ผู้เขียน หัวข้อ: เติอนภัย : รถเล็กอย่าพยายามแซง. หากไม่มั่นใจ  (อ่าน 16439 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: เติอนภัย : รถเล็กอย่าพยายามแซง. หากไม่มั่นใจ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 20:56:56 »
มาลองมุมมองของเรนเจอร์กันบ้าง   ผมว่าคงขับมาแล้วเห็นแล้วล่ะว่า  มีรถแซงมาในเลนของตัวเอง และคงประเมินแล้วว่าแค่ชะลอความเร็วลงก็น่าจะพ้นไปได้  แต่ไม่นึกว่ามีรถตามหลังมาอีกหนึ่งคัน  ซึ่งยาริสที่ตามหลังคงโดนกระบะคันหน้าบังเต็มคัน  ทีนี้พอกระบะแซงพ้นเริ่มกลับเข้าเลนตัวเอง  เรนเจอร์ก็คงเพิ่งจะเห็นว่ามีรถวิ่งเข้ามาในเลนของตัวเอง และไอ้ยาริสที่วิ่งเข้ามาก็ดันแซงกินเลนซะขนาดนั้น  ก็คงตกใจพยายามเบี่ยงให้ชิดเลนซ้ายสุดแล้ว  ด้วยความที่เข้าซ้ายสุดล้อด้านซ้ายทั้งสองล้อน่าจะตกขอบถนนไปแล้ว  พอจะดึงกลับเข้ามาบนถนนก็อาจมีการกระโดดของล้อระหว่างเปลี่ยนเลน หรืออาจหักเข้าแรงไป  ก็เลยเสียหลักพุ่งชนก็เป็นได้นะครับ  ดูจากตอนชนก็เบาลงมาทีเดียวแล้ว   เคสนี้ผมมองว่าถ้าสุดวิสัยจริง  ยาริสน่าจะดึงกลับมาให้อยู่กงกลางๆ เลนกว่านี้  นี่อะไรแซงไปจนเกือบจะชิดเส้นขอบของอีกเลนแระ (ขับแบบไม่มีน้ำใจเลย) จริงๆ แล้ว ถนน 2 เลนที่สวนกันแบบนี้สามารถวิ่งกันได้ 3 คันนะ

จากประสบการณ์ของผม

เมื่อผมเห็นคันแรกแซงออกมาแล้ว ผมจะคิดเผื่อไว้เสมอครับ ว่าอาจจะมีคันที่สอง และสามตามๆมา

มันก็เหมือนกรณีรถเมล์จอดป้าย แล้วคนข้ามถนนตัดหน้ารถเมล์

ครับ... ถ้าเรนเจอร์ทำดีที่สุดจริง ผมมั่นใจ ล้าน% ว่าไม่เหตุการณ์นี้้กิดขึ้นแน่นอน

เรนเจอร์ย่ามใจเกินไปครับ

ตรรกะ อะไร บรรลัย ชิบหาย บอกเรนเจอร์ย่ามใจ ซะงั้น ในคลิปก็เห็นๆ อยู่ ว่าหลบจนล้อตกไหล่ทางแทบจะชนป้ายไหล่ทางละ

เป็นคุณ เจอรถแซงมา คุณจะพุ่งเข้าไปหาเหรอครับ
อ่อ นั่นบรรลัยกว่าอีก

ผมสงสารครอบครัวคุณจริงๆที่มีหัวหน้าครอบครัวคิดแบบนี้

เจอรถแซงมา ไม่คิดเผื่อฉุกเฉินหรือเหตุการณ์ไม่ดีล่วงหน้า

ต้องรอเป็นสิบล้อแทนยาริสสินะครับ ถึงจะเบรกตัวโก่งไว้ก่อน

คิดดีๆนะครับ
คิดให้มากๆ

ผมกำลังสื่อถึงว่าหากคุณๆอยู่หลังพวงมาลัยในเรนเจอร์นะครับ

ออฟไลน์ Turin

Re: เติอนภัย : รถเล็กอย่าพยายามแซง. หากไม่มั่นใจ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 21:03:48 »
ผมว่าผมเข้าใจประเด็นคุณ kiwiwi นะ ... คนขับรถ ควรต้องเรียนรู้ defensive driving ไว้ให้มาก ... ใครประมาท ใครเลว ใคนโง่ เราไม่รู้หรอก ผิด-ถูก ก็ไม่สำคัญ ตายไปขึ้นมาก็ไปโวยวายอะไรกับใครไม่ได้ 

