ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น : เก๋ง หรือกระบะหนีน้ำท่วมดีกว่ากัน  (อ่าน 7855 ครั้ง)

ออฟไลน์ Busyman

• Jr. Member
  • **
เกริ่นนำ
- ปลายปีแพลนว่าจะออกรถคันแรกมาใช้ครับ
- บ้านอยู่ปทุม (ปี 54 โดนไปเมตรนึง) แต่ทำงานและพักอยู่ในเมืองกรุงเป็นหลัก ไปกลับบ้าง เสาร์อาทิตย์ ถ้ามีรถคงได้ขับเที่ยว ตจว บ้าง
- ใจอยากได้เก๋ง เพราะอยู่ในเมืองตอบโจทย์มากกว่า แต่มองระยะยาว เดี๋ยวนี้ในเมืองกรุง ฝนตกนิดหน่อยก็ครึ่งล้อแล้ว กระบะน่าจะลอยน้ำได้ดีกว่า
- ทำงานบริษัท มีรถกระบะส่วนกลาง (วีโก้ 4 ประตู) ให้ใช้ เวลาจะไป ตจว. หรือไปตะเข็บเมืองกรุง (ขับเอง)
- เวลาไปประชุม ถ้าขับกระบะไป น้ำตาจะไหล ตอนเข้าตึก ลงลานจอดออฟฟิศต่างๆ หักสุดแล้ว ยังกลัวไฟหน้าขูดกำแพง เลยเลือกนั่งแท๊กซี่แทน
- ตั้งงบประมาณไว้ที่ ล้านนึงครับ

ความในใจ
ใจอยากได้เก๋ง คือ Focus (อย่าด่าเลยครับ แค่อ่านกระทู้ในนี้ก็เจ็บพอแล้ว) แต่แม่เชียร์ให้เอา Mazda 3
แต่ขับกระบะออฟฟิศแล้วติดใจ เวลาไป ตจว. มันมันสูงและใหญ่ดี
เลยมองกระบะไว้เป็นอีกสองตัวเลือก คือ Revo 4 ประตู กับ Renger WT 4 ประตูเช่นกัน

คำถาม
1. Focus
2. Revo 4 ประตู
3. Renger WT 4 ประตู
จากสามตัวเลือกด้านบน ตามที่เกริ่นนำไป ไม่นับความในใจ ความคิดเห็นของแต่ละท่าน จะไปแนวไหนครับ

กระทู้นี้เปิดกว้างนะครับ แต่ขอไม่ดราม่า ทุกความเห็นผมจะเอามาเป็นส่วนนึงในการตัดสินใจ และหาข้อมูลของรถทั้งสามตัวเลือกครับ
เห็นโค้งไม่ได้ เหยียบคันเร่งทุกที..

ออฟไลน์ northu

• Full Member
คุณมีคำตอบในใจแล้วล่ะครับ ว่าคง "ไม่เลือกกระบะแน่ๆ"

แต่ดูเหมือนรถเก๋งอย่าง Focus ไม่ช่ายทางออกของปัญหานี้เท่าไร

ถ้าชอบ Mazda ไม่ลองไปดู CX-3

หรือทางออกอื่นพวก crossover เช่น XV ,HRV หรือ Ecosport ดูก่อนนะครับ

ออฟไลน์ pongsak_877

• Sr. Member
คุณข้บกระบะไม่คล่องก้เอาเก๋งไปครับ กทม.น้ำท่วมไม่นานหรอก

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
จากคนที่ขับรถกระบะนะครับ แนะนำว่า เก๋ง ดีกว่าครับดูจากการใช้งานแล้ว

