ผู้เขียน หัวข้อ: ยางอะไหล่ในรถสมัยนี้ เพื่อนๆว่าสำคัญมั้ยครับ ???  (อ่าน 16771 ครั้ง)

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
Re: ยางอะไหล่ในรถสมัยนี้ เพื่อนๆว่าสำคัญมั้ยครับ ???
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 20:48:30 »
ไม่จำเป็นครับ ออกรถมากี่คันถอดทิ้งหมด
ยิ่งถ้ารถเก๋งไม่รู้จะใส่ไว้ทำไม แม่แรงที่ติดรถมาสอดไม่ได้ โหลดเตี้ยเกิน
นอกจากซื้อ Car Lift Ramps อันเล็กๆติดรถไว้ด้วย

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
Re: ยางอะไหล่ในรถสมัยนี้ เพื่อนๆว่าสำคัญมั้ยครับ ???
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 21:41:00 »
หึๆ ร้านปะยางเยอะเหรอ ลองรั่วตอนดึกๆดูดิ หึๆ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 22:58:55 »
จำเป็นครับ ถ้ารถคันนั้นวิ่ง 3 ล้อไม่ได้  ::)

คิดถึงช่วงล่างระบบไฮโดรลิคของ Citroen เลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 02:46:49 »
สำคัญครับ ไม่งั้นก็ใช้RFT

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 11:43:03 »
เดี๋ยวนี้เซลล บางค่ายเขามีแถมชุดเติมลมและหนอนปะยางฉุกเฉินแล้วนะครับวิธีประหาดูได้ตามยูทูป เห็นขายกันชุดละไม่ถึงพันก็มี แต่มีล้ออะไหล่ไว้เปลี่ยนดีที่สุด  8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 12:47:03 »
รถผมไม่มียางอะไหล่มาสองคันแล้วครับ รวมเวลาก็ประมาณ 7-8 ปี ยังไม่เจอปัญหาอะไร ดีศะอีกที่มันทำให้เรามีวินัยเรื่องการหมั่นดูลมยางมากขึ้น  :)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 21:03:23 »
สามห่วงลดต้นทุน แต่ยางที่ใส่เป็นแบบไหน
ถ้าจะบังคับให้ใช้ยางนิรภัย งั้นใช้ของชัยเสรีดีกว่า ยางแตกวิ่งได้อีกเป็นร้อยโล
ใส่แบบกันกระสุนทีเดียวจบ ยี่ห้ออื่นทนสู้ไม่ได้

รถเดินทางไกล วิบาก แรลลี่มียางอะไหล่สองเส้น บางคันสี่เส้นถ้าใส่ไหว
รถบรรทุกขาดไม่ได้ แตกทีต้องเปลี่ยนให้ไว ที่บอกไม่จำเป็นเอาไว้เป็นยาหอม
ลองกินข้าวลิงที ชาตินี้ไม่ลืม ขนาดมียางอะไหล่ยังต้องเรียกแท็กซี่มาเปลี่ยนให้ก็เยอะ
แม่แรง ประแจติดรถใช้ยาก ต้องต่อด้ามถึงจะโยกง่าย สิบล้อสองคนโหนถึงได้

ส่วนพวกจิ้มอุดถูกๆ แค่พอวิ่งกลับบ้านไปปะดีๆภายหลัง ไม่งั้นจะระเบิดได้
มียางอะไหล่อุ่นใจกว่าเยอะวิ่งได้เต็มที่ในทุกสภาพทาง
พวกล้อแคระแบบรถสปอร์ต แถมให้เข็นได้ วิ่งแค่ถึงจุดปลอดภัย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 12:46:22 »
มีไว้ อุ่นใจกว่าครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 13:03:00 »
เรื่องความจำเป็น สำหรับผม ต้องมีครับ

ผมมันประเภทชอบเดินทางไกลอยู่แล้ว ^^

แต่เรื่องสเป๊ครถ

เทียบกับเรื่องงงๆ
Toyota Estima รุ่นหลังๆมาไม่มียางอะไหล่ เหตุผลเพราะเพิ่มพื้นที่

Honda Odyssey รุ่นล่าสุดที่ใช้อยู่ ยางอะไหล่อยู่ในตำแหน่งใต้เบาะหน้า? ? ?
ผมยังไม่เคยแกะนะครับ แต่อ่านคู่มือเอา

แบบว่า ผมคงคิดว่ามันจำเป็นสำหรับฮอนด้า
แต่ไม่จำเป็นสำหนับพี่โต

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 14:00:32 »
ถ้าไม่ได้ขับเข้าป่าเขาก็ไม่จำเป็นครับ

ยางแบนรั่วก็ใช้ชุดปะเติมลมเอา

ถ้าแบบแตกฉีกขาดเลย ก็โทรเรียกรถบริการ เดี๋ยวนี้แบบฟรีๆมีเพียบ ทั้งแบบมากับรถ ประกัน บัตรเครดิต

ขอไม่เสี่ยงไปเปลี่ยนยางริมถนนบ้านเรา

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 16:34:59 »
จำเป็น สำหรับผม มีไว้อุ่นใจครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์