ผู้เขียน หัวข้อ: MG6 PHEV มีลุ้นเข้าไทยใน 18 เดือน  (อ่าน 5062 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
MG6 PHEV มีลุ้นเข้าไทยใน 18 เดือน
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 07:57:01 »
จากข่าว

http://www.businesscar.co.uk/analysis/under-the-microscope/under-the-microscope-we-talk-to-mgs-head-of-sales,-matthew-cheyne

แมททิว เชย์นี่ให้สัมภาษณ์ว่ารุ่นที่กำลังจะเข้า UK ต่อจาก XS คือ 3 mc ตามด้วย GS mc และ PHEV ใน 18 เดือน

ซึ่งตอนนี้ MG มี PHEV รุ่นเดียวเท่านั้นคือ MG6 และมีความเป็นไปได้สูงว่าจะส่งออกรุ่นพวงมาลัยขวาจากไทย

นั่นทำให้ MG Thailand จะถูกบังคับให้ขาย MG6 อย่างน้อย 1 รุ่นจึงจะได้สิทธิพิเศษด้านภาษี

ดังนั้นผมฟันธง ฉับๆ เลยว่า MG6 มีขายในไทยแน่ เพียงแต่เราอาจจะได้ใช้แต่รุ่น Plugin Hybrid ครับผม

ออฟไลน์ xman2029

Re: MG6 PHEV มีลุ้นเข้าไทยใน 18 เดือน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 08:25:09 »
รุ่น plugin นี่คือชาจไฟบ้านเข้าไปในแบตได้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Re: MG6 PHEV มีลุ้นเข้าไทยใน 18 เดือน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 08:34:00 »
ถ้าเขามองว่า ในประเทศจะขายยาก
เขาคงไปหาผลิตที่อื่นครับ  :'(

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 09:04:35 »
รุ่น plugin นี่คือชาจไฟบ้านเข้าไปในแบตได้ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ เหมือน e350e

SAIC มีโรงงานที่จีน ไทยและอินเดีย มีจีนกับไทยผลิตพวงมาลัยขวา

ก็มีความเป็นไปได้ว่าจะส่งจากจีนครับ แต่จากที่คุณธนากร กก.ผจก. CP Motor เคยพูดไว้ว่าจะเอารถชาร์จไฟบ้านเข้าไทย ผมว่ามีสิทธิ์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 09:36:08 »

SAIC มีโรงงานที่จีน ไทยและอินเดีย มีจีนกับไทยผลิตพวงมาลัยขวา

ก็มีความเป็นไปได้ว่าจะส่งจากจีนครับ แต่จากที่คุณธนากร กก.ผจก. CP Motor เคยพูดไว้ว่าจะเอารถชาร์จไฟบ้านเข้าไทย ผมว่ามีสิทธิ์

ครับ หวังว่าจะมา
Prius ก็เคยมีข่าว plug in จะมา แล้วก็หายเข้ากลีบเมฆ
Jazz ก็เคยมีข่าวจะทำตัว hybrid แล้วก็หายเข้ากลีบเมฆ ไปโผล่มาเลย์แทน
เป็นเรื่องที่น่าเศร้า  :'(

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 09:48:13 »

Prius ก็เคยมีข่าว plug in จะมา แล้วก็หายเข้ากลีบเมฆ
Jazz ก็เคยมีข่าวจะทำตัว hybrid แล้วก็หายเข้ากลีบเมฆ ไปโผล่มาเลย์แทน

ผมมองว่า PHEV มันโปรโมทเป็นรถพรีเมี่ยมได้ครับและไม่มีคู่แข่งในตลาดเลย แล้วตอนนี้เสียภาษีแค่ 5% ลองคิดดูเล่นๆ PHEV ราคาเริ่มที่ 990,000 บาท ท็อป 1.19 ล้าน (อิงจากราคาที่จีน 820000-980000 บาท) แต่แรงกว่า Camry 2.5HV

ผมว่า Prius มันไม่ถูกอะสิครับ ถ้า Plugin มา 1.3 ล้าน คนก็จะบอกว่าเอา Camry ดีกว่า ผมว่าโตโยต้าเค้าคงประเมินแล้วว่าไม่น่าคุ้มค่าลงทุน เพราะขายได้เดือนละ 100-200 คันสำหรับโตโยต้านี่ขี้หมามากๆ แต่ MG ขายได้เดือนละ 200-300 คันนี่จัดว่ายิ้มได้แล้ว สำหรับรถ Csegment

ส่วน Jazz Hybrid นี่มันครึ่งควบลูก เป็นไฮบริดครึ่งๆ กลางๆ ทั้งไม่แรงและไม่ได้ประหยัดมาก ไม่คุ้มกับราคาที่เพิ่มขึ้น

เทียบราคาเล่นๆ

Camry HEV ตัวท็อปในจีนก่อนรับสิทธิพิเศษรถยนต์ไฟฟ้า 364,800 หยวน = 1.81 ล้านบาท เข้าไทยปัจจุบัน +10% ก็ตัดอ็อปชั่นออกหน่อย ได้ 1.849 ล้านตามราคาปัจจุบัน พอเหลือ 5% น่าจะได้อ็อปชั่นเพิ่ม