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ดูจากใช้งาน SUV ตอบโจยท์สุดครับ
น้ำใช่ว่าจะมาแบบปี 54 ได้ง่ายๆครับ
เพราะถ้ารอบนี้มา ญีุ่ปุ่นกว่า 80% ตัดสินใจย้ายฐานชัวร์ครับ
รอบก่อนเค้ายื่นคำขาดแล้ว ซึ่งหากย้ายจริงเศรษฐกิจเราจะทรุดยิ่งกว่าฟองสบู่แตกครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เงื่อนไขของคุณ เหมาะกับรถเก๋งมากกว่า

ไม่ต้องกลัว เพื่อนร่วมชะตาเยอะ

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าที่ทำงานอยู่ซอยแคบ ที่จอดท่ายาก อาจจะต้องพึ่งเก๋ง

ออฟไลน์ Fly to dream

Focus แต่ต่อท่อไอดีขึ้นสูง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

พวก SUV น่าจะเป็นทางเลือกที่น่าสนใจที่สุด ลองเลือกดู ตามที่หลายๆท่านแนะนำมา

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
โจทย์นี้ต้องไปครอสโอเวอร์นี่หละครับ แต่ไม่มีให้เลือก  ;D

สำหรับอาการที่ยังไม่เจอปัญหา แต่ใจมันคันนี่ผมก็เป็น
ผมมักจะเตือนตัวเองว่าระวังจะเป็นหมูไม่กลัวน้ำร้อน ฮา
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ AboveGod

เชียร์ focus น้ำมันไม่ได้ท่วมกันทุกวันครับ
ขับรถช่วงล่างดีๆมีความสุขทุกวันไปทำงานดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Focusไปเลยจะได้ไม่คาใจ

ออฟไลน์ Turin

ชอบเก๋ง ก็ไปเก๋งเถอะครับ ... ฝนไม่ได้ตกทุกวัน น้ำไม่ได้ท่วมทุกวัน (เว้นแต่เส้นทางที่ต้องผ่าน เช่น หน้า บ้าน หน้าบริษัท ท่วม ประจำ) ... ขอแค่หูตารอบคอบนิดนึง เห็นฝนตกหนักๆก็ตรวจสอบเส้นทางหน่อย ก็ไม่น่ามีปัญหาแล้ว

*** แต่ก็ควรหาข้อมูลว่ารถที่เราชอบกลัวน้ำระดับไหน เช่น ถ้ารถรุ่นนี้ผ่านได้ เราผ่านได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ECOSPORT์ ครับ

คล่องตัว ไปประชุม ขึ้นตึักง่าย

ฝนตกระดับท่วมฟุตบาท ลุยได้

ราคาไม่เกิน 1 ล้าน แต่อาจจะต่ำกว่างบไปเยอะ - เติมน้ำมันเที่ยวเอาครับ สนุกกว่าแน่นอน

อีกตัวเลือก XV

ออฟไลน์ MC Stradale

มีกระบะส่วนกลางของบริษัทแล้ว จะซื้อเองอีกทำไมละครับ

ส่วนเรื่องน้ำท่วมก็ให้รัฐบาลเขาจัดการไป

อย่าคิดมากๆ

ออฟไลน์ โบตั๋น

ลองนั่งเขียนในกระดาษดูครับว่า อันไหนใช้งานบ่อยสุดนั่งเรียงลงมา
เวลาซื้อรถถ้าเป็นคันแรกลองนั่งทบทวนการใช้ชีวิตในทุกๆวันดูครับ

อย่างสมมุติ จ-ศ ทำงานเสาร์-อา หยุด มีกิจกรรมอะไรบ้าง
ถ้าเข้าห้างบ่อยรถเล็กจอดง่ายกว่าแน่นอนยิ่งวันหยุดที่คนแน่นห้าง
ครอบครัวเที่ยวบ่อยแค่ไหน(รสนิยมการเที่ยวลุยๆกางเต๊นนอนเข้าป่าหรือไปนอนตามที่พัก)
ในพื้นที่ที่คุณอยู่น้ำท่วมหนักแค่ไหน บ่อยขนาดไหน ต้องพาครอบครัวนั่งกี่คน บ่อยขนาดไหน

