ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆชอบ Sedan 4ประตู หรือ Hatchback 5ประตู??? (มี ข้อดี/ข้อเสีย อะไรบ้างครับ)  (อ่าน 10493 ครั้ง)

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
จากที่ Yaris Ativ ออกตัว Sedan 4ประตู มา ราคาน่าสนใจมากกกกก แต่เหมือนจะมีตัว Hatchback 5ประตู ตามมาอีก (เดาเอา)
ซึ่งตอนนี้ผมเลือกที่จะรอตัว 5ประตูมาดูก่อนว่าเป็นยังไง (กลัวเสียดายตอน 5ประตู ออกมา จะขายแล้วไปออกใหม่ก็ขาดทุนอีก)

เลยอยากถามเพื่อนๆครับ ว่าส่วนใหญ่ชอบ Sedan 4ประตู หรือ Hatchback 5ประตู กันครับ (มี ข้อดี/ข้อเสีย อะไรบ้างครับ)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ผมชอบใส่ของยาวๆ แต่ถ้าซีดานรุ่นไหนพับเบาะหลังได้ ก็จะใส่ได้ยาวกว่า
แต่ใส่ของแนวตั้งนี่ แฮชอาจจะได้เปรียบเป็นบางลักษณะที่ทั้งยาวทั้งสูง
สรุปส่วนตัวชอบ 5 ประตู

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ซีดาน มีท้าย เพรียวลมกว่า มีตูดให้อุ่นใจบ้างเผื่อถูกจิ้มท้าย ภาพรวมการออกแบบดูสมส่วน ลงตัวกว่า และพี่ไทยเดิมๆ ชอบรถมีท้าย

แฮทช์แบค อรรถประโยชน์ กะทัดรัด คล่องตัว มิติการขนของทำได้ดีกว่า มักมีลมวนที่ฝาท้าย บรรเทาได้ด้วยการแปะครีบดันให้แนวอากาศไหลไปทางอื่น ส่วนใหญ่แล้วไม่เพรียวลมเท่าซีดาน เสียงมักเข้ามาทางฝาท้าย

ประมาณนี้ครัช

ออฟไลน์ chatier

• Jr. Member
  • **
ถ้า Ativ H/B ออกมาเหมือนกับ SDN ทุกอย่าง ทั้งราคาและออปชั่น ต่างกันแค่ตูด คิดว่าสัดส่วนยอดขายจะอยู่ที่ประมาณเท่าไรกันครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

เอาแบบคนแก่นะ 4 ประตู ตอนชนรถมันไม่ถึงตัว

5 ประตู น่ากลัวนิดเดียวก็ถึงตัวแล้ว

ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ 4 ประตู  เก็บของมิดชิดดี  ที่เก็บของใหญ่กว่า 5 ประตู

5 ประตู ถอยจอกง่ายกว่า 4 ประตู ใส่ของสูงได้  พับเบาะใส่ของชิ้นใหญ่ได้  มุดง่ายกว่า 4ประตูครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมใช้รถ sedan 15 ปี ตอนนั้นก็แอนตี้รถท้ายตัดน่าดูเลยครับ ตอนนั้นคิดว่าให้ตายยังไงก็จะไม่ใช้รถท้ายตัด

หลังจากได้ space wagon มาเป็นท้ายตัดคันแรกในชีวิต

Yaris Jazz Freed Odyssey และ Cube ก็ตามต่อๆกันมาเลย
แถมเวลาไปตจว.ผมก็เช่าแต่รถท้ายตัดขับอย่าง
Avanza Fortuner และ Yaris โฉมปัจจุบัน

ผมว่ามันสะดวกหลายๆอย่างแบบบอกไม่ถูกเลย
ไม่นับเรื่องลูกๆ ก็คงเป็นของที่ไว้ขน...

