ผู้เขียน หัวข้อ: หมาตัดหน้ารถ หักหลบตกถนน พุ่งลงข้างทางพังยับ ลูกน้อยอายุ 3 เดือน ดับสลด  (อ่าน 8866 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gine

• Jr. Member
  • **

วันที่ 12 ส.ค. ร.ต.อ.อาทิตย์ บุตรละคร รองสารวัตร (สอบสวน) สภ.เมืองประจวบคีรีขันธ์ พร้อมด้วย ตำรวจทางหลวง ส.ทล.3 กก.2 ประจวบคีรีขันธ์ หน่วยกู้ชีพ อบต.บ่อนอก หน่วยกู้ชีพฉุกเฉินและอุบัติเหตุโรงพยาบาลประจวบคีรีขันธ์ ไปที่เกิดเหตุภายหลังรับแจ้งรถตกร่องกลางถนนบริเวณถนนเพชรเกษม หลักกิโลเมตรที่ 287 ต.บ่อนอก อ.เมืองประจวบคีรีขันธ์ พบรถเก๋งยี่ห้อมาสด้า 2 สีเทา ทะเบียน กจ.4188 ประจวบคีรีขันธ์ หัวปักลงร่องกลางชนกับต้นไม้ ด้านหน้ามีร่องรอยเฉี่ยวชน ประตูด้านหลังซ้ายยุบ หลังคาและกระจกหลังแตก

มีนายกลันธ์ วุฒิคุณาพร อายุประมาณ 40 ปี อ.หัวหิน จ.ประจวบคีรีขันธ์ เป็นคนขับ ถูกกระแทกพวงมาลัยหมดสติ ด้านข้างมีนางศรีพัชรา วุฒิคุณาพร อายุ 60 ปี มารดาคนขับ ได้รับบาดเจ็บที่ศีรษะ ด้านหลังมี น.ส.กรนิการ์. การเก็บ อายุประมาณ 35-40 ภรรยา อาการบาดเจ็บสาหัส หมดสติ
และ ด.ช.เอ (นามสมมุติ) อายุ 3 เดือน ได้รับบาดเจ็บและเสียชีวิตขณะรักษาตัวที่ รพ.ประจวบคีรีขันธ์ สอบสวนทราบว่า นายกลันธ์ พาครอบครัวมาเยี่ยมญาติ ที่อ.เมืองประจวบคีรีขันธ์ เมื่อถึงที่เกิดเหตุ มีสุนัขวิ่งตัดหน้าระยะกระชั้นชิด ผู้ขับจึงเบี่ยงรถหลบกระทันหัน กระทั่งเสียหลักลงร่องกลางกระแทกกับต้นไม้ จนมีผู้บาดเจ็บและเสียชีวิตดังกล่าว

https://www.khaosod.co.th/breaking-news/news_471262

ออฟไลน์ FXXK IT

• **
มันก็พูดยากนะครับเรื่องแบบนี้ มันอยู่ที่จิตใจขของผู้ขับขี่ด้วยว่าจะชนหรือหักหลบ

เพราะผมเคยเจอแบบนี้ตัวเอง เลี้ยงหมา 4 ตัว นอนด้วยกันมาตั้งแต่มันเด็กๆจนโต จิตใจมันก็จะรักหมา เห็นใจหมา

และตัวเองกับลูกก็เกือบเคยลงข้างทางเพราะหักหลบหมาตอนกลางคืนที่ความเร็ว 110

แต่ดีที่ผมหักซ้ายแล้วหักขวาคืนก็เลยกลับเข้ามาอยู่ในถนนได้ แต่หมาก็ไม่รอด  ต้องลงไปอุ้มหมาออกจากถนนเพราะกลับรถเหยียบซ้ำ

ปล.ผมสังเกตุเวลาขับรถตามพวกกระบะยกสูง หมานอนข้างทางพวกนี้เหยียบใส่อย่างเดียวเลย ผมนี้ต้องบีบแตรไล่ตลอด และหักหลบนิดหน่อย

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
บอกยาก ผมเองยังไม่เคยชนหมาเลย บางครั้งก็ต้องอ่านใจหมาเหมือนกัน
แต่ถ้าวิ่งตัดหน้าแบบที่เราไม่มีโอกาสเห็นเค้ามาก่อน ก็คงชน

