมที่นึกได้ มี
น้ำเข้าที่เสา A -- เปลี่ยนกระจกหน้าทั้งบาน แล้วเอาฟิลม์ v-kool ผมไปด้วย แต่กลับมาไม่มีฟิลม์ ขับกลับบุรีรัมย์ ร้อนอิ๊บอ๋าย
เซ็นเซอร์วัดระดำน้ำฉัดกระจกเสียขึ้นให้เติมน้ำตลอดเวลา - เปลี่ยนเซ็นเซอร์
มีคราบน้ำมันซึมในห้องเครื่อง - อันนี้แก้ไม่หาย เป็นที่ท่อไอดี ตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่
กล้องหลังไม่ติด - เปลี่ยนสายไฟ
ไม่อ่าน USB - อัปเดตซอฟแวร์
น้ำมันเครื่องหาย ชอบเป็นตอนใกล้ๆ เช็คระยะ - ซื้อเติมเอง ไม่มีปัญหา
ฝากระโปรงหน้าเปิดไม่ได้ - ตัวแกนล็อกเอียง ปรับตั้งใหม่
ทีเปิดประตูด้านหน้าเสีย ทั้งสองฝั่ง คือเปิดได้แต่ต้องดันกลับไปเอง สปริงเสีย - เปลี่ยนใหม่ อันนี้จ่ายเอง

ประตูหลังเสียกดเปิดไม่ค่อยติด ต้องกดย้ำๆ กดติดก็ยกไม่ขึ้น เหมือนโช้คไม่มีแรง - เปลี่ยนโชค อันนี้จ่ายเอง แต่ยังกดไม่ค่อยติดอยู่
ไมค์บลูทูธไม่ติด - ทำใจ ไม่ใช้ก็ได้วะ
เสียงกึก ๆ ที่ล้อหน้า - อันนี้งงตอนเข้าศูนย์ ไปเทสกับช่างดันไม่ดัง แต่กลับมาใช้ตอนนี้ดังถี่มาก

เหมือนประจานรถตัวเองเลย  ;D ;D ;D ประเด็นคือ ผมอยู่ห่างศูนย์ 400 กิโล ไม่สามารถเอารถมาลองใช้ สามสี่วัน "ถ้าไม่หายค่อยเอาไปใหม่" ได้
บางทีครึ่งปี เข้ากทม. ทีนึง เลยคิดว่าระยะทางอาจจะไม่เหมาะกับกับรถคันนี้แล้ว คือถ้าใช้สบาย ๆ ตามระยะ ปีนึงข้าศูนย์ที แบบนี้สบาย ๆ ครับ
แต่มีอาการถี่ ๆ เข้าศูนย์รอบนึง กลับมีอาหารอื่นแถม แบบนี้ไม่ไหวครับ  :( :(

ออฟไลน์ Puppu

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 10:10:18 »
อ่านรายการซ่อมของท่าน จขกท แล้ว คันของผมเด็กๆไปเลยครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ Underseven

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 10:59:57 »
ผมใช้ D4 2013 ครับ หัวเกียร์เรืองแสงรุ่นแรก

น้ำเข้าที่เสา A -- เปลี่ยนกระจกหน้าทั้งบาน แล้วเอาฟิลม์ v-kool ผมไปด้วย แต่กลับมาไม่มีฟิลม์ ขับกลับบุรีรัมย์ ร้อนอิ๊บอ๋าย
เซ็นเซอร์วัดระดำน้ำฉัดกระจกเสียขึ้นให้เติมน้ำตลอดเวลา - เปลี่ยนเซ็นเซอร์
มีคราบน้ำมันซึมในห้องเครื่อง - อันนี้แก้ไม่หาย เป็นที่ท่อไอดี ตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่
กล้องหลังไม่ติด - เปลี่ยนสายไฟ
น้ำมันเครื่องหาย ชอบเป็นตอนใกล้ๆ เช็คระยะ - ซื้อเติมเอง ไม่มีปัญหา
ฝากระโปรงหน้าเปิดไม่ได้ - ตัวแกนล็อกเอียง ปรับตั้งใหม่
ทีเปิดประตูด้านหน้าเสีย ทั้งสองฝั่ง คือเปิดได้แต่ต้องดันกลับไปเอง สปริงเสีย - เปลี่ยนใหม่ อันนี้จ่ายเอง

ประตูหลังเสียกดเปิดไม่ค่อยติด ต้องกดย้ำๆ กดติดก็ยกไม่ขึ้น เหมือนโช้คไม่มีแรง - เปลี่ยนโชค อันนี้จ่ายเอง แต่ยังกดไม่ค่อยติดอยู่
ไมค์บลูทูธไม่ติด - ทำใจ ไม่ใช้ก็ได้วะ
เสียงกึก ๆ ที่ล้อหน้า - อันนี้งงตอนเข้าศูนย์ ไปเทสกับช่างดันไม่ดัง แต่กลับมาใช้ตอนนี้ดังถี่มาก

เหมือนประจานรถตัวเองเลย  ;D ;D ;D ประเด็นคือ ผมอยู่ห่างศูนย์ 400 กิโล ไม่สามารถเอารถมาลองใช้ สามสี่วัน "ถ้าไม่หายค่อยเอาไปใหม่" ได้
บางทีครึ่งปี เข้ากทม. ทีนึง เลยคิดว่าระยะทางอาจจะไม่เหมาะกับกับรถคันนี้แล้ว คือถ้าใช้สบาย ๆ ตามระยะ ปีนึงข้าศูนย์ที แบบนี้สบาย ๆ ครับ
แต่มีอาการถี่ ๆ เข้าศูนย์รอบนึง กลับมีอาหารอื่นแถม แบบนี้ไม่ไหวครับ  :( :(

นี่รถประกอบที่ไหนครับเนี่ย  ??? ???
น่าเห็นใจเจ้าของรถมากครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 11:14:01 »

ขอบคุณที่เอาปัญหาของ XC60 มาบอกกล่าวครับ ผมจะได้เตรียมตัวไว้เผื่อเจอบ้าง
ตอนนี้คันที่บ้านผม (D4 MY2015) มีน้ำมันเครื่องต่ำช่วงใกล้เช็คระยะเหมือนกัน แอบคิดว่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 20,000 กิโลมันห่างไปหน่อย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 19:57:15 »

รุ่นเดียวกัน ปีเดียวกันเลยครับ แต่ของคุณนี้เสียจุกจิกดีแท้ เสียแบบนี้รำคาญแทนเลยครับ

ขอประจานรถตัวเองมั้งละกัน ถือว่าแชร์ประสบการณ์

รถผมมีปัญหาเดียวคือกินน้ำมันเครื่อง เคยกินเยอะสุด 3000กิโล/1ลิตร  ไฟเหลืองขึ้นเตือน

ที่เหลือเฉลี่ยๆ 3-10000 แต่ไม่เคยได้เกิน 10000กิโล/ลิตร รถรุ่นนี้เช็คระยะทุกๆ 20000ครับ

น้ำมันเครื่องชอบหมดให้ลุ้นตอนขับขึ้นเชียงใหม่ทุกที เหมือนเอาชีวิตไปเสี่ยงในรถที่เคลมว่าปลอดภัยที่สุด

รถผมเคยได้เปลี่ยน เครื่องใหม่ทั้งเครื่อง เทอร์โบลูกใหม่ อินเตอร์ตัวใหม่ ท่อร่วมต่างๆทั้งหมดที่เกี่ยวกับน้ำมันเครื่อง

คิดดูว่าต้องเสียเวลา เสียสุขภาพจิตขนาดไหน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016