ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับรถกระบะ & PPV ขับสอง แต่ติดกันชนใหญ่ๆ แต่งเป็นออฟโรดครับ??  (อ่าน 14456 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
อยากทราบความเห็นครับ
จริงๆคนที่แต่งรถแนวนั้นคือตัวผมเองแหละ

พอดีเพื่อนๆชอบถาม
"เห้ย รถแกขับสองไม่ใช่เหรอ เอาล้อออฟโรด ยาง AT มาใส่ทำไมว่ะ"
"ใส่กันชนหน้า กันชนท้าย เอาไปลุยป่าคอนกรีดเหรอว่ะ"
"กินน้ำมัน แรงตก เบรคแย่ลง จะใส่ไปทำไม?"

.....

กันชนท้าย
คือผมมีประสบการณ์ถูกชนท้าย สมัยขับรถเก๋งมาหลายครั้ง
สภาพดูไม่จืด เสียเวลาไปสามอาทิตย์รอรถซ่อมเสร็จ

พอดีเห็นเพื่อนขับกระบะติดกันชนท้าย มันโดนเก๋งชนท้ายแรงพอสมควร
เก๋งนี่หน้ายับไปเลย แต่รถเพื่อนแค่ถลอกๆ กันชนท้ายเหล็กคดนิดหน่อย
พอผมมาขับ PPV ก็เลยลองเอากันชนท้ายมาติดดูบ้าง (ตั้งแต่ขับคันนี้ยังไม่เคยโดนสอยท้ายนะ)

กันชนหน้า
เคยโดนรถเก๋งกวน..น เบรคแกล้ง บวกกับเห็นในคลิปบ่อยๆ ไอ้เรื่องเบรคให้ชนท้าย
เอาจริงๆถ้าชนขึ้นมา ยังไงๆเราก็ผิด พิสูจน์ลำบาก
เลยจัดกันชนหน้ามา เผื่อเหตุการณ์พวกนี้

บวกกับรำคาญพวกขับกินเลนในซอยแคบๆ คือถ้าชนมาก็ไม่คุ้ม เลยเผื่อๆไว้หน่อย
กันชนเป็นเหล็ก หนัก 30 กว่าโลได้ แต่ดูแข็งแรงดี

ล้อ+ยาง AT
ด้วยความที่ขับรถมานาน มีประสบการณ์ทั้งตะปูทิ่ม น๊อตเกลียวทิ่ม
แม้กระทั่งกระดูกซี่โครงหมูทิ่มคาอยู่ที่ยาง

ด้วยความรำคาญ เพราะโดนบ่อยเหลือเกิน (ซัก 2-3 ปีครั้งได้ แต่เสียอารมณ์สุดๆ)
เลยใส่ยาง AT ดอกหนาๆเข้าไปแทน

..............

เอาจริงๆไม่ได้ถือสาอะไรที่เพื่อนๆแซวนะครับ ไม่ได้แคร์ใครเท่าไหร่ เราชอบของเราแบบนี้
แต่อยากทราบความเห็นทุกท่านครับว่ามันแปลกๆมั้ย เรามีสิทธิ์ปกป้องทรัพย์สินตัวเองใช่มั้ย
ทุกท่านคิดอย่างไรครับ??

ออฟไลน์ Teera

ยุ่งเรื่องคนอื่น ให้น้อยลง ยุ่งเรื่องตัวเองมากๆ ชีวตจะมีความสขครับ
ดังนั้น เงินคุณ รถคุณ ทำไปเถอะครับ ถ้าทำแล้ว ไม่เดือดร้อนต่อตัวเอง และ ชาวบ้าน

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
ผมไม่อยากจะคิดเลยถ้า รถคุณไปชนรถคนอื่น หรือรถคนอื่นชนรถคุณโดยไม่ตั้งใจ

ผมว่าคงเละแน่นอนโดนเฉพาะรถเล็กๆครับ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ Deaw