Roewe ei6 ตัวท็อปในจีนก่อนรับสิทธิพิเศษรถยนต์ไฟฟ้า 222,800 หยวน = 1.1 ล้านบาท เข้าไทยมีความเป็นไปได้ว่าจะท็อป 1.19 ล้านหรือ 1.09 ล้านแล้วอ็อปชั่นจัดเต็มเหมือนในจีน ผมว่าราคานี้คนไทยเอื้อมถึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2017, 10:01:19 โดย ซิ่งเข้าส้วม »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 12:14:25 »

ผมมองว่า PHEV มันโปรโมทเป็นรถพรีเมี่ยมได้ครับและไม่มีคู่แข่งในตลาดเลย แล้วตอนนี้เสียภาษีแค่ 5% ลองคิดดูเล่นๆ PHEV ราคาเริ่มที่ 990,000 บาท ท็อป 1.19 ล้าน (อิงจากราคาที่จีน 820000-980000 บาท) แต่แรงกว่า Camry 2.5HV

ผมว่า Prius มันไม่ถูกอะสิครับ ถ้า Plugin มา 1.3 ล้าน คนก็จะบอกว่าเอา Camry ดีกว่า ผมว่าโตโยต้าเค้าคงประเมินแล้วว่าไม่น่าคุ้มค่าลงทุน เพราะขายได้เดือนละ 100-200 คันสำหรับโตโยต้านี่ขี้หมามากๆ แต่ MG ขายได้เดือนละ 200-300 คันนี่จัดว่ายิ้มได้แล้ว สำหรับรถ Csegment

ส่วน Jazz Hybrid นี่มันครึ่งควบลูก เป็นไฮบริดครึ่งๆ กลางๆ ทั้งไม่แรงและไม่ได้ประหยัดมาก ไม่คุ้มกับราคาที่เพิ่มขึ้น

เทียบราคาเล่นๆ

Camry HEV ตัวท็อปในจีนก่อนรับสิทธิพิเศษรถยนต์ไฟฟ้า 364,800 หยวน = 1.81 ล้านบาท เข้าไทยปัจจุบัน +10% ก็ตัดอ็อปชั่นออกหน่อย ได้ 1.849 ล้านตามราคาปัจจุบัน พอเหลือ 5% น่าจะได้อ็อปชั่นเพิ่ม

Roewe ei6 ตัวท็อปในจีนก่อนรับสิทธิพิเศษรถยนต์ไฟฟ้า 222,800 หยวน = 1.1 ล้านบาท เข้าไทยมีความเป็นไปได้ว่าจะท็อป 1.19 ล้านหรือ 1.09 ล้านแล้วอ็อปชั่นจัดเต็มเหมือนในจีน ผมว่าราคานี้คนไทยเอื้อมถึง

+1 ข้อมูลเยี่ยมครับ
หวังว่า MG จะผลิตและขายในบ้านเราครับ T^T
แต่อยากจะบอก MG ว่า
คุณทำได้นะ
เพราะอย่าง SUV ladder frame ผมเลือก D90 ของคุณมากกว่า
Everest, Fortuner นะ ยังไงก็ประมาณนี้จนกว่า All-new Fortuner
จะมาในอีก 4-5 ปีข้างหน้า อาจจะเลือก Toyota แต่ถ้าตอนนี้ ผมว่ารถคุณ
ดูเยี่ยมสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2017, 12:18:29 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ nai_innova

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 16:00:06 »
ถ้า MG เอามาขายจริง ผมบอกเลยว่าคุณจะนำหน้าโตโยต้าทันที เพราะโตโยต้าไม่ทำปลั๊กอิน
และอยากจะขอบอกว่ารถถ้าไม่ปลั๊กอินไม่ถือว่าเป็นรถไฟฟ้าหรอกครับ แค่เอามอเตอร์ไฟฟ้ามาช่วยแทนเทอร์โบประมาณนี้

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 18:23:51 »
เป็นข่าวดีมากครับ  ผมก็เชื่อว่าต้องมาแน่นอน

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 18:43:40 »
เกมส์มันเปลี่ยน ตั้งแต่กฏ ภาษีแล้ว

อย่าไปเทียบกับยุค prius

ผมว่าตอนนี้ toyota honda ค่ายต่างๆ ก็ต้องดิ้นเอาผลประโยชน์ตรงนี้แหละ

แต่ใครจะเปิดก่อนเท่านั้นแหละ

toyota eco มาช้าจริงๆ แต่พอเก็บข้อมูลได้ครบปุบ ออกรถใหม่มา ยอดขายค่ายอื่นก็นอนพักยาวๆไป

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 12:45:18 »
คงต้องรอดูก่อนว่า MG6 ตัวต่อไปจะได้ทำตลาดในบ้านเรามั๊ย แล้วค่อยลุ้นว่าตัวเสียบปลั๊ก จะมามั๊ย