ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 12 สิงหาคม 2017 //  (อ่าน 4040 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY
FM 105.0 ประจำวันที่ 12 สิงหาคม 2017

พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122
2. Webboard : http://community.headlightmag.com/index.php?topic=60600.0
3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/1300283276747553

FM 105.0 MHz.
(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2017, 12:19:27 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Phawitcha

• Newbie
  • *
กำลังมอง range rover velar s กับ porsche macan diesel
อยากให้เปรียบเทียบระหว่างสองตัวนี้ครับ ที่บ้านใช้รถวันละประมาล70km 6วันต่ออาทิดย์ ทางด่วนเป็นส่วนใหญ่กับวิ่งในเมือง
นั่งสองคนคาดว่าจะใช้ยาว6-8ปี ไม่สนราคาขายต่อ ค่าบำรุงรักษาสองคันนี้สูงไหมครับ
ป.ล คุณแม่อยากด้ายrx200tบอกประหยัดงบ แต่ผมกับคุณพ่อชอบขับรถเลยดูสองตัวนั้นไว้ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ยี่ห้ออื่นจะเอาแนวคิดเครื่อง SPCCI ของมาสด้าไปทำเครื่องตัวเองได้มั้ยครับ เช่นโตโยต้าที่กำลังจับของมาสด้าอยู่ เราจะมีโอกาสได้เห็นอัลติสเครื่อง SPCCI มั้ย

ออฟไลน์ Sunny37

• Full Member
สวัสดีวันเเม่ครับพี่ๆ ขอสอบถามเรื่องการเปลี่ยนโช๊คอัพรถ acv41 หน่อยครับ อยากให้รถยวบน้อยลง เฟร์มมากขึ้น เข้าโค้งหรือมุดได้ดีกว่าเดิม เเละเตี้ยลงกว่าเดิมอีกนิดหน่อย งบไม่เกิน3หมื่นครับ ควรจะเปลี่ยนเป็นโช๊คอัพพร้อมสปริงหรือเป็นสตัทดีครับ เเล้วมีรุ่นไหนเเนะนำบ้างครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2017, 12:54:20 โดย Sunny37 »

ออฟไลน์ com1122

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับพี่ๆ HLM อยากสอบถามเกี่ยวกับ Toyota celica 4 eye น่ะครับ ผมสนใจจะซื้อ อยากทราบว่ารถรุ่นนี้มีข้อดีข้อด้อยยังไง ข้อควรระวัง รวมทั้งก่อนซื้อควรดูจุดไหนเป็นพิเศษบ้างครับ ปกติไม่ได้ขับเกิน 140 และนานๆทีจะทิ้งโค้งเล่นครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
จะเอา C class w205 ไปติดกล้องหน้า ที่ร้านใช้วิธีต่อเข้ากล่องฟิวส์ ไม่ต้องต่อช่องจุดบุหรี่ จะได้ไม่มีสายเกะกะ พี่ๆคิดว่าจะมีปัญหากับประกันศูนย์มั้ยครับ
การต่อกล่องฟิวส์พี่ๆคิดว่าจะรบกวนระบบไฟในรถมั้ยครับ

ออฟไลน์ maxone111able

• **
Isuzu FasterZ KB ยังน่าเล่น น่าเก็บ อยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
สวัสดีครับ อยากให้พี่ J!MMY กลับมาเขียนบทความทั่วๆไปที่อาจจะไม่เกี่ยวกับรถยนต์อีกครั้งครับ
เพราะส่วนตัวผมชอบอ่านมุมมองของพี่มาก ไม่ว่าจะเป็นสิ่งที่ประสบพบเจอในการทำงาน ปัญหาต่างๆ
ผมอ่านแล้วได้แนวคิดดีๆมากครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JudasPl2iest

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามสองเรื่องครับ
1.เกียร์​cvt ของ city sv+ ทนไหมครับ ขับค่อนข้างเร็ว 120-140 มี 160 บ้างนานๆทีชอบเล่นเกียร์​เช่นเวลาเข้าโค้ง เร่งแซง ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษ​ไหมครับกำลังคิดจะซื้อครับ
2. ทำไมรถนั่งราคาต่ำกว่าล้านไม่ค่อยใส่ม่านถุงลมมาให้เลยครับ เช่น m3 sky รุ่น s ออฟชั่นดีมากแต่ไม่มีม่านถุงลมมีแค่คู่หน้าเอง คันตั้งเกือบล้าน

ออฟไลน์ Shirokuma

• Newbie
  • *
ระหว่าง Subaru BRZ , BMW 218i และ Mazda MX5
ใช้ในชีวิตประจำวัน มีซิ่ง มีซนบ้าง คันไหนเด่นและขับสนุกกว่ากันครับ
และพี่จิมมี่ชอบคันไหนที่สุดครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
ระหว่าง mazda2ดีเซลตัวล่าง กับ2เบนซินตัวท๊อป(hatchback) เทียบกับ swift rx
3ตัวนี้มีข้อต่างกันอย่างไรบ้างครับ คันไหนดูเหมาจะมาเป็นรถคันแรก
แฟนชอบรูปร่างหน้าตารถ2รุ่นนี้ครับ

ปล.เคยนั่งmazda2ดีเซล ตัวท๊อป
เดินทางไกลรู้สึกปลอดภัยกว่า มิตซู attrage มากๆ
แต่สู้ราคาตัวท๊อปไม่ไหวครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
ขออนุญาตเทียบรถข้ามเซกเม้นครับ ระหว่างmu x1.9 ตัวท๊อป กับ crv 1.6ดีเซลตัวขับ2 ที่บ้านเป็นคนตัวสูงใหญ่ ขับไม่เกิน110 ใช้เบาะแถว3บ่อย ใช้ยาว10ปี เลือกตัวไหนดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2017, 14:30:48 โดย ธเนศวร. »

ออฟไลน์ BaNky

• **
สนใจ XC60 Model Change พอจะทราบมั้ยครับว่าจะเข้าไทยซักเมื่อไหร่

ถ้าเทียบกับรถพิกัดเดียวกันนี้ ควรเทียบกับรุ่นไหนบ้างครับ?

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
Altis 5 ประตูจะมาไทยไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pek

• Newbie
  • *
Engine brake คืออะไร ควรใช้ในสถานการณ์ใด แล้วทำไมถึงไม่ต้องใช้ระบบเบรคปกติของรถ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dopeTG

• Newbie
  • *
ได้ รถ camry extremo 2.0 ปี 13 รถวิ่งน้อย  สภาพเดิม ๆ อยากทำให้ขับ สบาย และ  นั่ง นิ่ม สบาย  คล้ายๆ teana  รบกวน แนะนำ ด้วย ครับ มีงบ ไม่เกิน50,000 ครับ  ขอบคุณ ครับ

ออฟไลน์ ipaii

• Newbie
  • *
ออกรถ altis 1.8E เมื่อปี 2015 ใช้น้อยวิ่ง 2 หมื่นนิดๆ  รถจะครบ 2 ปีครึ่งเดือนกันยานี้ อยากทราบว่าควรตรวจเช็ค, เปลี่ยนถ่ายของเหลว, อะไหล่, กรองเกียร์, น้ำมันเกียร์ หรืออะไรเพิ่มเติมเป็นพิเศษไหมครับ

ขอบคุณครับ