ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง คาร์บอนไฟเบอร์ ครับ  (อ่าน 6631 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
ถามเรื่อง คาร์บอนไฟเบอร์ ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 14:20:18 »
คาร์บอนไฟเบอร์ มันคือการทำ Mold และขึ้นงานไฟเบอร์ แล้วเอาไปหุ้มผ้าคาร์บอนใช่มั้ยครับ
ถ้าใช่แล้วมันจะแข็งแรงกว่าฝาเดิมมั้ย น้ำหนักเบากว่าของเดิมมั้ย หรือถ้าไม่อยากได้รายคาร์บอนก็สามารถขึ้นงานไฟเบอร์และทำสีเดิมก็ได้ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ paeybu

Re: ถามเรื่อง คาร์บอนไฟเบอร์ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 14:30:48 »
ขึ้นด้วย Carbon fiber เลยครับ

แต่บางคนอยากได้แค่ลายก็เอาไปหุ้มเฉยๆ

ทำสีได้ครับ

ออนไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ถามเรื่อง คาร์บอนไฟเบอร์ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 14:47:12 »
เท่าที่ทราบ ถ้าประโปรงคาร์บอนแท้ทั้งฝา เบากว่ากระโปรงเดิมๆครับ
แข็งไหม? คิดว่าแข็งแต่เปราะนะ เหมือนเวลาชนจะแตก แต่ประโปรงธรรมดาจะบุบ

สวนตัวคิดว่ามีข้อดี 2 อย่าง
1.สวย
2.เบา
แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 14:52:04 »
ความแข็งนั้นเขาต่อน้ำหนักที่เท่ากันและต้องดูทิศทางของแรงที่มากระทำด้วยครับ

เอาแบบบ้านๆแบบที่เราทำนี่พูดว่าเน้นหล่ออย่างเดียวน่าจะเหมาะกว่า

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 14:56:13 »

แต่บางคนอยากได้แค่ลายก็เอาไปหุ้มเฉยๆ

ทำสีได้ครับ

ขึ้นด้วยคาร์บอนไฟเบอร์คือยังไงครับ ไม่เข้าใจครับ
เหมือนเคยเห็นบริษัทที่นึงทำ ก็คือขึ้นโมลไฟเบอร์ หล่ออกมาแล้วห่อผ้าคาร์บอนลงไป

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 15:12:19 »
บอกคาร์บอนแท้ จริงๆคือ"ผ้า"คาร์บอนแท้
แล้วก็มี เพียวคาร์บอนอีกงาน

สับสนเหมือนกันครับ ตกลงงานไหนดี และทน ใช้งานได้เท่าของ OEM

ออฟไลน์ Hein9er

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 16:21:19 »
ที่เห็นคือ เค้าใช้ผ้าคาร์บอน แผ่นๆครับ ใส่เข้าที่ mold เลยครับแล้วตัดให้เข้ารูปกับ mold แล้วทำปฎิกิริยากับสารเคมีบางอย่าง
เพื่อให้มันขึ้นรูปออกมาเป็นชิ้นงาน หลังเคาะออกจาก mold เลยครับ มันถึงมีน้ำหนักเบากว่าพาร์ทปกติค่อนข้างมาก

ถ้าเอาพาร์ทที่เป็นพวก fiber ปกติไปหุ้มผ้า น้ำหนักมันไม่น่าจะต่างกันมาก จะได้แค่สวยเฉยๆมากกว่าครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 16:36:25 »
แบบที่บ้านเราทำกันคือหล่อไฟเบอร์กลาสขึ้นมา แล้วเอาผ้าคาร์บอนหุ้มทับเพื่อเอาลายสวย ๆ แค่นั้น

ส่วนความทนนั้นก็ตามสภาพไฟเบอร์กลาสนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 17:07:17 »

ทำสีได้ครับ

ขึ้นด้วยคาร์บอนไฟเบอร์คือยังไงครับ ไม่เข้าใจครับ
เหมือนเคยเห็นบริษัทที่นึงทำ ก็คือขึ้นโมลไฟเบอร์ หล่ออกมาแล้วห่อผ้าคาร์บอนลงไป

ก็เป็นโมลแล้วก็วางผ้าคาร์บอนเลยครับ

ขั้นต่อไปที่ใช้ epoxy/resin ถ้างานดีๆก็จะใช้ vacuum infusion

สูญญากาศแล้วก็ดูดเอา

ถ้าเป็น fiber หรือพลาสติกหุ้มคาร์บอน ไม่มีประโยชน์ด้านความเบานอกจากความสวยงามครับ
แต่กับบางชิ้นเช่นชิ้นส่วนในคอนโซล ก็คงไม่ลงทุนขนาดขึ้นงานด้วยคาร์บอน เลยนิยมหุ้มมากกว่าครับ

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 17:37:29 »
ใช้เส้นใยคาร์บอนมาถักก่อนเเล้วค่อยเอาไปลงกาว/ขึ้นรูปด้วยความร้อน ในยูทูปก็มีครับ สารคดีการผลิตรถแลมโบนี่แหละ เห็นขั้นตอนแล้ว....อื้อหือ
~~

ออฟไลน์ Amhere50th

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 19:09:58 »
 คาร์บอนไฟเบอร์ที่บ้านเราทำคือเอาชิ้นงานไปทาเรซิ่นแล้วแปะผ้าเคฟล่าจะเอากี่ชั้นก็ตามใจคนทำ งานออกมาหนักกว่าเดิมแน่นอน แต่ถ้าเป็นวงการsuper carเค้าจะใช้ผ้าเคฟล่าอีกแบบ เรียกว่า pre-preg kevlar มันจะมีเรซิ่นในตัว ใช้ลอกแปะแบบสติ๊กเกอร์ แปะแค่ชั้นเดียวพอ หลังจากนั้นใช้การvacuum แล้วเอาไปอบ งานออกมาสวยใสโดยไม่ต้องพ่นเคลียส์เลย เนียน และเบา

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 19:42:27 »
มีวิธีขึ้นหลายวิธีครับ แบบ Vacuum แบบเม้นท์บน บ้าพลังหน่อยก็ทอขึ้นมาเลยแบบ LFA (เลยขายขาดทุนทุกคัน 55)