ถ้ามีผู้สูงอายุนั่งไปด้วย ให้พาท่านไปลองนั่งดูครับ (สมมุติว่าครอบครัวคุณต้องพาพ่อแม่นั่งไป
เที่ยวต่างจังหวัดบ่อยๆความสบายของเบาะมีผลอย่างมาก)

มองดูสายงานคุณว่ามีโอกาสโยกย้ายไปทำงานอื่นที่ต้องใช้รถออกต่างหวัดหรือไม่ในช่วงปีข้างหน้า
สุดท้ายการซื้อรถที่ชอบที่สุด และเหมาะกับการใช้งานที่สุด จะเป็นคำตอบ
เพราะคุณจะมีความสุขที่เห็นและขับมันอยู่ตลอดครับ

ปล.ความเห็นส่วนตัวจริงๆปี54 อย่านับเลยครับเพราะเป็นเหตุสุดวิสัยที่สิบๆปีจะเกิดแต่ถ้ารู้ว่าน้ำจะมาก็พารถไปที่ปลอดภัยจะดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2017, 01:57:22 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ Teera

Civie HB ครับ
น้ำไม่ได้ท่วมทุกวัน อย่าคิดมากก

ออฟไลน์ khin7710

• **
Focus + Suzuki CARIBIAN 100,000+- 20,000

ออฟไลน์ CJ.

อันดับ 1 เอา Focus ก่อน
แต่ถ้าเป็นผม โจทย์ตามนี้ ไม่กังวลเรื่องขับรถคันใหญ่ผมเอา Ranger แน่นอนครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
- เวลาไปประชุม ถ้าขับกระบะไป น้ำตาจะไหล ตอนเข้าตึก ลงลานจอดออฟฟิศต่างๆ หักสุดแล้ว ยังกลัวไฟหน้าขูดกำแพง เลยเลือกนั่งแท๊กซี่แทน
ถ้าวีโก้ยังขนาดนี้ เรนเจอร์หนักกว่านะครับ เคยเห็นกราฟฟิคเทียบขนาดเรนเจอร์ใหญ่กว่ายาวกว่าพอสมควร ไม่สนไทรตันบ้างเหรอครับ หุ่นเพรียวเล็กลงมานิดนึง

• **
คุณมีคำตอบในใจแล้วล่ะครับ ว่าคง "ไม่เลือกกระบะแน่ๆ"

แต่ดูเหมือนรถเก๋งอย่าง Focus ไม่ช่ายทางออกของปัญหานี้เท่าไร

ถ้าชอบ Mazda ไม่ลองไปดู CX-3

หรือทางออกอื่นพวก crossover เช่น XV ,HRV หรือ Ecosport ดูก่อนนะครับ
- จริงๆ ตอนนี้ 50/50 ระหว่างเก๋งกับกระบะครับ
- Focus นี้ ความชอบส่วนตัวล้วนๆ เหตุผลไม่ต้องพูดถึงครับ
- CX-3 กับ HRV ลองมาหมดแล้ว มันแคบไปครับ ใจอยากได้ Cx-5 แต่เงินไม่ถึงครับ จะรอ CHR ก็น่าจะปีหน้ากว่าจะมา

คุณข้บกระบะไม่คล่องก้เอาเก๋งไปครับ กทม.น้ำท่วมไม่นานหรอก
ขับกระบะของออฟฟิศ ตอนนี้คล่องมากครับ แต่อย่างที่บอกกลัวน้ำท่วมครับ

จากคนที่ขับรถกระบะนะครับ แนะนำว่า เก๋ง ดีกว่าครับดูจากการใช้งานแล้ว
ตอนนี้ 50/50 ครับ
เก๋ง สะดวกเวลาไปประชุม หรือวิ่งไปไหนมาไหน ในเมืองกรุง
กระบะ เทให้หมดใจตอนออก ตจว. ผมชอบขับขึ้นเขาลงห้วย แต่ไม่ลุยถนนดินนะครับ