ไม่ต้องคิดเยอะครับ แต่งเพื่อความสวยงาม ไม่แปลกเลยครับ

ออฟไลน์ tnp_super

แล้วแต่ความชอบ

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
 ผมอยากให้คนที่แต่งรถที่ไม่คำนึงถึงเพื่อนร่วมทางเกิดกับพี่น้องเขาเขาถึงจะรู้สึกครับ เช่นลูกตัวเองขี่จักยานชนกันชนที่ตัวเองแต่งหัวแตกฟาดพื้นเขาจะรูกสึกอย่างไร หรือพ่อตัวแองสายตาไม่ค่อยดีขับรถเลนส่วนที่มีรถแต่งไฟหน้าแรงๆสวนมาทำให้พ่อมองไม่เห็นชั่วขนะเลยไปชนเสาไฟข้างทางเขาจะรู้สึกอย่างไร ทำอะไรอยากให้คิดเยอะๆครับ

ออฟไลน์ koboab

• Jr. Member
  • **
อย่าไปสนใจผู้หวังดีพวกนั้นเลยครับ  มันคิดว่าตัวเองเป็นศูนย์กลางจักวาล

เป็นคนกำหนดความถูกต้อง ต้องเป็นตามใจกูคนเดียว นอกนั้นผิด

พูดคุย หรือตอบไป ผลก็เท่าเดิม เราชอบแบบนี้ ทำแบบนี้ มีความสุข พึงพอใจ

นั่นก็ดีแล้วครับ รถเรา เราใช้ ไม่ทำใครเดือดร้อนซะหน่อย  ;)

ออฟไลน์ SLuang

ปกติพวกเซ็นเซอร์ถุงลมฯ มักจะติดตั้งด้านหลังแนวกันชนหน้า (ถุงลมทำงาน ที่ความเร็วรถมากกว่า 60 km./h ขึ้นไป)

การไปติดพวกกันชนเหล็กใหญ่ๆ หนาๆ ส่วนใหญ่ ต้องปาดแก้มข้างๆ กันชนหน้า จึงจะติดตั้งได้  ผมไม่มั่นใจเรืองเซ็นเซอร์ถุงลมนิรภัยที่ช่างติดตั้งให้ใหม่ ทำได้มาตรฐานกันขนาดไหน    และการติดตั้งกันชนเหล็กแบบหนาๆ ชนเบาๆ ระดับต่ำกว่า 60 km./h มันช่วยได้ครับ รถที่ติดไม่ช้ำ รถคู่กรณีช้ำหนัก  แต่ในกรณีชนที่ความเร็วสูง มันยิ่งเป็นอันตรายกับผู้โดยสาร แรงกระแทกจะสูงมาก เพราะมันไม่ซับแรง

หลายๆ คนมักบอกว่าที่ความเร็วระดับ 60 นั้น ไม่เห็นจะเร็วเลย  ลองดูวีดีโอ   ทดสอบการชนของสถาบันต่างๆ ดูครับ รุนแรงขนาดไหน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2017, 11:40:39 โดย SLuang »

ออฟไลน์ meeuwarn

ผมติดกันชนเหล็กไว้ด้านท้ายไว้กันพวก จี้ตูด กับจอมมุด และเจนภพ สองศพ
ด้านหน้าไม่ติด ผมระวังเองได้ ผมเว้นระยะพอ ขับไม่เร็ว

และแล้ววันหนึ่งที่ฝนตกถนนลื่น ก็มีรถไฟแยงดรัมเบรก ขับมุดไปมา ราวกับว่ารถเบรกดีนักหนา มาสอยกันชนเหล็กผมด้านหลัง >:(
ผลก็คือกันชนผมเบี้ยวไปหน่อย ฝากระบะบุบนิดๆเคาะเบาๆก็คืนที่เดิม ส่วนไฟแยงดรัมเบรก เรียกรถลากมาลากไปอู่ ;D แผงหน้าแตกหมด

สรุป คือติดๆไปดีกว่าครับ ไม่กี่ตัง คนขับรถโง่ๆเมืองไทยเกลื่อน
ส่วนด้านหน้าไม่แนะนำครับ อาจมีผลกับการทำงานของถุงลม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2017, 11:31:22 โดย meeuwarn »

ออฟไลน์ nuntapon.s

น่าจะออกกฏหมายไม่ให้วิ่งบนถนนสาธารณะครับ

ออฟไลน์ Auto

ปกติรถพวกนี้ หมายถึงรถ 4x4  เขาเอาไว้ขับออกทริปเป็นหลัก    ไม่ค่อยมาขับในชีวิตประจำวันกันหรอก   ของตบแต่งเป็นของใช้งานได้จริสำหรับงานออกทริป  ความแข็งแรงต่างกันเลย

