ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Everest ตอนนี้เลือกรุ่นย่อย รุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 7153 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cocoh

• Newbie
  • *
รบกวนครับ Ford Everest ตอนนี้เลือกรุ่นย่อย รุ่นไหนดีครับ
ส่วนลดเท่าไหร่ และจะ minor change เมื่อไหร่ครับ

ใช้ประจำ พ่อ แม่ ลูกอายุ5 ขวบสองคน ครับ
อยู่ต่างจังหวัด(โคราช)
ใช้รถประมาณวันละไม่ต่ำกว่า 80 กม.
เดินทางท่องเที่ยวเกือบทุกอาทิตย์
สิ่งที่ต้องการหลักๆ นอกเหนือจากเรื่อง สมรรถนะ การประกอบ หรือศูนย์บริการแล้ว
ผมเน้นเรื่องระบบความปลอดภัย และ เบาะหลังสามารถปรับเอนได้ครับ เพราะเด็กๆนั่ง booster seat เวลานอนต้องปรับเบาะเอนครับ
ขอบคุณครับ

หรือมีรุ่นอื่นๆในระดับราคาไม่เกิน 2.6 ล้าน แนะนำครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
Re: Ford Everest ตอนนี้เลือกรุ่นย่อย รุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 08:14:08 »
อาทิตย์หน้าที่ Bitec มีงาน Big motor sales ลองเข้า กทม มาดู น่าจะมีหลายรุ่นให้เลือก แล้วอาจจะมี โปรที่ถูกใจด้วย

ออฟไลน์ the kit

• Hero Member
Re: Ford Everest ตอนนี้เลือกรุ่นย่อย รุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 08:16:37 »
ใช้รถไม่มากไม่น้อย งบที่ตั้งค่อนข้างเยอะ

ถ้าชอบ EVE ก็เลือก EVE ครับ  เข้าใจว่า lot หลังๆ มานี้ เข้าใจว่าไม่น่าจะมี ปห. นะ

เลือกตัว 3.2 4WD Top สุดครับ มีมาครบทุกอย่าง กำลังเครื่องจะไม่อืดเกินไป
ถึงแม้ขับไม่เร็ว แต่ถ้ามีกำลังเหลือไว้ย่อมดีกว่า
4WD มีระบบช่วยเยอะแยะ มีไว้ดีกว่าไม่มี
ค่าบำรุงรักษา + กินน้ำมัน ตัว 4WD แพงกว่า 2WD แน่ แต่ถ้าเน้นปลอดภัย หรือ "มีเผื่อ" ก็ไม่น่าจะเดือดร้อนนะ

จะ minor หรือไม่  ไม่รู้ แต่ที่แน่ๆ ซื้อตัว Top สบายกว่า เพราะมันมีครบที่สุดใน line แล้ว
"Make It Count"

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 08:49:19 »
รบกวนครับ 
เบาะหลังแถวสองปรับเอนได้ปล่าวครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 09:24:21 »
มีงบตั้ง 2.6ล้าน ขอเชียร์ 3.2Top ไปเลยละกัน 2.2 อืดไป อยู่ ตจว. ด้วย น่าจะได้ใข้ความเร็วบ่อยๆ

แต่ถ้าเป็นผม Subaru Forester น่าสนมาก
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 09:38:03 »
3.2 ti +

ออฟไลน์ Lucky_suby

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 09:52:35 »
พี่ชายผมขับ 3.2 Top ไปรีแฟลชกล่องมา ดีมากๆครับ แรง นุ่ม ออพชั่นครบ ขับดีมากๆเกินราคารถเลยครับ เชียร์ตัวท๊อปครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 09:56:45 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ท่านอื่นมีความเห็นเพิ่มเติมแปะไว้ได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ koboab

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 10:09:28 »
งบเหลือๆ แบบนี้เลือกง่าย จัดรุ่นท๊อปไปเลยครับท่าน 3.2 l titanium+ 4x4   :)

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 11:01:58 »
ถ้างบเหลือๆขนาดนี้ ตัวท๊อป เท่านั้นเลยครับ ขนาดฝรั่งยังชมเลยนะครับ
(เขาบอกว่าSUVที่นั่งสบายและลุยๆได้ ยิ่งบอกราคาไป ฝรั่งยังตกใจ เขาบอกเทียบรถยุโรปเช่นแลนด์โรเวอร์ได้เลย เขาคนสวีเดนมาอยู่ไทยครับ)

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 12:32:01 »
เห็นในเฟส บอกว่าส่วนลด5แสน ใช่หรือ :o
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 13:05:49 »
เห็นในเฟส บอกว่าส่วนลด5แสน ใช่หรือ :o
ลุ้นโชค รับส่วนลด ห้าแสนครับ ไม่ใช่ ลดห้าแสน ทุกคันครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 14:33:10 »
งบพร้อม ไป3.2top คุ้มครับ
ผมรับรถlotเเรก ใช้มา 90,000กม ในระยะเวลา 1ปี 8เดือน ก็ไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ เหยียบลุยไม่มีผ่อน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 15:22:45 »
เที่ยวบ่อยก็ 3.2+ ครับ จบ ลุยได้อยากลงที่ๆอยากไปไม่ต้องกังวลมาก เปลี่ยนยางสักนิดจบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 16:10:53 »
ผมก็ตัวท้อป. ขับมันส์ครับ. แม้ว่าจะไม่ค่อยได้ขับ
เลือกค่ายนี้อย่าคิดมาก เหยียบๆไป ซัดๆไป.
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 17:04:53 »
3.2+ จบๆไป

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 19:44:03 »
งบถึง ตัว top ไปเลยครับ