ดูจากใช้งาน SUV ตอบโจยท์สุดครับ
น้ำใช่ว่าจะมาแบบปี 54 ได้ง่ายๆครับ
เพราะถ้ารอบนี้มา ญีุ่ปุ่นกว่า 80% ตัดสินใจย้ายฐานชัวร์ครับ
รอบก่อนเค้ายื่นคำขาดแล้ว ซึ่งหากย้ายจริงเศรษฐกิจเราจะทรุดยิ่งกว่าฟองสบู่แตกครับ
เงินไม่ถึงครับ มีตังอยู่ล้านเดียว ใจอยากได้ CX-5 แต่เกินงบไปพอสมควร
ภาวนาอย่าให้เป็นแบบ 54 ครับ แต่จากที่ดู หรือตามข่าวเรื่องอากาศโลก พายุ ต่างๆ ที่จะเข้าไทยในช่วงสองสามปีนี้ แล้วจิตตกครับ

เงื่อนไขของคุณ เหมาะกับรถเก๋งมากกว่า

ไม่ต้องกลัว เพื่อนร่วมชะตาเยอะ
ขอบคุณครับ ตอนนี้เอาเงินเป็นตัวตั้ง ส่วนการเลือกรถ ยังมีเวลาหาข้อมูลตัดสินใจอีก 2-3 เดือนครับ

ถ้าที่ทำงานอยู่ซอยแคบ ที่จอดท่ายาก อาจจะต้องพึ่งเก๋ง
ที่ทำงานเป็นตึกครับ แต่ตึกออฟฟิศในเมืองกรุง ส่วนมากทางลงจอดจะค่อนข้างแคบ ตีโค้งทีกะลำบากมาก ส่วนที่พักลานจอดกว้างอยู่ครับ

เห็นโค้งไม่ได้ เหยียบคันเร่งทุกที..

• **
Focus แต่ต่อท่อไอดีขึ้นสูง
ต้องโมเยอะไหมครับ

พวก SUV น่าจะเป็นทางเลือกที่น่าสนใจที่สุด ลองเลือกดู ตามที่หลายๆท่านแนะนำมา
มีให้ยืมสัก สามสีแสนไหมครับ   ::) ::) ล้อเล่นนะครับ เงินไม่ถึงครับ เกินงบไปพอสมควรเลย

โจทย์นี้ต้องไปครอสโอเวอร์นี่หละครับ แต่ไม่มีให้เลือก  ;D

สำหรับอาการที่ยังไม่เจอปัญหา แต่ใจมันคันนี่ผมก็เป็น
ผมมักจะเตือนตัวเองว่าระวังจะเป็นหมูไม่กลัวน้ำร้อน ฮา
เราพวกเดียวกันครับ ใจมันคันนี้จริงๆ

เชียร์ focus น้ำมันไม่ได้ท่วมกันทุกวันครับ
ขับรถช่วงล่างดีๆมีความสุขทุกวันไปทำงานดีกว่าครับ
หวังว่าอีกสองสามเดือน ใจผมจะไม่เปลี่ยนแปลงครับ

Focusไปเลยจะได้ไม่คาใจ
ขอบคุณครับ รักเลยความเห็นนี้

ชอบเก๋ง ก็ไปเก๋งเถอะครับ ... ฝนไม่ได้ตกทุกวัน น้ำไม่ได้ท่วมทุกวัน (เว้นแต่เส้นทางที่ต้องผ่าน เช่น หน้า บ้าน หน้าบริษัท ท่วม ประจำ) ... ขอแค่หูตารอบคอบนิดนึง เห็นฝนตกหนักๆก็ตรวจสอบเส้นทางหน่อย ก็ไม่น่ามีปัญหาแล้ว

