ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์วิธีการสื่อสารกับรถคันหลังที่เปิดไฟแยงตา  (อ่าน 7040 ครั้ง)

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
เกิดจากวันนี้ ขณะที่ขับรถกลับบ้านครับ มีรถ PPV ขับตามหลังมา ไฟแยงตามาก
คือเห็นได้จากในระยะห่างพอควร เลยขับหนีไปข้างหน้า แสงจะได้ไม่แยงตา ก็ช่วยได้หน่อยนึงเพราะมีรถคันหลังบังไว้อีกคัน
ขับตามกันมาเรื่อยๆจนถึงไฟแดงครับ รถคันนี้ดันมาจอดท้ายรถผมพอดี ไฟแยงตามากจนต้องปรับกระจกมองหลังลง
แต่ไม่วาย แสงยังสะท้อนจากกระจกมองข้างเข้ามาอยู่ดี ทั้ง 2 ด้านเลย
ในใจคิดว่าเค้าน่าจะลืมปิดไฟสูงเป็นแน่ จะสื่อสารกับเค้าอย่างไรดี เคยเห็นในกระทู้ที่แชร์ๆกันเช่นปรับกระจกให้ไฟสะท้อนกลับไป
ส่วนตัวคิดว่าเกินจริงไปหน่อย ที่จะได้องศาพอดีขนาดนั้น แต่หลักการดีคือ ส่งไฟจ้าๆกลับไป
นึกขึ้นได้เลย เปิดไฟแฟลชจากโทรศัพท์ ส่องไปหาคันหลังครับ ส่องแป๊บเดียว ไฟต่ำลง แสดงว่า เค้าลืมปิดไฟจริงๆ :-*

ขับต่อไป ฉุกคิดขึ้นมาได้ว่า สิ่งที่ผมทำไปนั้นเป็นการทำให้คันหลังจะโกรธผมมั้ย หรือ จะนำพาไปสู่การมีเรื่องตามมามั้ย :'(
ถ้าเป็นท่านสมาชิก ที่ขับรถมาแล้วคันหน้าเปิดไฟแฟลชส่งสวนกลับมา จะหัวร้อนกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ koboab

• Jr. Member
  • **
Re: แชร์วิธีการสื่อสารกับรถคันหลังที่เปิดไฟแยงตา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 23:21:47 »
ชลอรถให้มันแซง แล้วตามไปจี้ตูด เปิดไฟสูงค้างไว้ใส่มันเลย

;D

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
Re: แชร์วิธีการสื่อสารกับรถคันหลังที่เปิดไฟแยงตา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 23:55:25 »
รีบออกห่างให้ไวที่สุดดีกว่าครับ เค้าคงแก้อะไรให้ไม่ได้มาก ในกรณี ftn แถมเราจะยิ่งเดือดเองซะเปล่าๆ

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 23:57:11 »
- ถ้าไม่อยากมีเรื่องคงต้องเปลี่ยนเลนแล้วปล่อยผ่านไป

** ลองพกสิ่งนี้ไว้ในรถบ้าง อยากให้เค้ารู้ตัวก็ยกขึ้นมา   :P :P :P

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2017, 23:59:13 โดย Underseven »

ออฟไลน์ yumenowinds

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 00:46:11 »
ในฐานะคนขับ FTN ที่เจอส่วนมาก ถ้าเขาทนไม่ไหว เขาจะเปิดไฟตบเข้าซ้าย ให้เราไปก่อนครับ

นี่เรื่องจริง

แต่ถ้าขับสวนกัน ส่วนมากจะดิฟไฟใส่ ผมก็ดิฟคืนว่า เอ้ออออ ไม่ได้เปิดไฟสูงนาาาาาา

ไฟแม่มสูงนรกแตกจริงๆ

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 01:40:03 »
คือ ด้วยความที่ว่าคันนี้เค้าก็ไม่ได้ขับเร็วอะไร ผมเองก็พยามเลี่ยงที่จะไม่อยู่ตำแหน่งตรงหน้าโดยตรง
เลยเลือกที่จะแซงทิ้งระยะไปก่อน แต่สุดท้ายดันไปเจอกันอีกที่ไฟแดง
คิดว่าคราวนี้ผมเองคงโชคดีไปเจอคนที่เข้าใจสิ่งที่สื่อสารไป เพราะเค้าเองก็เปิดไฟสูงค้างไว้น่ะครับ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 07:00:59 »
ถ้ารถติดๆ ผมใช้วิธียกมือขึ้นมาบังกระจกมองหลัง ยกมือให้เห็นชัดๆหน่อย .. ถ้าเป็นคนขับที่ช่างสังเกตุหน่อยเค้าก็รู้ตัว

แต่ได้ผลสัก 30% มั้ง  :-X

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 07:04:44 »
กระจกมองหลังไม่ตัดแสง?