แต่มาระยะหลัง 4-5 ปีมานี้มันมีพวกรถ 2wd  ออกมาแต่งแนวนี้กันเยอะมาก  แล้วเอารถออกมาใช้งานในชีวิตประจำวันทั่วไป    บอกตามตรงมันก็ส่อเจตนาตามที่คุณว่ามานั่นละ  ผมเห็นแล้วก็รู้สึกไม่ชอบเหมือนกันครับ    แต่มันเป็นสิทธิ์เจ้าของรถผมคงไปว่าอะไรไม่ได้

ออฟไลน์ nutpob24

• Jr. Member
  • **
ถ้าชอบก้จัดไปครับ รถเรา เงินเรา

ออฟไลน์ flybigbear

ความสุขของเขา
เงินของเขา
ถ้าไม่ผิดกฎหมายอะไรไม่สร้างความรำคาญและเดือดร้อนแก่คนอื่น
ก็ปล่อยให้เขาแต่งไปเถอะครับ

ออฟไลน์ Nonnics

เฉยๆครับ แล้วแต่คนชอบทางไหนก็แต่งทางนั้น

จะรำคาญพวกไฟสูงจ่อท้ายส่องทะลุมาแยงตาในห้องโดยสาร และพวกปาดซ้าย ขวามากกว่าครับ

ออฟไลน์ MUK

ผมก็เฉยๆ ครับ รถคนอื่น เรื่องของคนอื่น ก็แล้วแต่เจ้าของรถ จะสวยไม่สวย อะไร ก็เขาคิดเอง บรรทัดฐานคนต่างกัน
ขอว่าทำแล้วไม่เดือนร้อนใคร ไม่สร้างความรำคาญบนท้องถนน ก็พอครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เฉยๆ นะครับ เพื่อนผมมี ranger wildtrak mc 2.2 ขับสองก็แต่ง offroad เหมือนกัน ผมว่าก็เท่ดีนะแต่อย่าไปชนใครก็พอไม่งั้นเละ ผมว่าขึ้นกับคนขับเพื่อนผมขับรถดีมาก เลนซ้ายตลอด ไม่ปาดไม่ทะเลาะใจเย็นมากครับ แต่บางคันก็เล่นซะเป็นเจ้าถนนเลย ขึ้นกับเจ้าของด้วยครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ps000000

หลายคนก็เน้นสวยถูกใจเจ้าของ

ออฟไลน์ Newhang

ไม่ผิด กม ทำไปเถอะครับ

แต่พวกทำไฟกระพริบ ไฟหลากสี ผิด กม มีบางคนออกมาดิ้นว่าเป็นความชอบส่วนตัว

แต่ผมว่าเคสนี้ กม ให้กระทำได้ โดยไม่ต้องขออนุญาติ ทำไปเลยครับ  เราไม่ได้เอาไปชนใคร ไล่ฆ่าใคร
ถ้ากันชนแบบนี้ผิด รถบัส รถใหญ่ 10ล้อ 22ล้อ คงผิด กม แล้ว

ออฟไลน์ CarameLon

ไม่ถึงขั้นดัดแปลงสภาพรถ ก็ไม่ผิดกฎหมาย ทำกันทั่วไป ครับ
เอาที่สบายใจเลยพ่อหนุ่ม  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ keng

เฉยๆครับ จะแต่งยังไงอยู่ที่ความชอบของคุณ ขอให้ขับรถดี มีมารยาท มีน้ำใจ ไฟหน้าไม่แยงตาชาวบ้าน ผมว่าตรงนี้สำคัญกว่าครับ

ออฟไลน์ ken_p

แต่งรถเป็นความพึงพอใจและรสนิยมส่วนบุคคล ตราบใดที่การแต่งนั้นถูกต้องตามกฏหมาย ไม่ส่งผลกระทบผู้อื่นให้เดือนร้อน ก็ไม่เป็นไรนี่ครับทำไปเถอะความสุขของเรา