*** แต่ก็ควรหาข้อมูลว่ารถที่เราชอบกลัวน้ำระดับไหน เช่น ถ้ารถรุ่นนี้ผ่านได้ เราผ่านได้หรือเปล่า
คันที่ผมเลือก น่าจะกลัวน้ำในระดับนึงครับ ถ้าน้ำท่วมคงไม่กล้าเสี่ยง
ขอโทษด้วยนะครับ ผมอาจจะลังเลหน่อย เพราะตอนนี้มัน 50/50 จริงๆ ไม่รู้จะไปเก๋งหรือกระบะดี

ECOSPORT์ ครับ

คล่องตัว ไปประชุม ขึ้นตึักง่าย

ฝนตกระดับท่วมฟุตบาท ลุยได้

ราคาไม่เกิน 1 ล้าน แต่อาจจะต่ำกว่างบไปเยอะ - เติมน้ำมันเที่ยวเอาครับ สนุกกว่าแน่นอน

อีกตัวเลือก XV
ถ้าตอบจริง Ecospot ไม่เคยอยู่ในสายตาเลยครับ
แต่ถ้า XV นี่ก็โดนคนใกล้ตัวพูดกรอกหูอยู่ทุกวันครับ

• **
มีกระบะส่วนกลางของบริษัทแล้ว จะซื้อเองอีกทำไมละครับ

ส่วนเรื่องน้ำท่วมก็ให้รัฐบาลเขาจัดการไป

อย่าคิดมากๆ
รถส่วนกลาง ใช้ได้เฉพาะวันทำงานที่จะต้องออกพื้นที่ครับ ทุกคนในออฟฟิศสามารถใช้ร่วมกันได้ วันหยุดไปไหนมาไหนมันลำบากครับ
รัฐบาลจะจัดการได้จริงๆ ใช่ไหมครับ ฮาาาาา  ;D

ลองนั่งเขียนในกระดาษดูครับว่า อันไหนใช้งานบ่อยสุดนั่งเรียงลงมา
เวลาซื้อรถถ้าเป็นคันแรกลองนั่งทบทวนการใช้ชีวิตในทุกๆวันดูครับ

อย่างสมมุติ จ-ศ ทำงานเสาร์-อา หยุด มีกิจกรรมอะไรบ้าง
ถ้าเข้าห้างบ่อยรถเล็กจอดง่ายกว่าแน่นอนยิ่งวันหยุดที่คนแน่นห้าง
ครอบครัวเที่ยวบ่อยแค่ไหน(รสนิยมการเที่ยวลุยๆกางเต๊นนอนเข้าป่าหรือไปนอนตามที่พัก)
ในพื้นที่ที่คุณอยู่น้ำท่วมหนักแค่ไหน บ่อยขนาดไหน ต้องพาครอบครัวนั่งกี่คน บ่อยขนาดไหน

ถ้ามีผู้สูงอายุนั่งไปด้วย ให้พาท่านไปลองนั่งดูครับ (สมมุติว่าครอบครัวคุณต้องพาพ่อแม่นั่งไป
เที่ยวต่างจังหวัดบ่อยๆความสบายของเบาะมีผลอย่างมาก)

มองดูสายงานคุณว่ามีโอกาสโยกย้ายไปทำงานอื่นที่ต้องใช้รถออกต่างหวัดหรือไม่ในช่วงปีข้างหน้า
สุดท้ายการซื้อรถที่ชอบที่สุด และเหมาะกับการใช้งานที่สุด จะเป็นคำตอบ
เพราะคุณจะมีความสุขที่เห็นและขับมันอยู่ตลอดครับ

ปล.ความเห็นส่วนตัวจริงๆปี54 อย่านับเลยครับเพราะเป็นเหตุสุดวิสัยที่สิบๆปีจะเกิดแต่ถ้ารู้ว่าน้ำจะมาก็พารถไปที่ปลอดภัยจะดีกว่า
ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมลองลิสออกมาดูครับ
แต่เรื่องผู้สูงอายุ ก็มีส่วน แต่ไม่ค่อยได้ให้ความสำคัญตรงเท่าไรครับ เอาตัวเองเป็นหลักล้วนๆ เลยครับ
ส่วนเรื่องการทำงาน ถ้ามองถึงข้อนี้จริง ปีหน้ายังไม่มีแพลนย้าย แต่ถ้าหวยออกซองขาวนี่ ผมวิ่งไปหาเก๋งเลยครับ