เฟอร์นิเจอร์ ต้นไม้ จักรยาน สินค้า มันสะดวกแบบบอกไม่ถูกเลยล่ะครับ

เคยยืมรถซีดานคุณแม่มาใช้ รู้สึกว่าไม่ชอบขึ้นมายังไงไม่รู้

...เป็นผม ผมจะรอ yaris ตัวใหม่ครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ส่วนตัวผมชอบรถ Hatchback มากกว่า Sedan ครับ ขับมา 3 คันแล้ว รู้สึกว่ามันกะระยะด้านหลังง่ายดี เก็บของสะดวก ยิ่งเป็นพวก Crossover หรือ SUV จะชอบมากๆครับ

แต่รถ Sedan บางรุ่น ก็ทำให้ผมชอบมากกว่าตัวถัง Hatchback ในรุ่นเดียวกัน เช่น Civic Turbo RS Mazda 3 Sedan
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ No Trespassing

ได้ทั้งสองแบบครับ เพราะที่บ้านก็มีทั้งคู่

ข้อดี : ขนของได้ยาวและเยอะ ล่าสุดซี้อโต๊ะหน้าขาวยาว 1.5 เมตรมาสองอัน ก็พับเบาะหลังลง แล้วเอาโต๊ะสอดเข้าไป
ถ้าเอารถเก๋ง 4 ประตูไปหมดสิทธิ์ เพราะพับเบาะไม่ได้

อีกทั้งหาที่จอดง่าย คล่องตัว กะระยะสบาย

ข้อเสีย : ไม่เก็บกลิ่น ซี้อแกง ซี้อข้าว กลิ่นหึ่งเต็มรถ อีกทั้งวิ่งเร็วๆมีอาการท้ายลอยมากกว่าซีดาน เวลาวิ่งผ่านฝน กระจกหลังเลอะเต็มไปหมด

ออฟไลน์ samaklen

อยากให้มีแบบ แวนให้เลือกมากกว่าครับ
ดูมันผสานทั้งสองแบบเข้าด้วยกัน

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ถ้า Ativ H/B ออกมาเหมือนกับ SDN ทุกอย่าง ทั้งราคาและออปชั่น ต่างกันแค่ตูด คิดว่าสัดส่วนยอดขายจะอยู่ที่ประมาณเท่าไรกันครับ

ผมว่า Yaris จะขายได้น้อยกว่า Ativ 1,000-1,500 ในทุกๆ เดือน เช่น
Ativ ได้ 4,500 ส่วน Yaris ก็จะได้ 3,000-3,500 คันครับ
ตามสถิติเก่าๆ ของ Vios 1500 vs Yaris 1500 และ City vs Jazz
แต่ทุกสิ่งทุกอย่างมันจะยกเว้นถ้า Yaris ใหม่โคตะระสวยกว่าเมื่อมองเทียบกับ
Ativ ยอดขายก็อาจจะสูสีคู่คี่กัน หรือบางที 5 ประตูอาจจะชนะ 4 ประตูได้ในเคสนี้

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
หลังจากใช้ทั้ง ซีดาน และ suv ทรง hatchback อย่าง subaru xv ตอนนี้สรุปได้แล้ว ว่าอยากได้รถพวก van , estste , wagon , touring มากที่สุดครับ
ชอบความนุ่ม ของ sedan มากกว่าพวก suv
และก็ชอบให้ท้ายยาวๆ มากกว่า Hatchback จะได้ใส่ของได้เยอะๆหน่อย ชนก็มีระยะไม่ถึงตัวง่าย
แต่ตัวเลือกในตลาดมีน้อยมากๆ และก็ราคาแพงลิบลิ่วไปเลย ถูกสุดตอนนี้ก็เหมือนจะเป็น v60 เลย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

หลังจากใช้ทั้ง ซีดาน และ suv ทรง hatchback อย่าง subaru xv ตอนนี้สรุปได้แล้ว ว่าอยากได้รถพวก van , estste , wagon , touring มากที่สุดครับ
ชอบความนุ่ม ของ sedan มากกว่าพวก suv
และก็ชอบให้ท้ายยาวๆ มากกว่า Hatchback จะได้ใส่ของได้เยอะๆหน่อย ชนก็มีระยะไม่ถึงตัวง่าย
แต่ตัวเลือกในตลาดมีน้อยมากๆ และก็ราคาแพงลิบลิ่วไปเลย ถูกสุดตอนนี้ก็เหมือนจะเป็น v60 เลย

