ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่มีประกันตัวรถ 3 ปี ตอนออกรถได้ประกันชั้น 1 แถมมาแต่เป็นซ่อมอู่ จะมีปัญหาหรือเปล่าครับ  (อ่าน 3402 ครั้ง)

ออฟไลน์ WattZ

• Newbie
  • *
รถใหม่มีประกันตัวรถ 3 ปี ตอนออกรถได้ประกันชั้น 1 แถมมาแต่ว่าเป็นซ่อมอู่ อะไหล่ห้าง
วันนี้มีอุบัติเหตุเกิดขึ้นคือ รถตกหลุมทำให้แม๊กเบี้ยวและมีรอย พอทำเรื่องเครมประกัน ทางประกันบอกว่าให้เอารถเข้าอู่ที่อยู่ในเครือแทน

สงสัยว่า ถ้าผมเอารถเข้าอู่แล้วเกิดมีการซ่อมเกิดขึ้น แบบนี้จะมีปัญหากับการรับประกันตัวรถหรือเปล่าครับ จะกลายเป็นว่าเกิดการดัดแปลงตัวรถที่ไม่ได้เกิดจากผู้ให้บริการยี่ห้อรถนั้นหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
ประกันตัวรถ = ประกันคุณภาพชิ้นส่วนอะไหล่และงานประกอบตัวรถยนต์
ประกันชั้น 1 = ประกันอันเนื่องมาจากอุบัติเหตุจนทำให้ชิ้นส่วนเสียหาย

เนื่องจากประกันเป็นแบบซ่อมอู่ ก็คงต้องเอารถไปซ่อมอู่ตามตัวแทนประกันบอกละครับ เพราะถ้าเข้าศูนย์คุณต้องจ่ายส่วนต่างหรือค่าบริการเพิ่มเติมเอง ถ้ากังวลอาจจะต้องตรวจสอบให้เรียบร้อยก่อนออกจากอู่สักหน่อย

แปลกจัง ปกติปีแรกควรเป็นประกันซ่อมศูนย์ (ปกติได้ซ่อมกันถึง 5 ปีด้วย) เซลฟันค่าประกันไปหรือไง หรือต่อรองส่วนลดเยอะจนเซลหักค่าประกันแบบนี้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ koboab

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ไปถามเซลหรือศูนย์ที่ขายดูครับ ถ้าแถมมาปีแรกชั้น 1 ยังไงก็น่าจะซ่อมห้างนะครับ
ของผมปีแรกที่แถมมาเหมือนกัน ไม่ได้ดูพอมารู้ว่าซ่อมอู่นี่ผมโวยนะ ได้ด้วย..

ประกันชั้น 1 รถ 10 ปีแรกควรต้องซ่อมห้างสิ มาให้ซ่อมอู่ตั้งกะปีแรก
อย่างนั้นคงไม่ต้องกลับห้างกันเลยหละครับ ลองดู  :-\
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ bobsan

เป็นปัญหาที่น่าคิดนะครับ

แต่เรื่องนี้ของจขกทแค่ซ่อมล้อไม่น่าจะกระทบ warranty ศูนย์ครับ
สบายใจได้

ออฟไลน์ SM.

ถ้าประกันแถมมาจากตอนซื้อ ควรจะได้ซ่อมศูนย์นะครับ กรณีนี้ผมว่าเป็นประกันแบบดีลเลอร์แถมให้ลูกค้าเองแน่ๆ ไม่เกี่ยวกับ บ.รถ

พอทำเป็นซ่อมอู่ ก็จะถูกกว่าซ่อมศูนย์

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
ศูนย์​ไหนเนี่ย​ ทำไมเขียมแบบนี้

อู่ดีๆ​ มีเยอะนะครับ​ ซ่อมกระจกร้าว​ แม็ก​ อู่ซ่อมเก่งกว่าศูนย์​อีก

ลองเช็คใบข้อเสนอการขายรถว่าเป็นซ่อมอู่จริงไหม

ออฟไลน์ norachon

• Jr. Member
  • **
เป็นบางจังหวัด เปล่าครับ  เห็นมา ไม่มีซ่อมศูนย์เพราะศูนย์ไม่มีซ่อมสีและตัวถัง  ต้องซ่อมอู่  ถัาอยากซ่อมศูนย์ ต้องไปซ่อมอีกจังหวัด

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
เพื่อนเคยซื้อรถมาได้ประกันซ่อมอู่ มันจะกลับไปเป็นซ่อมห้างไม่ได้นะครับในปีหลังๆ อู่แล้วอู่เลย

ออฟไลน์ 6162002

ไม่มีปัญหา ไม่ต้องห่วงหรอกครับ  อู่หลายๆที่ ดีกว่าศูนย์เยอะ  งานซ่อมบางอย่าง  ศูนย์ส่งมาซ่อมอู่นอกด้วยซ้ำ  หลายๆศูนย์ก็ให้อู่มาเปิด

ไม่ได้มีอะไรการันตีว่า ซ่อมศูนย์จะดีกว่าซ่อมอู่  (อาจจะมีเรื่องอะไหล่แท้  แต่ซ่อมอู่เดี๋ยวนี้ก็เป็นแบบอะไหล่ห้าง)

เวลางานไม่เรียบร้อย ประสบการณ์ตรง ซ่อมอู่คุยง่ายกว่าเยอะ ให้แก้งานก็ไวกว่า  ของศูนย์นี่ ทำก็นาน งานไม่เรียบร้อย พอจะให้แก้ รอนานอีก

ผมเลิกซื้อประกันซ่อมห้างมาหลายปีแล้วครับ

ส่วนประกันตัวรถ เราดัดแปลง/เปลี่ยน ตรงไหนก็หมดตรงนั้น  แต่ผมว่าล้อไม่น่าจะมีประกันนะครับ