สำคัญที่ "คาดการณ์" เพื่อ "หลีกเลี่ยง" อุบัติเหตุ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 21:43:25 »
อืม....ดูแล้วยาริสขาดทักษะในการแซงจริงๆ การแซงตามตูดคันอื่นนี่โอกาสพลาดสูงมาก แถมกินเลนไม่หลบให้คันที่สวนมาอีกต่างหาก เวรจริงๆ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 21:49:01 »
มาลองมุมมองของเรนเจอร์กันบ้าง   ผมว่าคงขับมาแล้วเห็นแล้วล่ะว่า  มีรถแซงมาในเลนของตัวเอง และคงประเมินแล้วว่าแค่ชะลอความเร็วลงก็น่าจะพ้นไปได้  แต่ไม่นึกว่ามีรถตามหลังมาอีกหนึ่งคัน  ซึ่งยาริสที่ตามหลังคงโดนกระบะคันหน้าบังเต็มคัน  ทีนี้พอกระบะแซงพ้นเริ่มกลับเข้าเลนตัวเอง  เรนเจอร์ก็คงเพิ่งจะเห็นว่ามีรถวิ่งเข้ามาในเลนของตัวเอง และไอ้ยาริสที่วิ่งเข้ามาก็ดันแซงกินเลนซะขนาดนั้น  ก็คงตกใจพยายามเบี่ยงให้ชิดเลนซ้ายสุดแล้ว  ด้วยความที่เข้าซ้ายสุดล้อด้านซ้ายทั้งสองล้อน่าจะตกขอบถนนไปแล้ว  พอจะดึงกลับเข้ามาบนถนนก็อาจมีการกระโดดของล้อระหว่างเปลี่ยนเลน หรืออาจหักเข้าแรงไป  ก็เลยเสียหลักพุ่งชนก็เป็นได้นะครับ  ดูจากตอนชนก็เบาลงมาทีเดียวแล้ว   เคสนี้ผมมองว่าถ้าสุดวิสัยจริง  ยาริสน่าจะดึงกลับมาให้อยู่กงกลางๆ เลนกว่านี้  นี่อะไรแซงไปจนเกือบจะชิดเส้นขอบของอีกเลนแระ (ขับแบบไม่มีน้ำใจเลย) จริงๆ แล้ว ถนน 2 เลนที่สวนกันแบบนี้สามารถวิ่งกันได้ 3 คันนะ

เมื่อผมเห็นคันแรกแซงออกมาแล้ว ผมจะคิดเผื่อไว้เสมอครับ ว่าอาจจะมีคันที่สอง และสามตามๆมา

มันก็เหมือนกรณีรถเมล์จอดป้าย แล้วคนข้ามถนนตัดหน้ารถเมล์

ครับ... ถ้าเรนเจอร์ทำดีที่สุดจริง ผมมั่นใจ ล้าน% ว่าไม่เหตุการณ์นี้้กิดขึ้นแน่นอน

ตรรกะ อะไร บรรลัย ชิบหาย บอกเรนเจอร์ย่ามใจ ซะงั้น ในคลิปก็เห็นๆ อยู่ ว่าหลบจนล้อตกไหล่ทางแทบจะชนป้ายไหล่ทางละ

