ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่นหน่อยเถอะ 2017 Audi TT (8S) ไม่มีกล้องหลัง ติดเพิ่มไม่ได้  (อ่าน 8569 ครั้ง)

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
จองรถMay 2017 รับรถ Oct 2017
รถเป็นสุภาพสตรีใช้ รถไม่มีกล้องหลัง ผมสอบถามไปหลายหนคำตอบโดยสรุปคือ ไม่สามารถที่จะติดเพิ่มได้
ด้วยเหตุผลคร่าวๆคือ รถผลิตออกมาเป็นล๊อต ทางMeister Technik เองก็ไม่สามารถจะไปเข้าไปทำอะไรได้
มันแล้วแต่ทางAudi AG. คือเรียกง่ายๆทางAudi AG. ผลิตอะไรออกมาเอ็งมีหน้าที่ขายก็ขายไป?
จะมาติดที่ศูนย์Meister Technik อีกก็ไม่ได้เพราะจะกระทบWorldwide Warranty อีก
ลูกค้าจะจ่ายเงินเพิ่มติดโดยตรงจากทางเยอรมันก็ประสานงานให้ไม่ได้ เพราะ มันจะทำให้ ป้ายoption tags ที่หลุมยางอะไหล่
บิดเบือน เมื่อเช็คกับทางฐานข้อมูล จริงๆไอ้ตรงนี้ ถ้าเรียกให้ถูกคือ "Build tags code" เป็นตัวบอกออพชั่น
รถว่ารถคันนี้ เบาะหนัง มีละลายหิมะในกระปุกพักน้ำ บลา บลา บลา จริงๆ ต่อให้เค้าassembled รถเสร็จเรียบร้อย
เค้าสามารถเพิ่มออพชั่นลงไปแล้วแปะ build tags code เพิ่มลงไปได้ ถ้าผลิตจากโรงงานเองไม่มีปัญหา
คราวนี้ Meisterเอง แจ้งผมว่า ต่อให้สามารถติดกล้องเองได้ก็ต้องไปเอาค่าพารามิเตอร์จากรถที่มีมา จริงๆเรื่องนี้ไม่ยาก
เลย จะเอาอะไรก็บอก มันหาได้หมดหละครับ  จริงๆถ้าไม่กระทบเรื่องการรับประกัน ชุดคิทของแท้ ติดตั้งพร้อมcoding
เรื่องพวกนี้ มันไม่เกินปัญญาคนเล่นรถที่จะทำหรอกครับ ถ้าจะทำ มันติแค่แตะอะไรประกันก็จะขาด สุดท้าย ผมลอง
ถามว่าแบบนี้ผมคงต้องดิ้นรนติดต่อไปAudi ที่เยอรมันเองสินะ(ทางเจ้าหน้าที่ก็บอกก็ต้องลองดู ซึ่งผมอีเมล์ไปแล้วเมื่อวาน)
ผมนี่จำความได้ก็ใช้แต่รถตระกูลVAG ใช้มาสักครึ่งชีวิตได้ถึงแม้จะไม่มีปัญญา ซื้อรถคันละ10ล้านก็เถอะ ผมว่าทางMeister ควรไปตีโจทย์ให้แตก
แม้กระทั่งรถในSegment อย่างพวกQ5 ถ้าลองไปเทียบกับคู่แข่ง เช่นVolvo ดู เค้าให้อะไรมามาบ้าง ในขณะที่Audi ให้อะไร
มาบ้าง มันแพ้ตั้งแต่อยู่ในมุ้งแล้วครับ ผมเนี่ยแม่ง VW/Audi โดยสายเลือดเลย ยนตรกิจก็มีตัวอย่างให้เห็นไปแล้วครับ ผมไม่ได้
ต้องการให้Meister มาตามใจลูกค้าตัวเล็กๆแค่1คนหรอกครับ แต่อยากให้มองว่าผมคือfeedback ชั้นดีของบริษัทคุณเลยหละ
ครับ ถามว่าตอนนี้ผมคาดหวังอะไรมั้ยคงไม่ครับ แค่อยากจะบอกว่าไม่ใช่ผมคนเดียวที่คิดว่า กล้องอันเท่าปลายนิ้วก้อยเล็กๆเหนือเพลท
ป้ายทะเบียนหลังเป็นปัญหาใหญ่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2017, 14:37:56 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ tum audi

• Newbie
  • *
ผมก็ใช้ TT อยู่ แต่เป็นตัวของเจ้าเก่า เคยติดต่อไปว่าถ้าจะเพิ่มระบบ nav ทำได้มั้ย เค้าบอกว่าได้ แต่ต้องสั่งมา อย่างน้อย 25 ชุด ชุดละหลายตังค แพง ไม่คุ้มเลย คือผมว่าเค้าอยากสั่งมานะ แต่แค่คนเดียวทาง เยอรมันไม่อนุมัติ ส่วน LED headlightติดตั้งไม่ได้  ที่จริง กล้องมองหลัง ไม่จำเป็นเลยนพครับ เมื่อก่อนก็อยากได้ แต่รถมันเล็กอยู่ละ ขับง่าย จอดง่าย แค่sensor ก็พอละ 
ส่วน Q5  ผมเสียดายเลย option น้อยไป  หรือว่า บอกไม่หมด
กะว่าถ้ามาตั้ง 0 ที่เชียงใหม่ กะจะออกอีกซักคัน   