ชอบครับ เปรียบเทียบได้รายละเอียดเยอะดี

ออฟไลน์ starlight

ผมชอบ hatch back มากกว่า  ซีดาน

เคยใช้ซีดานมาก่อน  แต่พอมาได้ใช้ 5 ประตู ติดใจในความเอนกประสงค์มากกว่า   

เสียดายอย่างนึง  บ้านเรามีตัวเลือกแบบแวกอนให้เลือกซื้อมากนัก ตลาดในไทยนิยมซีดานมากกว่า

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้าเป็นรถที่เหมือนกันทุกอย่าง แต่มีตัวถังให้เลือก

ผมเลือก Hatchback เพราะความชอบรถท้ายตัดล้วน ๆ ครับ

ไม่มีเหตุผลอะไรเลย แค่ชอบครับ มันดุ๊กดิ๊กน่ารักดี

ออฟไลน์ GOBBS

HB ใส่จักรยานง่ายกว่าเยอะ ... สำหรับคนบ้าจักรยานแบบผมคงไม่ไปซีดานแน่นอนครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ชอบ H/B มากกว่า Sedan ครับ

ถ้า Accord บ้านเราเอารุ่น Estate เข้ามาก็เลือก Estate แน่นอนครับ
แต่ไม่มีก็ต้องเล่น Sedan อย่างไม่มีทางเลือก

หลายรุ่นก็ออกแบบเป็น H/B ก่อน เช่น Mazda2 และ Jazz
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ชอบ hb ครับ
มีความรู้สึกว่ามันใช้พื้นที่ได้สะดวกกว่า
ห้องโดยสารโปร่งกว่า ยิ่งถ้าเบาะหลังปรับระดับได้ด้วยก็ยิ่งแจ่ม sedan มักปรับไม่ได้
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Boyja

ส่วนตัวชอบ HB มากกว่าเพราะสะดวกในการยกของ วางของ พื้นที่มากกว่า  รวมทั้งทรงของมันด้วยครับ  :-X

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวชอบ Sedan ค่ะ ช่วยกรองกลิ่นเวลาซื้อกับข้าวได้ส่วนนึง ถ้าเกิดอุบัติเหตุ อย่างน้อยก็มีท้ายรถไว้ให้อุ่นใจหน่อย
แต่ถ้าบ้านเราเริ่มขายรถ Estate เมื่อไหร่ เราคงซื้อแน่นอนค่ะ เคยใช้ Subaru Outback แล้งติดใจ  :-*
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ mothsan

ชอบแบบ HB มากกว่าเพราะใช้งานได้หลากหลายมากกว่่า
แต่จากอุบัติเหตุในไทย ที่ชนท้ายกันแรงๆ
ผมว่าถ้าซื้อใหม่คงเลือกแบบ sedan แต่ต้องเบาะพับได้ด้วย ไม่งั้นก็ได้แค่ใหญ่ แต่ไร้ประโยชน์

ชอบแบบ HB มากกว่าเพราะใช้งานได้หลากหลายมากกว่่า
แต่จากอุบัติเหตุในไทย ที่ชนท้ายกันแรงๆ
ผมว่าถ้าซื้อใหม่คงเลือกแบบ sedan แต่ต้องเบาะพับได้ด้วย ไม่งั้นก็ได้แค่ใหญ่ แต่ไร้ประโยชน์

มีเหตุผลครับ

ออฟไลน์ Tien.W

หัดขับ ด้วย space wagon หน้าสั้น มองไม่เห็นฝากระโปรง ท้ายตัด

ข้อดีคือ ขนของที่มีความสูง ความยาว ได้ง่าย / ถอยจอดง่าย

พอคันถัดมา ขอลองซีดานมั่ง Civic FD ... ไม่ถนัดเลย ถอยจอด ต้องเปิดประตูส่องตลอด (ไม่มีเซนเซอร์) ขนของก็ได้น้อย แต่ดีตรงที่ เก็บของมีกลิ่น หรือ ของที่มีค่าได้ดี ไม่ต้องมีม่านบัง