เป็นคุณ เจอรถแซงมา คุณจะพุ่งเข้าไปหาเหรอครับ

ผมสงสารครอบครัวคุณจริงๆที่มีหัวหน้าครอบครัวคิดแบบนี้

เจอรถแซงมา ไม่คิดเผื่อฉุกเฉินหรือเหตุการณ์ไม่ดีล่วงหน้า

ต้องรอเป็นสิบล้อแทนยาริสสินะครับ ถึงจะเบรกตัวโก่งไว้ก่อน

คิดให้มากๆ

ผมกำลังสื่อถึงว่าหากคุณๆอยู่หลังพวงมาลัยในเรนเจอร์นะครับ
ไม่ต้องมาสงสารครอบครัว กู หรอกครับ กุมั่นใจว่ากุดูแลครอบครัวดึกว่าคนที่มีความคิดแบบมรึงแน่ๆ  ที่ดูในคลิป เรนเจอร์เค้าก็พยาเลี่ยงให้ เสี่ยงน้อยสุดละ เป็นเหรี้ยไรมากป่ะ มรึงลองคิดดูจะให้มันเบรคตัวโก่งเลยหรอ แล้วถ้ามันเกิดมีคันหลังวิ่งตามมา ไม่ชนตรูดกันอีกชิบหายเหรอ คนเหรี้ยอะไร พูดไม่รู้เรื่อง  บอกมาได้ในความคิดผม ในความคิดผม ความคิดบ้านพ่องมรึงสิ กุมั่นใจว่าคนทั่วไปเห็นรถแซงมาต้องชลออยู่แล้ว แต่ในคลิปมรึงไม่แหกตาดูเหรอว่ามันมุมอับจริงๆ ถ้ามรึงจะบอกว่ามองในมุมคนขับเรนเจอร์ มรึงไม่คิดมั่งไง ว่ามันอาจจะมองไม่เห็นจริงๆ นี่คิดส้นตรึนอะไรมองแต่ว่าเรนเจอร์ย่ามใจ ตรรกะ มรึงเพี้ยนตั้งแต่มองว่า คนที่ทำตามกฏ หรือทำถูกกฏหมายเป็นคนทำผิดละ  คนดีๆที่ไหนเค้าคิดแบบมรึง
ปล. มรึงไม่ต้องมาสวนกระแสให้มันดูเท่ รอให้ครอบครัวมรึงตายเพราะคนแซงสวนเลนมาวันไหน กุจะดูว่ามรึงจะพูดว่าไง บนถนน นักแข่งรถที่เก่งๆ ยังคว่ำตายมาตั้งกี่คนละ ไม่งั้นเค้าไม่เรียกอุบัติเหตุหรอก มรึงนี่หลงประเด็น
ไปไหนก็ไม่รู้ละ ไม่มีใครคาดการ์ณได้ 100% แต่ทุกอย่างจะง่ายขึ้น ถ้าเราเคารพ กฏจราจร ไม่ใช่ กฏความคิดกู เข้าใจนะ ถ้าอยากคุยมากกว่านี้ ก็อย่ามาเก่งหลังแป้นคีย์ มาเจองานมึตติ้งนี่ ขอเจอตัวจริงหน่อย ทำงานไร ขับรถอะไร แลดูเก่งจัง ถึงต้องไปบอกชาวบ้านชาวช่องว่า อย่างโน้นอย่างงี้ วัวล้วนๆ บ้างล่ะ อ่อนบ้างล่ะ รถที่พวกมรึงขับ ถึง 200 ม้ากันรึยัง เก่งกันทุกคน แทนที่จะช่วยกันกระจายความรู้ต่อว่าขับรถแบบยาริส มันเหรี้ยยย จบนะไอ่สัส

ปล.ถ้าผมผิดกฏ ลบผม ID ได้นะครับ admin แต่มันเหลืออดจริงๆว่ะ เห็นความคิดคนไทยบางตัวเป็นแบบนี้ ไม่ด่าคนผิด แต่มาด่าคนเสียหาย

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 21:54:46 »
ล๊อคกระทู้เถอะ ผมว่า comment เริ่มไปไกลมากแล้วนะครับ ใจเย็นๆกันลงนิดหนึ่งครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 21:58:20 »
ล๊อคกระทู้เถอะ ผมว่า comment เริ่มไปไกลมากแล้วนะครับ ใจเย็นๆกันลงนิดหนึ่งครับ
ล่าสุดที่ผมต้องพิมหยาบๆ แบบนี้ ใน HLM น่าจะ 3ปี ที่แล้วนะครับ แต่รอบนี้ ไม่ไหวจริงๆ เจอคนแบบนี้

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 22:03:11 »
ผมอ่านความเห็นข้างบนที่ว่า กระบะเหยียบเบรกขณะวิ่งเร็วแล้ว
ปัดได้ง่ายๆ คิดแล้วเสียวเลยครับ กระบะทุกวันนี้ก็แรงขึ้นทุกทีๆ

เรื่องที่สองผมเห็นด้วยกับคำพูดที่ว่ารถเล็กขับได้ทั่วไทย ไปไหนก็ได้
แต่เวลาเห็นอุบัติเหตุทีไรที่เกี่ยวกับรถใหญ่ กลัวว่าจะไม่รอดทุกที
ถ้าเราอยู่ในรถเล็กๆ อยากจะรู้ว่า Ativ ถุงลม 7 ใบ ถ้าเจอ Ranger
บวกจะเป็นยังไง

ในคลิปนี้ผมว่า Yaris ขับเพี้ยนง่ะ คิดอะไรของมัน
ส่วน Ranger ซวยโคตรๆ เรื่องอุบัติเหตุบางทีมันก็กะอะไร
เป๊ะๆ ไม่ได้ ต่อให้เทพขับก็ตาม

ออฟไลน์ boneshiro

• Sr. Member
  • M Power Addicted
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 22:17:38 »
อู้หูวว มีคนบอกกระบะฟอร์ดอ่อน แก้อาการไม่เป็น
ช่วยชี้แนะเป็นวิทยาทานที ว่ากรณีนี้ควรแก้อาการยังไง ;D
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Boo Bee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 22:21:28 »
อ่อนทั้งยาริส และอ่อนทั้งเรนเจอร์

