ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องประกันภัยหน่อยครับ  (อ่าน 4746 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
ขอปรึกษาเรื่องประกันภัยหน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 12:59:47 »
กำลังจะต่อประกันภัยปีที่ 2 ครับ กับศูนย์ครับ เป็นรถ Honda Jazz GK SV CVT ปี 2016 เดิมเป็นของคุ้มภัย (ของแถม) ยังไม่เคยใช้ แต่เคยโดนรถคู่กรณีใช้ประกันคุ้มภัย ไม่ประทับใจสุดๆ (โยนงานไปมาระหว่างกะ) ก็เลยจะเปลี่ยนบริษัทเป็น 1 ใน 3 อันนี้ครับ

- กรุงเทพประกันภัย เบี้ย 24,500 ทุน 570k
 - วิริยะ เบี้ย 18,xxx ทุน 540k
 - ธนชาติ เบี้ย 20,000 ทุน 540k

ส่วนตัวเคยใช้ วิริยะในรถคันเก่า ตอนต้นปี 15 ในกรุงเทพ มาเร็วดี เคลมง่ายดี แต่ต่างจังหวัด(ชะอำ)เคยรอเกือบ 2 ชม. แล้วเห็นบางคนบอกว่าเดี๋ยวนี้ไม่โอเคเท่าเมื่อก่่อน

เลยอยากทราบดังนี้ครับ

- Feedback จากพี่ๆที่เคยใช้ประกัน 3 เจ้านี้ ในปัจจุบันครับ
- ที่บอกๆกันว่า รถมีกล้องหน้ารถ แล้วลดเบี้ยประกันนี่จริงมั้ยครับ (ซื้อผ่านศูนย์เพราะจะใช้ Voucher ลดราคา)
- รถผมเคลือบแก้วมานี่ต้องแจ้งประกันเพิ่มมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)

ปล.เป็นครั้งแรกที่จัดการเรื่องนี่เองทั้งหมด เลยถามมากหน่อยนะครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Devil13

Re: ขอปรึกษาเรื่องประกันภัยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 13:15:30 »
เคยใช้
กรุงเทพ วิริยะ ทิพยะ
ผมชอบกรุงเทพที่สุดครับ (มีเครมออนไลน์ได้ด้วย)

แต่จากชอยส์ถ้าวัดความคุ้มค่า เอาวิริยะครับ

เจ้าหน้าประกันที่มาเคลียหน้างานแทบทุกคนเป็นบริษัทซัพอีกทีครับ
ถ้ามีเคสก่อนหน้าก็จะมาช้าเป็นเรื่องปรกติ 1 เขตมี 1 คน ถ้าตจว. 2-3 อำเภอมี 1 คน ส่วนตัวไม่เคยมีปัญหากับคนเครมหน้างาน แต่มีปัญหากับคนอนุมัติช่อมมากว่าครับ 555+

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: ขอปรึกษาเรื่องประกันภัยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 13:23:56 »
ผมใช้คุ้มภัยมาสามสี่คันแล้วครับ  ถ้าประวัติดีราคาจะดีกว่าเจ้าอื่น  เคยโดนต้นไม้ล้มใส่รถก็เคลมดีไม่มีปัญหาไม่เสียประวัติด้วย  คันล่าสุดก็เฉี่ยวคันอื่นนิดนึงไม่ได้เคลมทันทีเพราะติดธุระนัดมาเคลมวันหลังก็ไม่มีปัญหาเบี้ยปีต่อมาก็ไม่ขึ้นอีก

เรื่องเบี้ยนี่ผมแปลกใจนะ  มีโบรคโทรมาขายหลายรายแล้วพอผมบอกราคาเก่ายอมแพ้กันหมดไม่ว่าจะประกันบริษัทอะไร  ส่วนตัวเลยไม่คิดจะเปลี่ยนครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 13:32:55 »
ผมใช้คุ้มภัยมาสามสี่คันแล้วครับ  ถ้าประวัติดีราคาจะดีกว่าเจ้าอื่น  เคยโดนต้นไม้ล้มใส่รถก็เคลมดีไม่มีปัญหาไม่เสียประวัติด้วย  คันล่าสุดก็เฉี่ยวคันอื่นนิดนึงไม่ได้เคลมทันทีเพราะติดธุระนัดมาเคลมวันหลังก็ไม่มีปัญหาเบี้ยปีต่อมาก็ไม่ขึ้นอีก

เรื่องเบี้ยนี่ผมแปลกใจนะ  มีโบรคโทรมาขายหลายรายแล้วพอผมบอกราคาเก่ายอมแพ้กันหมดไม่ว่าจะประกันบริษัทอะไร  ส่วนตัวเลยไม่คิดจะเปลี่ยนครับ

คุ้มภัยส่งราคาปีที่ 2 มาให้เท่าๆกับ วิริยะ ครับ (ต่างกันหลักร้อย) ที่ไม่เอาเพราะคันเก่าโดนชนที่ Airportlinkลาดกระบัง ตอน 6.30น. คู่กรณีเป็นคุ้มภัย โทรไปแจ้งตั้งแต่ชน โผล่มาตอน 8.30 น. โทรไปถามบอกว่า กะเช้ากับกะดึกโยนงานกัน เพราะเกิดเกตุตอนเปลี่ยนกะพอดี ผมเลยลาก่อนไม่เอาแล้ว