ปล. นั่งดู Youtube อันนี้ https://www.youtube.com/watch?v=ECH-FqR2WoI&feature=youtu.be
เลยมองเรื่องกระบะหนีน้ำท่วมไว้เป็นตัวเลือกครับ (ผมอาจจะคิดมากไปเองก็ได้)

Civie HB ครับ
น้ำไม่ได้ท่วมทุกวัน อย่าคิดมากก
มีประสบการณ์ไม่ค่อยดีกับ  Civic FB ตัวเก่าครับ (รถของคนเคยรู้จัก)

Focus + Suzuki CARIBIAN 100,000+- 20,000
อันนี้ชัดเลยครับ ถ้าให้เลือก  Focus แน่นวลลลลล

อันดับ 1 เอา Focus ก่อน
แต่ถ้าเป็นผม โจทย์ตามนี้ ไม่กังวลเรื่องขับรถคันใหญ่ผมเอา Ranger แน่นอนครับ
ความคิดตรงกันครับ แต่ถ้าเลือกกระบะ ณ ตอนนี้จากที่หาข้อมูลกระบะมา ผมแอบเอนเอียงไปที่รถเจ้าตลาดครับ ถึงแม้ว่า Ranger จะสวยกว่าก็ตาม

ถ้าวีโก้ยังขนาดนี้ เรนเจอร์หนักกว่านะครับ เคยเห็นกราฟฟิคเทียบขนาดเรนเจอร์ใหญ่กว่ายาวกว่าพอสมควร ไม่สนไทรตันบ้างเหรอครับ หุ่นเพรียวเล็กลงมานิดนึง

อย่าเอาความจริงมาพูดสิครับ  :'( แต่ถ้าวันไหนมีประชุมจริง คงไม่เอารถไปครับ ยอมลำบากนั่งแท๊กซี่ครับ ตีโค้งลงตึกทีนึงคิดหนักครับ
ถ้าพูดตรงๆ ไทรตันไม่เคยอยู่ในสายตาเลยครับ ผมไม่ค่อยชอบรูปทรงเท่าไรครับ

• **
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
ถ้าอ่านที่ผมตอบด้านบนของทุกท่าน เอาเข้าจริงๆ ผมก็ยังเลือกไม่ถูกครับว่าจะเอาคันไหน
เดี๋ยวคงนั่งลิส การใช้ชีวิตประจำวันดูก่อนอีกทีนึงครับ

และหากถูกหวย ตัวเลือก SUV คงจะเพิ่มขึ้นมาตามที่หลายๆ ท่านแนะนำมาครับ :)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ coolcarrera

ผมเคยอยู่ใน stage เดียวกับคุณครับ c-segment ก็ขับได้แซ่บดีเหลือเกิน กระบะก็หนีน้ำ และค่าใช้จ่ายหลายๆอย่างถูกดี

สุดท้ายผมไปจบที่ ppv ครับ แต่ว่าชีวิตผมหลังจากนั้นอยู่ชานเมือง และนอกเมืองส่วนมากเลยนะ
เข้าเมืองก็อึดอัดจริงๆครับ จะซ้าย จะขวา ในเมืองชั้นในๆหน่อย มันล้นไปหมด จะแทรกจะมุดเลนนี่ไม่ต้องพูดถึง รู้สึกเทอะทะมาก
ตอนนี้เลยอยากได้เก๋งอีกคันไว้ขับเข้าเมืองครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