ต่อไปอาจจะไม่มีแล้วด้วย 3.2 เนี่ย

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 19:47:14 »
ซื้อรถต้องรุ่นทอปครับ  เจ็บแต่จบ

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 21:14:53 »
ถ้างบไม่มีปัญหา ตัวท๊อปสุดเลยครับ มาครบๆ จบทีเดียว ไม่ต้องทำต่อ ถ้าอยากขับสนุกเพิ่มก็เเค่่รีแฟลตรถก็วิ่งดีขึ้นละครับ ส่วนขับสี่ฝนตกถนนลื่นๆก็สามารถใช้งานได้ครับ ปลอดภัยขึ้นด้วย ^^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 08:23:49 »
ขอบคุณครับบบบบ....😍

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 10:47:52 »
รบกวนครับ Ford Everest ตอนนี้เลือกรุ่นย่อย รุ่นไหนดีครับ
ส่วนลดเท่าไหร่ และจะ minor change เมื่อไหร่ครับ

ใช้ประจำ พ่อ แม่ ลูกอายุ5 ขวบสองคน ครับ
อยู่ต่างจังหวัด(โคราช)
ใช้รถประมาณวันละไม่ต่ำกว่า 80 กม.
เดินทางท่องเที่ยวเกือบทุกอาทิตย์
สิ่งที่ต้องการหลักๆ นอกเหนือจากเรื่อง สมรรถนะ การประกอบ หรือศูนย์บริการแล้ว
ผมเน้นเรื่องระบบความปลอดภัย และ เบาะหลังสามารถปรับเอนได้ครับ เพราะเด็กๆนั่ง booster seat เวลานอนต้องปรับเบาะเอนครับ
ขอบคุณครับ

หรือมีรุ่นอื่นๆในระดับราคาไม่เกิน 2.6 ล้าน แนะนำครับ

นอกจาก Ford Everest แล้ว
 - เน้นด้านความปลอดภัยสูงสุด สมรรถนะไม่ต่างกันมาก มีระบบส่งกำลังที่เลือกปรับได้หลากหลายกว่า แต่ตกแต่งภายในด้อยกว่า > Mitsubishi Pajero Sport
 - เน้นนั่งนุ่มสบาย เกาะถนน อารมณ์ภายในรถสปอร์ต > Subaru Forester IP
 - เน้นนั่งนุ่มสบาย ที่นั่งหลังดีมาก ภายในดูเรียบง่ายโล่งโปร่ง ดูไม่รกหูรกตา > Nissan X-Trail 2.5V
 - เน้นการใช้งานแบบง่ายๆ ระบบช่วยเหลือมีเพียงพอ แต่จำนวนถุงลมนิรภัยน้อยกว่า เข้าออกแถวที่ 3 ง่าย > Chevrolet Trailblazer 2.5 LTZ
 - เน้นบริการหลังการขาย คุณสมบัติคล้ายๆกับ Trailblazer แต่ระบบช่วยเหลือและความกระฉับกระเฉงของเครื่องยนต์มีน้อยกว่า > Isuzu MU-X
 - ส่วน Fortuner ผมไม่ชอบเบาะหลังแบบแขวน ทำให้ทัศนวิสัยด้านหลังไม่ดีครับ

ผมใช้ Trailblazer 2.5 LTZ ตัวใหม่ครับ Forester พึ่งออกมาเมื่อ 3 เดือนที่แล้ว ทดลองนั่งนุ่มสบายมาก แต่ถ้าออกอีกคันจะไป X-Trail เป็นคนชอบที่ใช้งานแบบง่ายๆ ไม่สลับซับซ้อน

แนะนำให้ไปขับทดสอบทุกรุ่น โดยใช้เส้นทางที่เราเลือกเอง อย่าใช้เส้นทางที่เซลล์จัดให้ครับ จะได้รู้ข้อดีข้อด้อยในการขับขี่

อันนี้เป็นเส้นทางที่ผมใช้ทดสอบการขับขี่ก่อนตัดสินใจระหว่าง EV กับ TBZ ครับhttps://goo.gl/maps/UJaJ4Ra3PSA2

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 16:52:23 »
ผมใช้Everest3.2+รุ่นแรกMY2015 ห้าหมื่นกว่าโลแล้วไม่พบปัญหาอะไร มีForester2.0IPใช้ด้วย
Foresterนั่งนุ่มสบายกว่ามาก การเกาะถนนในโค้งผมว่าพอกัน แต่ถ้าหักเลี้ยวไปมาแบบสลาลอมforesterดีกว่า
เวลาไปเที่ยวทางไกลเช่นขับวันละกว่า5-600กิโลขึ้นไปผมจะเอาEverestไปทุกครั้ง รู้สึกมั่นใจในความปลอดภัยกว่า
แต่ถ้าขับใกล้ๆจะใช้foresterเพราะจะสะดวกในการขับและจอดง่ายกว่า ตัวforesterเพิ่งขับไปเกือบหมื่นโลแค่นั้นยังไม่เจอข้อเสียเช่นกัน
ท้ายรถใส่สัมภาระได้พอๆกัน แต่ทัศนิวิสัยโดยรวมforesterดีกว่านิดหน่อยและขึ้นลงง่ายกว่า

สรุปถ้าให้เลือกซื้อได้คันเดียวผมจะเลือกEverest3.2+อย่างแน่นอนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 07:08:41 »
ขอบคุณครับ...😍

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 20:17:47 »
x1 หรือ xc60 ยังได้เบย งบนี้  :-*

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 22:40:06 »
รบกวนอีกหน่อยครับ😀...ตอนนี้ ford EV 3.2+ มีโปรอะไรที่น่าสนใจครับ