ออฟไลน์ Mokorx

• Newbie
  • *
ข้อมูลติดตั้งกล้องหลัง Audi TT (ภาษาฝรั่งเศส)  ใช้ Google chrome แปล webwage เอานะครับ

ติดเพิ่มได้แน่ครับ

http://forums.audipassion.com/topic/191511-tuto-tt-mk3-retrofit-camera-de-recul/

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
อ่านแล้วก็เรื่องธรรมดามากเลยยี่ห้อไหนก็เป็นแบบนี้นี่  รถล็อตนี้เขาอยากให้มีออฟชั่นแค่นี้ก่อนอนาคตรุ่นใหม่ก็อาจจะมีมาเลย  อันนี้ไม่นับพวกที่เลือกออฟชั่นได้เองนะ

• I'm Back!
อ่านแล้วก็เรื่องธรรมดามากเลยยี่ห้อไหนก็เป็นแบบนี้นี่  รถล็อตนี้เขาอยากให้มีออฟชั่นแค่นี้ก่อนอนาคตรุ่นใหม่ก็อาจจะมีมาเลย  อันนี้ไม่นับพวกที่เลือกออฟชั่นได้เองนะ
ผมว่ามันควรเป็นStandard Equipment ได้แล้วครับสำหรับอุปกรณ์ตัวนี้นะ

ออฟไลน์ Sit: )

ไม่มีกล้อง แล้วมี sensor ไหมครับ
ถ้าไม่มีกล้องแล้วมี sensor ผมว่าก็พอถูไถ
เอาเข้าจริง รถที่ขับมาถ้ามีสองอย่างก็ดีไป
ถ้าต้องเลือกอย่างเดียว ขอเลือก sensor
เพราะมันเตือนได้แม่นยำกว่า ในขณะที่กล้องอาจมีมุมอับ

ส่วนเรื่องติดเพิ่มไม่ได้ อันนี้ก็เป็นข้อจำกัดของการผลิตรถและบริษัทตัวแทนหละครับ โดยเฉพาะรายใหม่อาจจะยังคิดไม่ถึงว่าในกรณีที่อุปกรณ์มาตรฐานไม่ตรงใจคนซื้อ จะทำอย่างไร จะเตรียมอุปกรณ์เสริมเป็น option ที่ติดเพิ่มไว้อย่างไร

กลับมาที่การซื้อครับ
หากกล้องมองหลังเป็นอุปกรณ์ที่สำคัญมากสำหรับคุณ
ผมว่าคงต้องมองหารถคันอื่นดีกว่า จะได้ไม่เสียอารมณ์
แต่หากชอบ tt มากแต่ติดใจเรื่องกล้อง ผมว่าเอา tt ไปขับให้สนุกดีกว่า

• I'm Back!
ปัญหาคือคนขับคุ้นชินกับกล้องช่วยถอยหลังมากครับ ตัวผมเองไม่มีสักอย่างก็ไม่เป็นไรครับ
เรื่องระบบภายในบริษัท รถรุ่นเดียวกันเห็นทางจนทแจ้งว่าเช่นA5 ต่างล๊อตกัน อุปกรณ์ออพชั่น
บางชิ้นมีมา บางชิ้นก็ไม่มีครับ ค่อนข้างแปลกดีเหมือนกัน มันไม่ใช่แบบLCI ของบีเอ็ม ที่มีการเปลี่ยน
เพิ่ม ลงไปใหม่แต่อันนี้คือ ในช่วงเวลาการขายเดียวกันแต่รถต่างล๊อต ออพชั่นบางอย่างก็ไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
กล้องหลังดูเหมือนติดง่ายๆแต่รถพวกนี้ไม่ง่ายนะครับแล้วราคามันสูงด้วย มันต้องมาพร้อมกับชุดกะระยะหมุนตามพวงมาลัย ต้องมีกล่องควบคุม ไม่ใช่แค่ลากสายไปต่อจอเฉยๆ เพราะเวลากล้องเสียมันจะขึ้นโชว์ที่หน้าจอรถaudiรุ่นใหม่ๆเปลี่ยนชิ้นส่วนนิดหน่อยต้อง onlineไปขอcodeตลอด และผมว่ายากที่จะให้0ทำให้ ถ้าเคยเห็นเวลาเค้าติดมันรื้อเยอะมากนะครับ

ผมว่าtt ตั้งราคามาถูกมาก ออฟชั่นขาดไม่กี่อย่างเองราคาพอๆกับรถเกรย์ตอนปี2010เลยรุ่นอื่นผมว่าขายแพง ไม่คุ้มเท่าไหร่