ยาริสรู้เลยขับรถอ่อนมาก แซงไปกินขวาซะขนาดนั้น แถมไม่พยายามหลบรถที่สวนมาด้วย

เรนเจอร์ ไม่มีวัวผสม เห็นรถสวนมาขนาดนั้น เห็นตั้งแต่ไกล เบรคมีไว้ทำอะไรเหรอ แทนที่จะลดความเร็ว ดันสวนต่อมาอีก ผลก็ตามที่เห็น

ยัง มีคน บอก กะบะอ่อนอีก
เค้าจะเห็นไหมครับ ว่า มี yaris ตามหลังอีกคัยมา
แถม หลบ ลงข้างทาง จน รถหมุน

รถ ขับมาดี มันเบรคให้หยุดได้ทันเหรอครับ คุณอย่าลืม เคส นี้รถอีกฝั่ง วิ่งเข้าหากัน มันจะเบรคยังไงทันครับ

ยาริสผิดจริง แต่กระบะก็อ่อนจริง อย่าเอาฝีมือตัวเองไปตัดสินคนอื่น จังหวะนี้ดูยังถ้ามีสติก็คุมอาการได้ ด้านซ้ายเหลือตั้งแยอะยังผ่านมาได้ แต่ดันมาเสียเพราะกระชากพวงมาลัยคืน ขับจนเสียอาการแล้วแก้ไม่เป็นเอง จังหวะนี้ไม่มีความจำเป็นต้องเบรคแม้แต่นิดเดียว น้ำหนักบาลานซ์มันเสีย

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่ากระบะควรทำยังไงในสถานการณ์แบบนี้ ผมเองก็ขับกระบะ ออกต่างจังหวัดไม่กี่ครั้ง จะได้เอามาเพื่อจะได้ระวังตัวไว้ ไม่งั้นเค้ากลัววววววววววววววววอ่ะ เภตราจะได้ทำถูก

ออฟไลน์ boneshiro

• Sr. Member
  • M Power Addicted
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 22:27:24 »

คิดให้มากๆ

ผมสงสารครอบครัวคุณมากกว่านะ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 22:38:59 »
กระบะค่อยๆเบรกครับถ้ายาริชไม่หลบก็บอกทุกคนในรถว่าเตรียมรับแรงกระแทก
ประสานงากันชนหน้าเต็ม น่าจะปลอดภัยกว่าหักหลบ อาจพลิกคว่ำ หรือชนต้นไม้ตายได้
ใครถูกใครผิดก็เรียกประกัน ผมเจอแบบนี้ก็จะทำแบบเดียวกัน  8) 8) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 23:06:01 »
คนที่น่าจะผิดที่สุดในเหตุการณ์นี้คงต้องเป็น Yaris แน่นอนครับ

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 23:28:59 »
เวลาเกิดอุบัตเหตุ เราไม่มีเวลาคิด เป็นสเต็ปไปเรื่อยๆหรอก
ส่วนมากเราเลือกที่จะหลบมากกว่าปะทะ
บางคนบอกที่ไปไม่เลือกชนที่จะชนยาริสไปเลย
สมมุตินะ ถ้าไม่มีกระบะอีกคัน มันไม่เหตุร้ายแรง
อาจแค่หักหลบข้างทาง แล้วดึงกลับขึ้นมา อาจมาหนุมอยู่กลางถนนแค่นั้น จบ...
คงไม่ได้คิดว่าหักขึ้นแล้วเจอกระบะ 
เราก็แค่เอาตัวรอดเป็นฉอดๆไป  เวลาเกิดอะไรจริงๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 01:38:19 »
ไม่สร้างสรรค์เยอะไปหน่อย mislead การเตือนภัยผม
ล้อคละกันนะครับ..แต่ล้อคยังไงนะครับ.  :D
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 07:08:23 »