• **
ผมเคยอยู่ใน stage เดียวกับคุณครับ c-segment ก็ขับได้แซ่บดีเหลือเกิน กระบะก็หนีน้ำ และค่าใช้จ่ายหลายๆอย่างถูกดี

สุดท้ายผมไปจบที่ ppv ครับ แต่ว่าชีวิตผมหลังจากนั้นอยู่ชานเมือง และนอกเมืองส่วนมากเลยนะ
เข้าเมืองก็อึดอัดจริงๆครับ จะซ้าย จะขวา ในเมืองชั้นในๆหน่อย มันล้นไปหมด จะแทรกจะมุดเลนนี่ไม่ต้องพูดถึง รู้สึกเทอะทะมาก
ตอนนี้เลยอยากได้เก๋งอีกคันไว้ขับเข้าเมืองครับ
เอาเข้าจริง หากมีรถ ผมคงจอดไว้ที่พักครับ แล้วอาศัยขนส่งมวลชนที่มีอยู่ เพราะมันค่อยข้างสะดวกและคุมเวลาได้ครับ
ส่วนวันที่จะใช้รถ คือวันที่มีงานนอกสถานที่จริงๆ หรือว่าต้องไปประชุมกับลูกค้าที่ไกลๆ ถึงจะใช้รถครับ (ซึ่งถ้ามีรถ คิดว่าได้ใช้บ่อย)
ส่วนเสาร์ อาทิตย์ หรือวันหยุด วันลา ผมใช้รถส่วนตัว 100% แน่ๆ คงได้มีออกต่างจังหวัดด้วย

มานั่งคิดอยู่ สมัยนี้รถก็เป็นหน้าตาส่วนหนึ่งในการเข้าสังคมครับ ไม่ได้อยากให้มันเป็นอย่างนั้น แต่สังคมที่อยู่มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ
แล้วหากมีรถ ผมคงใช้ยาวๆ ไม่ได้มีเงินเปลี่ยนบ่อยๆ ครับ เลยค่อนข้างคิดเยอะนิดนึงในการเลือก
คิดไม่ตกครับ จะเลือกรถสักคันมาใช้ในชีวิต ยิ่งรถคันแรกด้วย :(

ออฟไลน์ Turin

เอาเข้าจริง หากมีรถ ผมคงจอดไว้ที่พักครับ แล้วอาศัยขนส่งมวลชนที่มีอยู่ เพราะมันค่อยข้างสะดวกและคุมเวลาได้ครับ
ส่วนวันที่จะใช้รถ คือวันที่มีงานนอกสถานที่จริงๆ หรือว่าต้องไปประชุมกับลูกค้าที่ไกลๆ ถึงจะใช้รถครับ (ซึ่งถ้ามีรถ คิดว่าได้ใช้บ่อย)
ส่วนเสาร์ อาทิตย์ หรือวันหยุด วันลา ผมใช้รถส่วนตัว 100% แน่ๆ คงได้มีออกต่างจังหวัดด้วย

มานั่งคิดอยู่ สมัยนี้รถก็เป็นหน้าตาส่วนหนึ่งในการเข้าสังคมครับ ไม่ได้อยากให้มันเป็นอย่างนั้น แต่สังคมที่อยู่มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ
แล้วหากมีรถ ผมคงใช้ยาวๆ ไม่ได้มีเงินเปลี่ยนบ่อยๆ ครับ เลยค่อนข้างคิดเยอะนิดนึงในการเลือก
คิดไม่ตกครับ จะเลือกรถสักคันมาใช้ในชีวิต ยิ่งรถคันแรกด้วย :(
ตามโจทย์นี้ ใช้บ้างไม่ใช้บ้าง ซื้อป้ายแดงก็น่าเสียดายเอามาจอด ถ้ามีเงินซื้อสด ผมมองไปที่ XV มือสอง หรือ CRV มือสอง (ถอยรุ่นตามงบ) ลุยน้ำได้ ขับเหมือนเก๋ง ขนาดไม่ใหญ่มาก