ปกติผมเลือกหักหลบ โดยที่รถยังไม่เสียอาการมากนัก ถ้าเกินนั้นผมก็ถือว่าสุดวิสัยแต่ก็ยังไม่เคยเกิดเหตุให้ต้องหลบหมาเลย ถ้าผมเห็นแต่ไกล พอไปใกล้ๆสักหน่อยผมก็บีบแตรยาว เค้าก็ไม่ค่อยเข้ามา

อีกประเด็นคือเด็กควรใช้ car seat ถือว่าเป็นข่าวที่น่าสลดมาก

ออฟไลน์ Fly to dream

สงสารมากๆกรณีแบบนี้ หักหลบมันคือสันชาตญาณของคนจริงๆนะ บางทีไม่ตั้งใจหรอก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pegasus7700

มันคืออุบัติเหตุ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าให้เด็กนั่ง Car Seat ผมเชื่อว่ารอด แทบไม่บาดเจ็บด้วย

ถ้าแม่ที่นั่งเบาะหลัง คาดเข็มขัดนิรภัย ผมเชื่อว่า เจ็บน้อยกว่านี้

ออฟไลน์ rtong

ถ้าให้เด็กนั่ง Car Seat ผมเชื่อว่ารอด แทบไม่บาดเจ็บด้วย

ถ้าแม่ที่นั่งเบาะหลัง คาดเข็มขัดนิรภัย ผมเชื่อว่า เจ็บน้อยกว่านี้
เสียใจด้วยครับ

เรื่องเข็มขัดนิรภัย  รวมถึง car seat  พอโดนจับก็ว่า  ทั้งๆที่มันคือความปลอดภัยของตัวเองแท้ๆ  คนที่มีประสบการณ์จะรู้เลย  แต่บางคนอาจไม่ได้กลับมาบอกเล่าให้ฟัง 

วันเกิดลูกหลาน  รับขวัญด้วยเงิน  ทอง ฯลฯ  ลองเปลี่ยนมาให้
car seat   เป็นของขวัญบ้างใช้ประโยชน์ได้จริง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
จะหมารึคนผมก็ไม่หักหลบชนเป็นชนเบรคให้ได้อย่างเดียวเพราะส่วนตัวคิดว่าขับระวังดีแล้วและไม่เร็วด้วย มีอะไรสงสัยก็ชะลอไม่มีวัดใจ ถ้าข้างหลังมีรถตามมากระชั้นก็ระยะเบรคจะยาวหน่อย ย้ำหลายๆรอบเพื่อให้ไฟเบรคกระพริบเตือนคันหลังอีกทาง  จนถึงทุกวันนี้ก็ยังไม่เคยชนอะไรนะมีแค่เฉี่ยวรั้วนิดหน่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
อุบัติเหตุ ที่ต้องตัดสินใจแลกระหว่างชีวิตหมา1ตัว กับผู้โดยสารหลายคนในรถ เป็นผมจะบีบแตรยาวแล้วจับพวงมลัยสองมือให้มั่นคง เหยียบหมาที่วิ่งตัดหน้ารถก่อน
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ oatekung

พวงมาลัยตรงๆเบรคสุดแรงครับ
ถ้ามีสติผมจะทำตามนี้ แต่เอาจริงก็หักหลบมาหลายทีแล้ว เด็กยังไงก็ต้องคารฺซีทครับ
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ :(

ออฟไลน์ Chris Evn

ล่าสุดขับมาประมาณ 100 เจอหมาวิ่งตัด
เบรคอย่างเดียว ไม่หักหลบ

สรุป หมาวิ่งหนีทัน

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
กรรมร่วมกัน  :'(

มันคืออุบัติเหตุหละครับ อะไรตัดหน้าสัญชาติญาณก็คงหลบก่อนจะมากน้อย
บางทีงู บางทีตัวเงินตัวทอง อีเห็น เจอมาหมด ไอ้ที่ง่ายสุดคือหมานี่หละ
ใช้บีบแตรสั้นๆเป็นจังหวะครับ มันจะหลบโดยอัตโนมัติ