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ 3aRtH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 13:47:21 »
ผมใช้กรุงเทพอยู่ครับเปลื่ยนมาจากสินมั่นคง ข้อดีของกรุงเทพคือเคลมผ่าน Line ได้ อนุมัติหลังจากส่งเคลมแล้วประมาณ 5-10 นาที โดยเจ้าหน้าที่จะส่งใบเคลม PDF ผ่าน line ให้ แถมเจ้าหน้าที่เคลมที่เจอมาเป็นของบริษัทเองไม่ใช่ Outsource แต่ข้อเสียคือเบี้ยแพงครับ ของผม Civic FB ต่อปีที่ 4 ชั้น 1 ซ่อมศูนย์ ทุน 620k เบี้ยอยู่ที่ 23k ครับ ส่วนเคลือบแก้วของผมไม่ได้แจ้งครับ เพราะตอนเคลือบแก้ว car care ที่เคลือบให้บอกว่าถ้าเกิดอุบัติเหตุมาเคลือบให้ใหม่ฟรีครับ
- 2013 Honda Civic FB (9th) 1.8
- 2017 Isuzu Mu-X 4x4 3.0

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 13:54:36 »
ปัจจุบันผมให้เครดิต กรุงเทพ อันดับ 1 รองลงมาคือ วิริยะ (ถ้าไม่ใช้เลย ถ้าไม่จำเป็น แอบเกลียด พนง. ที่แย่มาก)

Honda ของกรุงเทพแพงแบบไม่แคร์ใคร ถ้าคิดว่ารับไม่ได้ก็คงต้องวิริยะ

กล้องหน้ารถ ลดได้จริงครับ ถ่ายภาพติดตั้งและกรอกเอกสารยืนยันนิดหน่อยก็ได้ละ ส่วนเคลือบแก้วปกติไม่ค่อยเห็นใครแจ้งกับทางประกัน แต่จะแจ้งเพื่อเอาสิทธิ์ความคุ้มครองด้วยก็ไม่ผิด
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 14:24:46 »
ทำไมเบี้ย กรุงเทพมันแพงขนาดนั้น ผมว่าถ้าเป็นพี่โตถูกกว่า แต่ก็เชียร์กรุงเทพครับ

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 14:25:09 »
ผมว่าถ้าเป็นรถใหม่ๆ ประกันซ่อมห้าง เอาเจ้าไหนก็ได้ที่เบี้ยมันถูกกว่า ค่อยไปซีเรียสตอนรถอายุเยอะๆแล้วต้องปรับไปเป็นซ่อมอู่ ค่อยไปเน้นบริษัทประกันเจ้าใหญ่ๆ

วิริยะ ใช้ตั้งแต่ชั้น1 และ3+ ใช้มา9ปี ไม่เคยเคลมเลย จนขายรถไปละ
ทิพยะ 3+ ก็มีเคลมอยู่บ้างแผลเล็กน้อย ก็โอเค ใช้ได้ ยังไม่เจอปัญหา ประทับใจที่ได้เปลี่ยนกันชนใหม่ด้วย มีมอไซค์มาจิ้มกันชนทะลุ เราก็คิดว่าคงได้ของมือสอง ที่ไหนได้ เปลี่ยนชิ้นใหม่ให้เลย ใหม่เอี่ยมรอของอยู่เป็นเดือน
ไทยวิวัฒน์ 3+ เคยเคลมรอยถลกก็ไม่มีปัญหา
เมืองไทย 1 เคลมเร็วเบี้ยแพง บริการโอเค
เทเวศน์ 1 เคลมง่าย ไม่เรื่องมาก(รถแฟน)
สินมั่นคง 1 เพิ่งต่อปีนี้

กรุงเทพ เค้าให้ซ่อมห้างไม่เกิน3ปี ผมจะต่อปีที่4เลยโดนปรับเป็นซ่อมอู่ สำหรับชั้น1 แต่ถ้าต่อกับเค้าแต่แรกยังให้ซ่อมห้างอยู่ เลยไม่เคยใช้เจ้านี้ครับ แต่เบี้ยก็แพงพอๆกับเมืองไทย

สุดท้ายผมเน้นที่ทุนประกันสูงๆ และไม่มีเรียกเก็บค่าเสียหายส่วนแรก และดูเบี้ยประกัน สินมั่นคงเลยเข้าวิน ทุน950,000 เบี้ย 18,000 รถคัมรี่ไฮบริด เข้าปี4
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ BoringZee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 14:27:17 »
โดยส่วนตัวเคยใช้