ออฟไลน์ IS2000

R8 ผมเอาไปติดข้างนอกกับร้านเครื่องเสียงแถวบีทีเอสพระโขนงครับ ใช้อุปกรณ์เป็น oem ทั้งชุดซึ่งสั่งกับทางร้าน แต่ไม่ทราบว่ารถ Audi gen ปัจจุบันจะติดตั้งยากกว่ารุ่นก่อนขนาดไหนครับ แต่เรื่อง warranty ระบบไฟฟ้าถ้ารถศูนย์คงจะโดน void
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2017, 22:04:27 โดย IS2000 »
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ผมว่าจะซื้อมาขับเล่นสะหน่อย  แต่ไม่มีกล้อง  ไม่เอาดีกว่าครับ  จบกัน
ผมถอยไม่เก่ง :D :D

ออฟไลน์ InBkk

ผมเข้าใจเขานะ กลยุทธ์ของเขาคือ ทำทุกอย่างให้ราคาเท่า Benz BMW ทั้งที่เสียเปรียบต้นทุนภาษีนำเข้าเต็มๆ เลยต้องมาตัดออฟชั่นจนโล้น จนไปกระทบออฟชั่นที่จำเป็น (ไปเจอมาว่า A4 ตัวล่างไม่มี Cruise Control ให้) แต่ที่แย่คือ มันควรจะต้องเพิ่มได้ ยิ่งกับรถระดับนี้ ต่างประเทศเขา Config ได้หมด

ออฟไลน์ CookiE

จากที่เคยใช้มาหลายรุ่น กล้องหลังไม่ดีเท่าเซ็นเซอร์อ่ะครับ

ถ้า TT ให้เซ็นเซอร์มาก็จบ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway

ออฟไลน์ tum audi

• Newbie
  • *
sensor `มี ไม่ใช่เหรอครับเท่าที่ดู ขนาดใช้ของเจ้าเก่า ยังมีเลย  ใช้ได้ดีด้วย

ออฟไลน์ Teera

นานาจิตตั้ง
ผมว่ามุมมองกล้องหลัง ของรถหลายๆรุ่น มันแปลกๆ ชอบ Sensor มากกว่า
อยากให้กล้องหลังเป็น HD คงดี
แต่ เพิ่มไม่ได้ ผมว่าเค้าไม่อยากยุ่งมากกว่า ถ้าขายเยอะๆ ไม่น่ามีปัญหา

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
อยากได้กล้องและเซ็นเซอร์ครับ ถ้าเลือกได้อย่างเดียว เอาเซ็นเซอร์หน้า-หลังครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ panjap

เยอะแยะไป ทำข้างนอกก็ได้ เคยสั่งของ navitech มาติดให้เพื่อนสบายมาก ไม่แพงด้วย สองหมื่นนิดๆเอง

http://www.navitechus.com/vag77audiaplus

ออฟไลน์ Ty ESC

รถคันเท่าแมว ไม่มีเซนเซอยังจอด
ง่ายเลยครับ

อันนี้ถ้ามีเซนเซอก็เหลือๆแล้ว ส่วนกล้อง แทบไม่จำเป็นต้องมี
คือรถเตี้ยๆเวลาติดกล้องนี่เห็นอะไรได้น้อยมากๆ  เซนเซอดีกว่าเยอะ
ที่น่ารำคาญคือเวลาจอดรถติดเจอมอไซดให้เซนเซอร้อง หนวกหู

ถ้าอยากไปติดกล้องข้างนอกก็น่าจะทำได้ไม่ยาก เรื่องขาดประกัน คือถ้าคุณถามจนท เค้าก็ต้องบอกไปตามกฎระเบียบถูกแล้ว
ถึงเวลาจริงๆก็ว่ากันว่าที่ประกันมันขาดเกี่ยวกับที่ไปทำมามั้ย

ออฟไลน์ madboy

แทนที่จะขายของจุกจิกเพิ่มได้อีกสัก 2-3 หมื่นบาท แต่ดันไม่เอาซะนี่  ;D

อารมณ์แบบ มีให้เท่านี้น่ะ จะเอาไม่เอา  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ tvm

เข้าใจ จขกท.นะครับ
คงอยากให้แบรนด์ที่ตัวเองชอบคิดมากกว่านี้
คงต้องรอดูครับ ของพวกนี้ ถ้าคิดจะสั่งมันสั่งได้แน่นอนผมเชื่อแบบนั้น
รอดูยอดขายละกัน

ส่วนตัวผมไม่ชอบกล้อง รำคาญทุกครั้งที่เข้าเกียร์ถอยแล้วจอสลับไปมา 55
แต่มีก็ดีครับ ปลอดภัยดี

ออฟไลน์ kpongsak

• Newbie
  • *
มาอัพเดท เผื่อวันหลังใครมาอ่าน
สรุปว่าติดได้ครับให้ทางศูนย์ออดี้ไทยแลนด์ทำให้
แบบฟิกซ์ 25000 แบบหมุนตามพวงมาลัย 28000 บาท รับประกัน 1 ปี
ทางศูนย์ไปจ้างซับอีกที