ผู้เขียน หัวข้อ: รถติดแก๊ส ใช้หัวเทียนเดิมๆ หรือใช้พวก iridium/Platinum ดีครับ ???  (อ่าน 8258 ครั้ง)

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
ผมใช้ Altis 1.8 ปี2004 (รุ่นหน้าหมู) กำลังจะครบ 200,000 km เลยว่าจะเปลี่ยนหัวเทียนครับ
ไปเช็คที่ศูนย์Toyota เค้าบอกตัวละ 65 บาท 4 ตัวก็ 260 บาท + ค่าแรง 150 บาท รวมแล้ว 410 บาท ราคากูถูกดีครับ

แต่เห็นในเวปแนะนำกันว่าถ้ารถติดแก๊ส ควรเปลี่ยนไปใช้พวก iridium/Platinum เพื่อนๆที่ติดแก๊สใช้แบบไหนกันครับ ???

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

• Hero Member
ของผม A31 ติดแก็ส LPG เครื่อง RB20DE ใช้หัวเทียน iridium NGK IX ตอนนั้นหลายปีแล้ว หัวละ 400 บาท

ก็ใช้ดีไม่มีปัญหานะครับ ดีกว่าหัวเทียนธรรมดาในทุกกรณี สังเกตุได้ว่าเครื่องสมูทกว่าครับ และทนกว่า
แต่ก็แพงกว่าเยอะเช่นกันครับ ลองเลือกเอาครับ

ออฟไลน์ kez

แบบ platinum 100 กว่า บาท ใช้ได้เป็น 2 เท่าของหัวเทียนธรรมดา

จุดไฟได้ดีกว่า

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
ใช้อย่างต่ำ Platinum เลยครับ 100 เศษ ๆ 4 หัวก็ประมาณสี่ร้อย ค่าแรงเปลี่ยนข้างนอก 50-100 บาท ดีกว่าธรรมดาเยอะ

ออฟไลน์ No Trespassing

แพลตตินั่มก็ใช้ดีนะครับ ระยะเปลื่ยนอยู่ราวๆ 40,000 กม.

ส่วนอิรีเดียมถ้าเงินถึงก็จัดได้ครับ แพงหน่อยแต่คุ้มจริงๆ

ทั้งสองเปลื่ยนตอนเข้าศูนย์ก็ดีนะครับเพราะมีขายอยู่ แล้วให้เค้าจัดการไปเลยทีเดียว เพราะถ้ามีปัญหายังไงเค้ามีรับประกันหลังการซ่อมอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันไม่ได้เปลี่ยนกันบ่อยมากมาย ผมว่าใช้Iridiumดีกว่า

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Iridium ngk ถึกมากครับ
ประมาณ สี่ ร้อย
ใช้จนลืม

ออฟไลน์ Ruksadindan

ดีกว่าและแพงกว่า ครับ