วิริยะ - เคยชนหน้าสำนักงานวิริยะที่รัชดา แต่ต้องรอพนักงาน ชั่วโมงครึ่ง มันจะนานไปไหน - เคยเคลมแต่จะไม่ยอมให้เคลมบอกว่าไฟตัดหมองเป็นของแต่ง แต่ไฟตัดหมองนั้นของผมเป็นอุปกรณ์มาตราฐานติดรถ ต้องให้อู่ด่าและไล่พนักงานเคลมให้วิ่งไปดูที่ศูนย์ ถึงจะยอมเคลมให้ ไม่ค่อยมีดิวกัยศูนย์ ford เบี้ย แพงโคตร แถมเคลมครั้งเดี่ยวปรับเบี้ยผมเพิ่ม ประมาณ 20% ผมใช้ปีแรกปีเดียวเลิก และจะไม่ทำประกันกับเจ้านี้อีกเด็ดขาด อันนี้ใช้กับ fiesta 1.6s

กรุงไทยพานิชย์ - ใช้กับ fiesta มา ปีนี้ปีที่ 6 ล่ะ จากซ่อมห้างโดนปรับเป็นซ่อมอู่ล่ะ งี่เง่าทำงาน้าหลายๆครั้งต้องตามงานเอง แต่ก็ไม่เรื่องมากเวลาเคลมนะ หรือพูดง่ายเคลมง่ายแต่ช้า มีปีล่าสุดที่โดยขึ้นเบี้ยหลังจากตกลงต่อประกันไปแล้ว โมโหมาก แต่ก็ต่อปแล้วเลยช่างมัน ไว้ปีนี้จะเปลี่ยนที่เลยรอเก็บงานรอบคันล่ะจะย้ายไปเจ้าอื่นที่ไม่ใช่วิริยะ

คุ้มภัย - ได้แถมมากับ honda jazz GK พอช่วงต่อประกันดังมาแจ้งว่าไม่มีส่วนลด เพราะว่าที่ honda แถมให้เป็นแบบประกันกลุ่ม ดังนั้นถ้าต่อต้องเพิ่มเบี้ย สลัดผัก เลิกใช้ย้ายไปที่อื่น

อาคเนย์ - พึงต่อให้ jazz gk ปีที่ 2 การเคลม OK ไม่มีปัญหาอะไร ซ่อมห้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2017, 14:31:37 โดย BoringZee »

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 14:55:27 »
กรุงเทพประกันภัย เบี้ย 24,500 ทุน 570k 
ทุนเยอะ สุด เครมง่าย   คุยง่าย
ส่วนตัวเคยใช้  วิริx กับคันเก่า   มีทั้งไม่ดี กับดี  เเล้วเเต่คนวิ่งออกมา   เคยตามหม้อน้ำ 4เที่ยวถึงเปลี่ยนให้ จะให้ของเทียม  ต้องบี้เองถึงของเเท้  รถ 1ปี อันนี้กับjazz gd /city
กรุงไทยพานิชย์ เครมง่าย   โอเค กับอแมซ
กรุงเทพประกันภัย   เครมง่าย  ติดอย่างเดียว อู่อยู่ไกลไปหน่อย  กับcity

ออนไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 15:14:46 »
ค่ายสีส้ม เท่าที่ใช้มาโอเคครับ มาไว ติดต่อตลอดระหว่างเดินทาง เคลมง่าย คุยรู้เรื่องดีครับ แต่ เบี้ยแพงกว่าวิริยะอีกหรือนั่นนนนน  :o

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 18:59:56 »
ที่บ้านใช้ วิริยะ มาเป็น 10 ปีแล้ว (1,3+) ตั้งแต่ใช้มายังไม่เคยมีปัญหาอะไรนะคะ
คัน Mazda 2 ได้แถมเป็นประกันภัยของสินมั่นคงมา เท่าที่เคยเคลมมา ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรเหมือนกันค่ะ  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ SHRTheCrown

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 19:03:14 »
ใช้คุ้มภัยมา10 กว่าปีครับ แต่ซ่อมอู่ ไมเคยเสียค่าแอกเซปเลย เบี้ยถูกลงทุกๆปี จนไม่ถึงหมื่น

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 22:34:10 »
ขอบคุณพี่ๆสมาชิกทุกท่านครับ สรุปผมไปจบกับ วิริยะครับ หวังว่าจะยังบริการโอเคแบบที่เคยเรียกใช้นะ จริงๆผมอยากได้กรุงเทพนะ แต่ก็เสียดายส่วนต่าง 6 พันกว่า ครับ ถ้าปีหน้าส่วนต่างน้อยกว่านี้ (สัก 3 พัน) ผมควไปกรุงเทพหละครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 11:46:00 »
ผมว่าทิพยะเคลมช้านะ กว่าจะได้อะไหล่ รอไปเถอะ
ผมมีสามตัวเลือกที่คิดว่าดี กรุงเทพ วิริยะ สินมั่นคง
แต่ดูแล้วถ้าวิริยะถูกกว่ากรุงเทพ ผมว่าไปวิริยะก็ได้นะครับ
เพราะวิริยะก็เคลมได้หลายที่ดี แถมมาไวด้วย เท่าที่เคยเจอมานะ

ออฟไลน์ Toy.rat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 15:25:33 »
ลองดูข้อมูลในนี้ครับ  สามารถเช็คประกันรถได้ในนี้ครับ มีให้เลือกเยอะแยะ https://www.priceza.com/m/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C ลองดูครับ