ถ้าบีบยาวๆ บางทีมันตกใจนิ่งกับที่
พวกสัตว์ถ้าเห็นไกลๆ แนะนำบีบสั้นๆไปเรื่อยๆจนพ้นครับ
ได้ผลดีมาก ใช้วิธีนี้มาไม่ต้องเดาทางมันเลย มันจะหลบไปไกลๆเอง
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Thong

• **
แสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียด้วยครับ

รถรุ่นเดียวกันกับผมเลยครับ  ผมเคยชนหมาครั้งหนึ่งที่จังหวัดเลย ช่วงเลิกงานผมวิ่งมาประมาณ 120 
ลูกหมาวิ่งขึ้นมาจากข้างทาง  ผมไม่หักหลบครับเพราะถนนสองเลน
และถ้าหักขวามีรถหกล้อวิ่งสวนมาอีก ทำดีที่สุดคือได้แต่เบรกและลุ้นให้ลูกหมามันมอบ
แนบพื้น  แต่มันกลับกระโดดเข้าตรงแผงรังผึ้งใต้ป้ายทะเบียน  มาดูที่กล้องหน้ารถตอนชนรถยังอยู่ที่ 100
โชคดีของลูกหมาที่ไม่ตายลุกขึ้นวิ่งเฉย(แต่ไม่รู้ไปตายดาบหน้าหรือเปล่าไม่รู้) แต่ผมโชคร้ายหม้อน้ำ และ
กันชนหน้าแตกเปลี่ยนยกแผง 

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เจอหมาตัดหน้ากระทันหัน ห้ามหักหลบครับเบรคอย่างเดียวพอที่เหลือ คือ ขอให้หมอบและรอด

และรถเราเป็นอะไรน้อยสุดครับ

ออฟไลน์ toonze

คนเดียวนี้เบรคไม่เป็นหรอครับ หักหลบอย่างเดียว กดเบรคแล้วค่อยหักหลบ  ที่เหลือคือโชคของเราและหมา   เหมือนเวลาขับรถในซอยแคบ มันหักหลบรถที่จอดข้างทาง แล้วรถที่วสวนมาเขาก็ต้องเบรค แทนที่มันจะเบรครอให้รถว่างแล้วค่อยแซงรถที่จอดข้างทาง

ออฟไลน์ Champman20

• **
สำครับผม โตมากับคำพูดที่พ่อเคยสอนไว้ตอนขับรถใหม่ๆว่าถ้ามีอะไรมาตัดหน้า อย่าหักหลบ ไห้ชนไปเลย (โดนเฉพาะหมา) ที่บ้านก็เลี้ยงหมานะครับแต่ชีวืตเรากับหมา ผมเลือกชีวิผม. ชนไปหมาตายยังไงก็รับผิดชอบไป แต่ถ้าไม่ไช้หมา เป็นคน เป็นมาเตอไซ ทุกวันนี้ผมไม่เคยชนนะ แต่ถ้าเกิดมาตัดหน้าจิงๆ ผมคงไม่หักหลบ คงแค่เบรคเต็มที่
ผมถือว่ารถผมมีกล้อง ถ้าผมไม่ผิด 1.กล้องมันจับไว้ได้ 2.กล้องจะเห็นว่าเราพยายามเบรคอย่าเต็มที่แล้ว อันนี้ผมคิดว่าเอาไปสู้ในเรื่องคดีได้ ดีกว่าไม่เบรค+ไม่หลบอะไรเลย.
ที่สำคัน รัดเข็มขัดทุกๆคน!!!!!!!!

