ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆชอบ Sedan 4ประตู หรือ Hatchback 5ประตู??? (มี ข้อดี/ข้อเสีย อะไรบ้างครับ)  (อ่าน 10489 ครั้ง)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
ปกติชอบรถ Estate ครับ เพราะดูจากประโยชน์ใช้สอยเป็นหลัก

แต่ รถ Estate ในบ้านเรามันไม่ค่อยมี มีก็แพงโดด

ฉะนั้นจึงเลือกรถ Hatchback มาแทนที่

สิ่งที่ทำให้ประทับใจมากกว่ารถ Sedan คือเบาะหลัง

และ Access ของตัวสิ่งของที่มีขนาดใหญ่กว่ารถ Sedan ทั่วไป

จะเอาของเข้าประตูท้าย จัดวางจากประตูข้าง หยิบออกทางประตูหน้า ทำได้หมด

ในขณะที่ตัวรถก็สั้นกว่า คล่องตัวกว่า หาที่จอดง่าย

แม้จะหยิบของเปลี่ยนชุด ฝนตก ปีนไปด้านหลัง พับเบาะมาหยิบของได้ง่ายดาย (มีแผ่นบังสัมภาระ)

ถึงแม้ที่บ้านจะมี Sedan ที่พับเบาะได้เช่นกัน

แต่ประโยชน์ของมันมีไว้แค่ซื้อท่อประปายาวๆ โดยไม่ต้องแขวนนอกรถ เพราะช่องมันแคบมากจนสอดใส่อะไรได้ลำบาก

ออฟไลน์ MC Stradale

ชอบ Hatchback/Wagon ครับ แต่ที่บ้านไม่มีซักคัน

ออฟไลน์ SM.

ชอบ HB ครับ สวยกว่าในความคิดผม

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
ผมนี่ให้ตายก็ไป5ประตูครับ เนื่องจากของเยอะและเป็นคนเร่งๆ เอะอะก็โยนเข้าฝาท้ายหมด จะหยิบของจะวางของมันง่ายกว่าครับ ไม่ต้องคลานเข้าไปเอาของ เปิดเอาของแล้วมันไม่อุดอู้เหมือนสี่ประตูครับ