ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับกรณีผู้ค้ำซื้อรถยนตร์ครับ  (อ่าน 3006 ครั้ง)

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
คือถ้าเจ้าของรถซื้อรถไปใช้แล้วเกิดขาดผ่อนส่งงวดจนถึงขึ้นถูกยึดรถ ผู้ค้ำจะมีผลกระทบอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
Re: อยากทราบเกี่ยวกับกรณีผู้ค้ำซื้อรถยนตร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 15:11:23 »
น่าจะติดแบล็กลิสทั้งคู่นะครับ

ออฟไลน์ Mercedes Bomb

• Jr. Member
  • **
Re: อยากทราบเกี่ยวกับกรณีผู้ค้ำซื้อรถยนตร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 22:42:45 »
ในกรณีที่ ผู้ชำระหนี้ ชำระไม่ได้ หรือทวงไม่ไ่ด้เมื่อครบกำหนดขาดชำระ 3 เดือน เกิดกรณีัยึดรถ
ทางเจ้าหนี้ ไม่ว่าจะเป็น ลิซซิ่ง ธนาคาร อะไรก็แล้วแต่ จะโทรมาทวงหนี้กับผู้ค้ำประกันแทนครับ

หรือถ้ายึดรถไปแล้วขายทอดตลาดต่อ ถ้าเงินที่ได้มาหักลบกลบหนี้กันได้ ก็จบ
แต่ถ้าไม่จบ คือ เงินที่ขายทอดตลาดออกไป หักชำระหนี้ไม่พอ
ค่าส่วนต่างที่ต้องจ่าย ถ้าทวงกับผู้ชำระหนี้ไมไ่ด้ ผู้ค้ำประกันแหละครับ จะโดนทวงต่อ

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 12:00:37 »
ง่ายๆเลยครับ ผู้ค้ำประกันเงินกู้ = ผู้กู้ครับ

ผู้กู้โดนยังไง ผู้ค้ำโดนอย่างงั้น ถ้าไม่ใช่เีมีย ลูก ญาติสนิท อย่าไปค้ำครับ
แม่ผมเองยังโดนมาแล้ว ไปค้ำให้น้องชายแท้ๆ ส่วนไอ้น้าผมตัวดี ไม่ส่งสองงวด จดหมายมาถึงแม่ผมครับ

ส่วนตัวผม เรื่องค้ำประกันเงินกู้นี่จะไม่ค้ำให้ใครเด็ดขาดครับ แต่ถ้าจะให้ไปค้ำหัวใจสาวๆน่ารักๆ อันนี้ยอมครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011