ออฟไลน์ MUK

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

เรื่องของหมาวิ่งตัดหน้ารถ เป็นอะไรที่เกิดขึ้นได้เสมอๆ ครับ โดยเฉพาะถนนต่างจังหวัด
คันแรก ผมเคยชนสุนัขตาย สองตัว รถเป็นรถยกสูงครับ  ทั้งสองเหตุการณ์ ไม่มีโอกาสเบรคและหักหลบครับ เพราะสุนัขมาแบบไม่ตั้งตัวคือกัดกันข้างถนนแล้ววิ่งมาในระยะพอดีเลยครับ เป็นลักษณะสนัขวิ่งมาชนมากกว่าครับ  กับอีกคัน สนัขก็วิ่งมาลักษณะเดียวกัน แต่รอบนี้เป็นรถเก๋ง กันชนสีแตก แต่สุนัขไม่ตาย ก็ไม่มีโอกาสได้หักหลบครับ
และครั้งหลังสุด ขับรถน้องที่ทำงาน สุนัขก็วิ่งตัดหน้า แต่มองเห็นก่อน เลยเบรคแล้วก็เลี้ยวออก อันนี้ไม่ชนรถปลอดภัย แต่เบรคไม่สุดนะครับเบรคนิดเดียว เพราะถ้าจะชนต้องยอมชนสุนัขมากกว่าให้เกิดอุบัติเหตุครบ  แน่นอนครับ ชีวิตสุนัขก็มีค่า แต่คนที่โดยสารก็มีค่ามากกว่าครับ เนื่องจากประสบการณ์ มีเยอะ คนรุ่นก่อนก็แนะนำกันต่อมา แม้แต่ขับมอเตอร์ไซต์ ผมก็ไม่หลบถ้าระยะกระชั้นชิด เบรคแต่ไม่หลบครับ เพราะเสี่ยงมากครับ ทั้งรถที่ตามมา และอาการเสียการทรงตัวของรถด้วย ซึ่งยากที่จะควบคุมครับ
ผมใช้หลักคิด คือ เรื่องชนสุนัข ตัดหน้า ถ้าจำเป็นชนต้องชน รถพังเสียหายไม่เป็นไร ขอให้คนในรถรอด  ผมคิดเรื่องพวกนี้ไว้ก่อนถ้าเจอจะแก้ไขแบบไหน แล้วพอเหตุการณ์จริง เราก็จะได้ไม่ต้องไปตัดสินใจตอนนั้นครับ  ไม่รู้ผิดถูกนะครับ แต่ สำคัญคือต้องรักษาชีวิตคนโดยสารในรถทุกคนเป็นหลักครับ  แต่ที่ปลอดภัยทุกครั้ง คือ สำคัญคือผมขับรถไม่เร็วครับ น้อยครั้งมากๆ ที่จะขับเกิน 110 ครับ  ถ้าไปกับครอบครัวไม่ว่าจะเดินทางไปไหน ผมจะขับอยู่ในช่วง 90-110  ส่วนใหญ่จะกดไว้ที่ 100 ครับ เกินนั้นคือช่วงเร่งแซงเท่านั้นครับ   ขอให้ขับขี่ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ sabuy

• **

จากประสบการณ์ขับรถทางไกลต่างจังหวัดของผม
ผมพบว่า หมามักข้ามถนน ตอนช่วงประมาณ 6 โมงเช้า กับ 6 โมงเย็น ไม่รู้ท่านอื่นๆเจออย่างผมมั้ย
ยังแซวกับแฟนบ่อยๆว่า มันไปทำงาน กับ เลิกงานกลับบ้าน

ช่วงเวลานั้น แสงก็สลัว การตัดสินใจเสี้ยววินาทีจริงๆครับ
ถ้าท่านใด ขับทางไกล ช่วงเวลานั้น ก็ระวังด้วยนะครับ

ผมเคย 1 ครั้ง หมาวิ่งข้ามถนนตัดหน้า ผมอยู่เลนขวา เลนซ้ายเป็น 10 ล้อ ตอนนั้นเลยไม่ต้องคิดอะไรมาก จับพวงมาแน่นๆ แล้วแตะเบรก
แต่วันนั้น ถ้าไม่มี 10 ล้อข้างๆ ก็บอกยากนะว่าผมจะเผลอหลบรึป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2017, 23:48:50 โดย sabuy »

ออฟไลน์ โบตั๋น

.
.
จริงๆน่าจะบังคับรถทุกรุ่นติดตั้งระบบช่วยการทรงตัว vsc vsa esc
ให้ครบทุกรุ่นตั้งแต่ออกจากโรงงานได้แล้วนะครับ
เห็นคลิปหักหลบทีไร รถเสียอาการ เกิดอุบัติเหตุทุกที

