โพลล์

รถ A (or sub b) sedan 4 ประตู
4 (19%)
รถ A (or sub b) hatchback 5 ประตู
17 (81%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 20

ผู้เขียน หัวข้อ: ในงบประมาณ 3-4.5 แสน ถ้าต้องเลือกรถใหม่ระหว่าง A (or sub b) คุณจะเลือกรถแบบไหน  (อ่าน 3427 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
จากแนวโน้มที่ทาง Daihatsu อาจ (จะ) นำรถแบบ Sub b sedan มาทำตลาดในบ้านเรา

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=60612.msg1068081;topicseen#msg1068081

ท่านคิดว่าถ้าท่านเป็นผู้ใช้งานทั่วไป ที่มีงบจำกัดมากๆ คือ ประมาณ 3-4.5 แสนไม่เกินนี้

ต้องการรถ Eco car เครื่อง 1.0-1.2 ไว้ใช้งานทั่วไป

ระหว่างรถแบบ

A (or sub b) sedan 4 ประตู ขอยกคันนี้นะครับ

กับ A (or sub b) hatchback 5 ประตู ขอเอาเจ้ามาร์ชมาชนครับ

ท่านจะเลือกรถแบบไหนมากกว่าครับ และเพราะเหตุผลอะไร

ส่วนตัวผมถ้ามีตัวเลือกในราคาเท่าๆ กัน ผมคงเอา 4 ประตูมากกว่าครับ

มีที่เก็บของด้านหลัง สะดวกดี แถมมีท้ายอุ่นใจ ห่างจากเรามากว่ารถ 5 ประตูครับ

ถ้าได้เบาะพับได้ด้วยจะดีมากๆ ครับ

ออฟไลน์ Staples

เป็นผม เอา Solio ตัวต่ำสุดครับ พื้นที่เยอะ ขนของเยอะ น่าจะแต่งสนุก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อ่า เป็นผมคงไปอัลติสมือสองครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมชอบรถเก๋งครับ ส่วนแฮชต้องดูเป็นรุ่นๆ ไป

ออฟไลน์ sukhontha

...ผมไม่เลือกท้องสองรุ่น...

ผมเอาปลอดภัยมาก่อน  ต่ำสุดคือ c  เมืองไทยไม่ใช่เมืองนอก รถพวกนี้ขับหกสิบเจ็ดสิบ  ชนก็ปลอดภัย  ในไทย  ในเมืองยังขับกันร้อยสี่ร้อยห้า... ผมกลัวครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

...ผมไม่เลือกท้องสองรุ่น...

ผมเอาปลอดภัยมาก่อน  ต่ำสุดคือ c  เมืองไทยไม่ใช่เมืองนอก รถพวกนี้ขับหกสิบเจ็ดสิบ  ชนก็ปลอดภัย  ในไทย  ในเมืองยังขับกันร้อยสี่ร้อยห้า... ผมกลัวครับ

+1 ครับ ถ้าเลือกได้ควรใช้ c seg เป็นอย่างน้อย เผื่อความปลอดภัยไว้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ koboab

• Jr. Member
  • **
ในงบจำกัด น้องมีนาดีครับ เคยใช้รุ่นนี้มาก่อน ประทับใจมากกับรถคันแรก  ;)

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
5ประตูครับผมสายแวน ใส่ของสะดวกมาก

ออฟไลน์ SM.

ถ้าเลือกรถเล็ก แสดงว่าต้องการความคล่องตัวด้วย ผมเอา HB ครับ หน้าสั้น ท้ายสั้น คล่องตัวมากๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
5ประตู เอนกประสงค์ดี

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
เอา Camry ปี 2007 - 2008 ดีไหมครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เมื่อไม่นานนี้ผมได้Almera มาครอบครอง

พบว่าการมีแฮทช์แบคด้านหลังอย่างเบาะไม่มีอะไรกั้นแบบ แจ๊ซ มาร์ช ยาริส และMirage  ทำให้เสียงจากล้อหลังดังชัดเจนเกินเมื่อเทียบกับeco car 4 ประตู

เป็นข้อเสียที่ผมมองข้ามมาตั้งนาน เพราะก่อนนี้ผมคิดว่ารถญี่ปุ่นอีโค บี ซับบี เซกเมนท์ มันคงดังแบบนี้หมด แต่รถยุโรปแฮทช์ BMW Compact Benz CLC MINI หรือ New Beetle มันไม่มีเสียงล้อหลังดังแบบรถญี่ปุ่นพวกนี้เลย

ถ้าไม่นับเรื่องความยาวของตัวถังAlmera ที่ผมไม่ชอบแล้ว ผมคงจะเอียงไปทางรถสีประตูมากกว่า เพราะมันใข้สอยได้ดีกว่าในการบรรทุกคนหรือสัมภาระต่างๆในชีวิตประจำวัน และขับสบายหูกว่า

สุดท้ายก็ขอดูรถก่อนดีกว่าครับ