ออฟไลน์ Koong

เฉยๆ ครับความชอบใครความชอบมัน
ผมก็เคยแต่งแนวออฟโรดแบบจัดเต็มนะ    ตอนดูตอนเห็นมันเท่ห์จริงๆ
แต่ตอนขับใช้งาน  ไม่ชอบเลยจริงๆ  มันไม่ตอบโจทย์ของตัวเอง  เพราะเป็นคนขับรถไวชอบรถที่คล่องแคล่วคล่องตัว น้ำหนักไม่มาก  ประหยัดน้ำมัน ฯลฯ

ออฟไลน์ final

ผมเฉยๆนะครับ มันเป็นสิทธิของคุณ เงินของคุณ ถ้ามันไม่ผิดกฎหมาย ก็ทำไปเถอะครับ แต่ขออะไรซัก 2 อย่างนะ

1.ถ้าเกิดอุบัติเหตุโดยคุณเป็นฝ่ายผิด ขอให้ชดใช้ให้ผู้เสียหายอย่างเต็มที่นะครับ เพราะรถของคุณมันทำความเสียหายได้มากกว่ารถเดิมๆ

2.อย่าห้าว อย่าขับเร็วนะครับ กันชนเหล็กหนัก 30 โล ถ้าชนคนนี่ไม่อยากจะคิด

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เฉยๆ ผมไม่ชอบเสือกเรื่องของคนอื่น 55+

ออฟไลน์ O_o"

ประมาณว่าเหมือนขับ honda civic 1.8 แต่งเป็น type R  ทั้งที่ไม่ใช่ type R จริงๆ ก็คงเหมือนขับกระบะขับสองแต่แต่งรถเป็นแนวขับสี่ เรื่องการตกแต่งรถแนวต่างๆ ความสวยความชอบแต่ละคนต่างกันครับ ขอแค่แต่งให้อยู่กรอบที่กำหนดไว้ไม่สร้างความเดือดร้อนแกผู้อื่นก็พอครับ

ออฟไลน์ Terng

ทำอะไร นึกถึงกรณีเราเป็นฝ่ายไปชนคนเดินถนนบ้างครับ ตายสถานเดียวแบบนี้

หรือกรณีมอไซหักลบอะไรกระทันไม่ได้ตั้งใจ เสยท้ายเรา เละ ศพไม่สวย

หรือกรณีรถเก๋งเล็กๆ (สมัยนี้เยอะมาก) เสียหลักมาชนเรา โอกาสที่เค้าจะตายสูงมากๆครับ

ทำอะไรก็คิดถึงเรื่องพวกนี้หน่อยครับ ส่วนพวกสวะบนถนนที่ชอบมาหาเรื่อง ถ้าปล่อยๆพวกมันไปบ้าง ยอมๆไปบ้าง ก็จบครับ ไม่ต้องเสียเงินแต่งไว้ป้องกันตัวเองแบบนี้
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ tfirst01

ตามกฎหมายคงไม่ผิดอะไร แต่อยากให้ลองคิดถึงเวลาชนมอเตอร์ไซค์หรือคนเดินเท้าซักนิดนะครับ
ชนเข้ากับกันชนพลาสติกโง่ๆอาจจะเจ็บน้อย
กันชนก็เปลี่ยนใหม่ได้ไม่ยาก
ชนกันชนเหล็ก30กิโลคงเจ็บหนักไม่ก็ตายไปเลย

ออฟไลน์ Pegasus7700

หากกังวลแปลว่า ไม่แฮปปี้ละซิครับ.
ลองนึกๆใหม่. ตอนนี้มีความสุขมั้ย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ tvm

ตราบใดที่ไม่ผิดกฎหมายก็ทำได้แหล่ะ
ผมว่ามันก็ดูเข้าท่ากว่าพวกรถจีนรถญี่ปุ่นแต่งเลียบแบบ MINI นะ

ออฟไลน์ soklong

ทำไปเถอะ...ถ้าไม่เดือดร้อนไคร...เราชอบ
ดีกว่าพวก  ติดไฟกระพิบ...แล้วบอกเงินกู ไครเดือดร้อน
น่าจะให้พวกมันไปติดตรงพวงมาลัย จะได้นั่งมองตลอดเวลา