ออฟไลน์ Pegasus7700

....ขอแทรกนอกประเด็นสั้นๆ.  แค่รู้สึกสงสารทั้งคนทั้งหมา
ในกรณีเราชนคน หากเราไม่เป็นอะไรคงลงรถมาดูอาการ

แต่น้องหมา หากเราไม่เป็นอะไร ต่อให้เขาผิดมาตัดหน้า ก้ออยากให้เห็นใจไปดูอาการหรือช่วยเหลือตามสมควรของวิจารณญาณแต่ละท่านด้วยนะครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Niceguy_C

เรื่อง หมาตัดหน้า มันแล้วแต่สัญชาติญานของคนขับล่ะครับว่า จะตัดสินใจยังไง

บางที เราๆท่านๆ นั่งพิมพ์ก็บอกได้ว่า พุ่งชนเลยสิ แต่เวลาเจอจริงๆ มันไม่มีเวลาให้คิดหรอก สัญชาตญานมันจะบังคับแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนก็พุ่งชนหมาเลย บางคนก็หักหลบ

แต่ประเด็นคือ เข็มขัดนิรภัย และ คาร์ซีทสำหรับเด็ก

ต่อให้คุณนั่งรถหรูราคา สิบล้าน ผ่านความปลอดภัย 5 ดาวเต็มทุกสำนัก มีระบบกันรถลื่น กันไถล ระบบช่วยการทรงตัว แต่ถ้าไม่รัดเข็มขัดนิรภัย หรือไม่มีคาร์ซีทสำหรับเด็ก เวลาเกิดอะไรขึ้นมา ก็แล้วแต่บุญแต่กรรมอย่างเดียวล่ะ

เพราะฉะนั้นแล้ว ประเด็นเรื่องนี้ ไม่ควรมองว่า ชนหรือไม่ชนหมา แต่ควรมองว่า นั่งหลังก็ต้องรัดเข็มขัด และเด็กต้องมี คาร์ซีท

อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ทุกครั้ง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
สลดครับ ถ้าเป็นตัวผมเองคงบ้าไปเลย

ข่าวนี้เป็นอุทาหรณ์ครับ car seat นั้น จำเป็นต้องมีไว้เผื่อเหตุการณ์ไม่คาดคิดครับ

ออฟไลน์ ps000000

บางคนก็ตกใจหักหลบโดยไม่สามารถควบคุมได้

ออฟไลน์ JeansZ

หมาวิ่งตัดหน้า ผมไม่หลบนะครับ เพราะผมคิดว่าชีวิตคนในรถสำคัญกว่าชีวิตหมา ถ้าจะชนก็ต้องชน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ beauky101

• **
ใช้แล้วครับไม่ควรหักหลบ ของผม 3 วินาที่ นับตั้งแต่ที่เห็น ชนคือชนครับ ขวาคือรถสวนซ้ายคือตกถนน ของผมชนอย่างเดียว

ออฟไลน์ snowjorking

• Newbie
  • *
    • http://chupachups.takeandcare.co.th/
ผมขับรถต่างจังหวัดบ่อยเจอประจำ เปลี่ยนซ่อม สเกิร์ตหน้าไป 2 ครั้งละ หมาพวกนี้ถ้าจังหวะแบบนี้ชนได้ต้องชนครับ หากใช้ความเร็วสูงด้วยยิ่งห้ามหักหลบ (ไม่ได้โหดร้ายกับหมานะครับผมไม่ยอมเอาชีวิตไปแลกกับหมาแน่นอน) ใจแข็งๆจับพวงมาลัยให้แนนๆ เบรกให้รถใช้ความเร็วต่ำที่สุดก็ปล่อยไปเลยครับ หากหักหลบรถไม่ตกถนนก็รถอีกฝั่งชน หนักกว่าเก่าแน่  RIP สงสารเด็กครับ
Driven by the heart

ออฟไลน์ h0661036

หมา หลุม น้ำ ...ถ้าฉุกเฉิน ผมไม่หลบ  รถพังช่างมัน ไม่ตาย หาเงินมาซื้อใหม่ได้