สุดท้าย คันปัจจุบัน ก็กลายเป็น CRV ท้ายตัดเหมือนเดิม และถ้าจะต้องซื้ออีกคัน ยังไงก็ท้ายตัดครับ

ออฟไลน์ Auto

รถเก๋งชอบ 4 ประตูมากกว่าครับ   เพราะมี PPV  5 ประตูอยู่แล้ว 
ถ้าซื้ออีกเก๋ง จะเหลือแค่ 2 ประตู ( รถสปอร์ต ) 

ออนไลน์ PREM

ถ้าเป็นรถคันเดียวใช้ทั่วไป เลือก hatchback แน่นอนครับ ประโยชน์ใช้สอยดีกว่าเยอะ
แต่ถ้าสมมุติเป็นรถคันที่สอง อยากได้สไตล์หรูสปอร์ดก็ sedan แน่นอน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Fly to dream

5 ประตูครับ ขับมุดคล่องมาก จอดง่าย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ koboab

• **
แฮชแบค ถ้าไม่ดี คงไม่มีขายจนทุกวันนี้ แล้วก็คงมีแต่สี่ประตูไปตลอดละครับ

อันนี้จะตอบกวนทำไม  ;D

ผมใช้คันแรก น้องมีนา  ต่อมาใช้ พัลซ่า  ค่อนข้างประทับใจกับรถ แฮชแบค มากครับ

เหมือว่ามันอรรถประโยชน์กว่า ถ้าหากใช้ส่วนตัว หรือสองคน ผมมั่นใจว่าขนของได้เยอะกว่าซีดาน

ถอยจอดก็ง่าย โดยรวมๆ แล้วชอบมากกว่า อารมณ์ล้วนๆครับ  :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถเล็กๆต่ำกว่าCsegment ยังไงผมก็ชอบHBมากกว่าครับ

ออฟไลน์ sabuy

• **
ถ้าใช้แค่ 2 คน ไม่ได้เน้นไว้ขนของชิ้นใหญ่
ผมเลือกจากภายนอกครับ
ไปดูคันจริง ทั้ง 4 และ 5 ประตู เดินวนรอบๆ ดูหลายๆมุม
รู้สึกว่า แบบไหนสวยกว่า เลือกอันนั้นครับ
แต่ละรุ่น ผมว่า 4 กับ 5 ประตูสวยไม่เท่ากัน ต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ

ออฟไลน์ o0Zenith0o

• **
ชอบ Sedan แบบพับเบาะหลังได้มากกว่าครับ
เพราะรู้สึกปลอดภัยกว่า เก็บกลิ่นดี เบาะหลังกว้าง แต่งสวยด้วย
HB ก็ดีครับ แต่เพราะชีวิตอยู่กับรถ HB มาตลอดเลยอยากได้ Sedan มั่งง่ะ
Focus 1.5 EcoBoost ผู้ซดน้ำมัน

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
ชอบH/B มากกว่าครับ

1.ในsegเดียวกันขนาดจะสั้น หาที่จอดง่าย ในพื้นที่จำกัดท้าย,หัวไม่ยื่น

2.วางของ หยิบของ ไม่ต้องเปิดฝากระโปรงท้าย มีประโยชน์มากตอนฝนตก

3.เวลานั่งในรถจะดูโปร่งตากว่า เพราะแนวหลังคาจะจรดฝาท้าย

4.พับเบาะแถวสองเพิ่มเนื้อที่ได้เอนกประสงค์ เรื่องกลิ่นอาหารที่กลัวกัน แก้โดยใช้กล่องพลาสติกมีฝาล็อคติดท้ายรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2017, 12:49:24 โดย Nonnics »