คิดให้มากๆ

ไม่ต้องมาสงสารครอบครัว กู หรอกครับ กุมั่นใจว่ากุดูแลครอบครัวดึกว่าคนที่มีความคิดแบบมรึงแน่ๆ  ที่ดูในคลิป เรนเจอร์เค้าก็พยาเลี่ยงให้ เสี่ยงน้อยสุดละ เป็นเหรี้ยไรมากป่ะ มรึงลองคิดดูจะให้มันเบรคตัวโก่งเลยหรอ แล้วถ้ามันเกิดมีคันหลังวิ่งตามมา ไม่ชนตรูดกันอีกชิบหายเหรอ คนเหรี้ยอะไร พูดไม่รู้เรื่อง  บอกมาได้ในความคิดผม ในความคิดผม ความคิดบ้านพ่องมรึงสิ กุมั่นใจว่าคนทั่วไปเห็นรถแซงมาต้องชลออยู่แล้ว แต่ในคลิปมรึงไม่แหกตาดูเหรอว่ามันมุมอับจริงๆ ถ้ามรึงจะบอกว่ามองในมุมคนขับเรนเจอร์ มรึงไม่คิดมั่งไง ว่ามันอาจจะมองไม่เห็นจริงๆ นี่คิดส้นตรึนอะไรมองแต่ว่าเรนเจอร์ย่ามใจ ตรรกะ มรึงเพี้ยนตั้งแต่มองว่า คนที่ทำตามกฏ หรือทำถูกกฏหมายเป็นคนทำผิดละ  คนดีๆที่ไหนเค้าคิดแบบมรึง
ปล. มรึงไม่ต้องมาสวนกระแสให้มันดูเท่ รอให้ครอบครัวมรึงตายเพราะคนแซงสวนเลนมาวันไหน กุจะดูว่ามรึงจะพูดว่าไง บนถนน นักแข่งรถที่เก่งๆ ยังคว่ำตายมาตั้งกี่คนละ ไม่งั้นเค้าไม่เรียกอุบัติเหตุหรอก มรึงนี่หลงประเด็น
ไปไหนก็ไม่รู้ละ ไม่มีใครคาดการ์ณได้ 100% แต่ทุกอย่างจะง่ายขึ้น ถ้าเราเคารพ กฏจราจร ไม่ใช่ กฏความคิดกู เข้าใจนะ ถ้าอยากคุยมากกว่านี้ ก็อย่ามาเก่งหลังแป้นคีย์ มาเจองานมึตติ้งนี่ ขอเจอตัวจริงหน่อย ทำงานไร ขับรถอะไร แลดูเก่งจัง ถึงต้องไปบอกชาวบ้านชาวช่องว่า อย่างโน้นอย่างงี้ วัวล้วนๆ บ้างล่ะ อ่อนบ้างล่ะ รถที่พวกมรึงขับ ถึง 200 ม้ากันรึยัง เก่งกันทุกคน แทนที่จะช่วยกันกระจายความรู้ต่อว่าขับรถแบบยาริส มันเหรี้ยยย จบนะไอ่สัส

ปล.ถ้าผมผิดกฏ ลบผม ID ได้นะครับ admin แต่มันเหลืออดจริงๆว่ะ เห็นความคิดคนไทยบางตัวเป็นแบบนี้ ไม่ด่าคนผิด แต่มาด่าคนเสียหาย

คุณเป็นแค่คนที่จุดเดือดต่ำคนนึง ที่ไม่คิดดีๆ มองแต่ผลที่ตามหลัง เหมือนหลายๆคน

คำถามผมแค่ ถ้าคุณ อยู่หลังพวงมาลัยเรนเจอร์คันนั้น

ถ้ายังคิดไม่ถึงสิ่งที่ร้ายแรงที่สุด

ผมให้ สิ่งที่คุณต้องเจอเพิ่มเติมกับคุณแล้วกัน

1.กระบะที่แซงก่อนยาริส
2.เฟอรารี่
3.รถบัส
4.หัวลากวอลโว่ 1000 แรงม้า

โดยทั้ง 4 ข้อนี้มี ยาริสคันนั้นตามหลัง

ถามผมว่าเอาตรรกะอะไรมาวัดว่ากระบะย่ามใจ

1.กระบะ เห็นเป็นรถเล็กไงครับ "น่าจะแซงพ้น" เลยไม่ยก
2.เฟอรารี่ อูยยยย อันนี้ กดใส่เลยทีเดียว ยังไงมันก็แซงพ้นแน่
3.รถบัส ....... กูเบรกลึกๆไว้ก่อน มันแซงช้าแน่ๆ
4.หน้าตัดมันเท่ารถบัส....... ผลเดียวกันครับ

เห็นถึงความย่ามใจหรือยังครับ
ถ้ามีรถแซงมาที่เลนเรา

ไม่ว่ารถอะไร ก็ทั้งยกที้งเบรคเถอะครับ
เกิดเฟอรารี่เครื่องดับล้อล๊อคมากระทันหัน

ผลก็จะจบมาที่หายนะเหมือนกัน

ผมเจอมาเยอะแล้วครับ
ใช้สมองคิดให้มากๆ