ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องชุดอุปกรณ์ฉุกเฉินในรถยนต์ครับ  (อ่าน 3437 ครั้ง)

ออฟไลน์ benz_m

• Newbie
  • *
รบกวนเพื่อนสมาชิกแนะนำชุดอุปกรณ์ฉุกเฉินในรถยนต์ด้วยครับ เลือกซื้อที่ไหน ราคาประมาณไหนครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Champman20

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องชุดอุปกรณ์ฉุกเฉินในรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 22:17:44 »
ไม่ทราบว่าเจ้าขอกระทู้หมายถึงอุปกรณ์แบบไหนนะครับ
แต่สำหรับผมรถทุกคันนอกเหนือจากยางอะไหร่/อุปกรเปลี่ยนยาง รถทุกคันจะมี 1.ไฟฉายLEDติดรถ อันเล็กๆซื้อได้ตามห้าง 150-300บาท  2.ที่ทุบกระจก/ตัดสายเข็มขัดนิรภัย แบบที่เห็นตามรถทัวอะครับ 150-300 ตามห้างมีครับ BigC/Tesco ก็มีครับ. 3.อันนี้เฉพาะรถ Fortuner สายจัมฟ์ขั่วแบตแบบหนา(อันนี้ไห้ซ้อมบำรุงที่บริษัททำไห้ ไช้สายตู้เชื่อมเก่า) ที่ติดเฉพาะรถFortuner เพราะรถคันอื่นเป็นรถยุโรป มันจะตัดไฟเองถ้าเราลืมปิดไฟ.

ออฟไลน์ benz_m

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องชุดอุปกรณ์ฉุกเฉินในรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 08:00:25 »
ไม่ทราบว่าเจ้าขอกระทู้หมายถึงอุปกรณ์แบบไหนนะครับ
แต่สำหรับผมรถทุกคันนอกเหนือจากยางอะไหร่/อุปกรเปลี่ยนยาง รถทุกคันจะมี 1.ไฟฉายLEDติดรถ อันเล็กๆซื้อได้ตามห้าง 150-300บาท  2.ที่ทุบกระจก/ตัดสายเข็มขัดนิรภัย แบบที่เห็นตามรถทัวอะครับ 150-300 ตามห้างมีครับ BigC/Tesco ก็มีครับ. 3.อันนี้เฉพาะรถ Fortuner สายจัมฟ์ขั่วแบตแบบหนา(อันนี้ไห้ซ้อมบำรุงที่บริษัททำไห้ ไช้สายตู้เชื่อมเก่า) ที่ติดเฉพาะรถFortuner เพราะรถคันอื่นเป็นรถยุโรป มันจะตัดไฟเองถ้าเราลืมปิดไฟ.

ผมเคยเห็นแบบที่เป็น Set ครับ 8 ชิ้น 10 ชิ้น (สายลากจูง สายจั้มแบต ค้อนทุบกระจก พวกประแจหัวต่าง เป็นต้นครับ) ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าคุณภาพเป็นแบบไหน เลยอยากสอบถามเพื่อนสมาชิกที่เคยซื้อแบบครบ Set ครับ

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 16:25:20 »
ประแจแหวนข้างปากตาย เบอร์ 8 10 12  14
สายพ่วงแบต เส้นใหญ่หน่อย
ไฟฉาย LED
น้ำดื่ม 1.5 ลิตรครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 17:07:32 »

ผมเคยเห็นแบบที่เป็น Set ครับ 8 ชิ้น 10 ชิ้น (สายลากจูง สายจั้มแบต ค้อนทุบกระจก พวกประแจหัวต่าง เป็นต้นครับ) ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าคุณภาพเป็นแบบไหน เลยอยากสอบถามเพื่อนสมาชิกที่เคยซื้อแบบครบ Set ครับ

ซื้อแยกเถอะครับ  สายพ่วงที่มาเป็นชุดเส้นเล็กมาก  พ่วงรถยุโรปรถกระบะไม่ติดด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Busyman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 17:16:30 »
หมายถึง ชุดเครื่องมืออย่างนี้หรือเปล่าครับ
ผมได้มาฟรี จากอุปกรณ์ที่เห็นและได้วัสดุลองใช้ ไม่ขี้เหร่นะครับ
ถ้าอยากได้ความสบายใจ ผมเห็นที่ศูนย์โตโยต้ามีขายครับ
หรือถ้าสะดวกไปเดินตามคลองถมก็น่าจะมี วัสดุไม่น่าจะหนีกันมากครับ
เห็นโค้งไม่ได้ เหยียบคันเร่งทุกที..