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 07:38:08 »
ถ้าเป็น ฟอร์จูนเนอร์โฉมปัจจุบัน ก็อย่าไปว่าอะไรเขาเลย คนขับไม่ผิด :(

มันเป็นความ โง่และผิดพลาด หรือ ลดต้นทุน ของวิศวกรโตโยต้าและบริษัท

เอาง่ายๆลองดูไฟกระบะรีโว่  มันยังไม่แยงตาชาวบ้านเลย ทั้งที่เป็นตัวก่อนนำมาดััดแปลงเป็นฟอร์จูนเนอร์

ถ้าไม่ใช้คำว่า ผลิตออกมาโง่ๆ ก็ไม่รู้จะใช้คำไหนกับรถที่ออกแบบมาเดือดร้อนชาวบ้าน

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 08:12:19 »
กระจกมองหลังไม่ตัดแสง?
ที่ผมเจอคือบางทีมันสะท้อนทั้งกระจกหลังและกระจกข้างครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 08:26:54 »
ในฐานะคนขับ FTN ที่เจอส่วนมาก ถ้าเขาทนไม่ไหว เขาจะเปิดไฟตบเข้าซ้าย ให้เราไปก่อนครับ

แต่ถ้าขับสวนกัน ส่วนมากจะดิฟไฟใส่ ผมก็ดิฟคืนว่า เอ้ออออ ไม่ได้เปิดไฟสูงนาาาาาา

เหมือนเคยฟังใน drive คุณจิมมี่แจ้งว่าทาง 0 รู้ปัญหาแล้ว แค่เอาเข้า 0 ให้เค้าปรับตั้งให้ได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 09:12:26 »
หลบ เลี่ยง ไปเลยครับ ดีที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 09:18:50 »
หลบครับ ไม่เอาคืนครับ น่ากลัว
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ gobank01

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 09:33:39 »

อย่าไปยุ่งดีกว่าครับ หลบเอา

ไม่คุ้มเท่าไร ถ้าเกิดเจอพวกไม่มีสมองคิด อย่าไปแลกครับ

ออฟไลน์ Paul sa

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 09:41:09 »
ผมเองเจอบ่อยจะเป็น fortuner ใหม่ และ pajero sport ใหม่

2 ครั้งที่เจอเหมือน จขกท คือติดไฟแดง new ftn มาต่อท้าย แสงแยงตามากถึงปรับกระจกมองหลังให้ตัดแสงแล้ว แต่มันส่องมายังกระจกมองข้างด้วย หลบไม่พ้นว่างั้น

ที่สำคัญคือมีเคลื่อนความร้อนส่งมาให้รู้สึกแสบหน้าแสบตัวมาก แทบอยากจะลงไปด่าคนขับเลย แต่อย่างว่าเขาคงไม่รู้หรอก

มันเป็นความผิดพลาดที่ใหญ่มากของผู้ผลิต ที่ไม่นึกถึงเรื่องที่จะทำให้คนอื่นเดือดร้อน และยังไม่เห็นออกมาแก้ไขอะไร

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 09:50:18 »

เหมือนเคยฟังใน drive คุณจิมมี่แจ้งว่าทาง 0 รู้ปัญหาแล้ว แค่เอาเข้า 0 ให้เค้าปรับตั้งให้ได้

ใช่ครับทาง toyota เขาปรับเเก้ไขเเล้ว ไปเเก้นะครับเเล้วการที่คุณเปิดไฟสูงเพิ่มไปอีกนี่เป็นการกระทำที่ไม่ดีเลย เเค่ไฟธรรมดาคนฝั่งตรงข้ามก้ตาพร่าเเล้ว เเล้วคุณไปเปิดไฟสูงใส่โอกาสเกิดอุบัติเหตุก้มีได้เเค่ความสะใจของคุณ ไฟสูงของเค้ามันก็เปรียบเหมือนไฟต่ำของ ftn เเหละครับไปให้ทาง tmt เเก้เเล้วอย่าทำแบบนี้อีกนะครับใจของใจเราครับ

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 11:16:47 »
กระจกมองหลังตัดแสงอยู่แล้ว ผมแค่ปรับกระจกมองข้างฝั่งที่แสงเข้ามาออกด้านนอกให้สุด เดี๋ยวมันจะส่องคนขับ/คนนั่งข้างๆเอง...อย่าลืมปรับกลับที่เดิมล่ะ
~~

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 13:02:31 »
toyata เมื่อก่อนมีเคสไฟตัดหมอกหลังvios gen2บ่อยๆนี่ครับ  แล้วยังมาเกิดเหตุแบบนี้ซ้ำกับ fortunerใหม่อีก 
แบบนี้ทางบริษัทเค้าจะไม่ responseอะไรหน่อยหรอ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 17:18:20 »
ปรับกระจกมองหลังใส่  8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 17:22:30 »
จะโทษก็ควรโทษ การกำหนดสเปดหลอดไฟหน้าที่มีความเข้มของแสงมากเกินไป เชื่อว่า my ในปีต่อๆไปจะปรับลดสเปคหลอดไฟหน้าให้ความเข้มของแสงน้องลงกว่าเดิม มันจะง่ายกว่าไปออกแบบระบบไฟหน้าปรับสูงต่ำได้ เหมือนในกรณีรถกระบะยี่ห้อหนึ่งที่ให้ไฟหน้าซีนอนมาให้จากโรงงาน ไดรับเสียงตอบรับในทางไม่ดี จนสุดท้ายต้องเรียกรถกระบะรุ่นนั้นเข้าไปเปลี่ยนหลอดไฟหน้าใหม่

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 17:24:42 »
ปรับกระจกมองหลังเป็นระดับตัดแสง

ปรับกระจกมองข้างให้ชิดรถ แล้วหงายขึ้นนิดๆ

พอดีแหละครับ ไม่ลดไฟก็ถอยกรูด ไม่ถอยก็เปลี่ยนเลน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 17:58:29 »
ใช้ป้ายไฟ led แบบป้อนข้อความได้ ห้อยไว้หลังรถ

แบบพอจะบอกคันหลังลืม หรือไฟแยงตาไปก็พิมพ์ไปว่า แล้วก็ตั้งโปรแกรมเป็นเบอร์ๆ ไว้ อยากแสดงข้อความไหนก็กดเอา

"ไฟแยงตามากเลยจ้า หรี่ไฟหน่อยได้มั้ย" หรือ "ลืมปิดไฟสูงรึเปล่าจ้ะ" หรือ "หรี่ไฟน่อยจ้า"

แลป้ายนี่ะอาจมีประโยชน์เวลาต้องเปลี่ยนเลนกะทันหัน หรือขอเข้าเลนแบบหมิ่นเหม่ เช่น

"ขอเข้าเลนหน่อยได้ไหมครับ" หรือถ้าไปตัดหน้าเขาระยะกระชั้นแล้วรู้สึกผิดก็ "ขอโทษจริงๆ ครับ" หรือถ้าเขาเว้นให้แซงก็ "ขอบคุณจ้า"

ออฟไลน์ snowjorking

• Newbie
  • *
    • http://chupachups.takeandcare.co.th/
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 14:27:59 »
แก้เผ็ดพวกไฟแรงๆ
วิธีนี้ผมได้มาจาก น้าที่ สุ 1000ครับ เด็ดมาก
1.ให้ปรับกระจกไฟฟ้าเลื่อนขึ้นเลื่อนลง ซ้ายขวาให้เค้าเห็นว่าเราโดนแยงตานะ (บางคนก็จะปรับไฟหรี่ให้บางคนก็มึนๆให้ใช้วิธีที่2)
2. ให้เอากระจกแต่งหน้า ของคุณผู้หญิงอันเล็กๆออกมาแล้วเลื่อนกระจกรถลงแล้วเอากระจกเล็กๆสะท้อนกลับไปบ้าง ทำได้ 2 ฝั่งทั้งคนขับและคนนั่งข้างๆ เค้าจะรู้ตัวเองครับทนได้ก็ทนไป (ขณะรถติดนะครับแล้วโดนส่องแยงตา)
ลองดูนะครับ ก็เห็นใจนะรถรุ่นใหม่ๆ แบบไฟโปรเจคเตอร์ แต่ก็น่าจะมีความเกรงใจบ้าง
Driven by the heart

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 12:19:27 »
ถ้ารถเคลื่อนตัวอยู่ก็เปลี่ยนเลนปล่อยเค้าไป ไม่ไปสาดไฟคืนไม่ไปทำอะไรทั้งนั้นครับ เบื่อแล้วเรื่องเอาคืนเนี่ย มีแต่เรื่องกับปัญหาไม่รู้จบ

แต่ถ้าเปลี่ยนเลนไม่ได้ต้องทน ก็จะปรับกระจกเบี่ยงแสงไปทิศอื่น ทนจนกว่าจะเปลี่ยนเลนได้ก็ค่อยปรับกระจกกลับ