ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถสีดำถึงเป็นรอยง่ายกว่ารถสีอื่นครับ  (อ่าน 5530 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
จริงๆ ก็ไม่เฉพาะรถหรอก แต่เป็นสิ่งของทุกอย่างเลย ถ้าเป็นสีดำนี่รอยมาเพียบโดยเฉพาะรอยขนแมว ขณะที่สีอื่นไม่มี

อยากทราบว่ามันเป็นที่โครงสร้างของสีดำที่แตกต่างจากสีอื่นหรือทุกสีเป็นรอยเหมือนกันหมดแต่สีดำเห็นชัดที่สุดครับ

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
Re: ทำไมรถสีดำถึงเป็นรอยง่ายกว่ารถสีอื่นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 14:24:22 »
ผมว่ามีเหมือนกันทุกสีแหละครับ แต่มันมองไม่ค่อยเห็น ยิ่งสีบรอนซ์ทองยิ่งมองแทบไม่เห็นเลยครับ แต่สีดำมันเห็นขัดที่สุดแล้วครับ ขนาดรอยหยดน้ำที่เช็ดไม่ดียังเห็นเลยครับ

นี่คือเหตุผลที่ผมไม่ใช้รถสีดำแน่ๆ 555

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะคับ อาจจะไม่ใช่ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

Re: ทำไมรถสีดำถึงเป็นรอยง่ายกว่ารถสีอื่นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 14:24:41 »
สีดำมองเห็นง่ายกส่าสีอื่นครับจาก สีบรอนเงินเห็นรอยยากสุด แต่ถ้าเพ่งดูดีๆก็เห็นรอยเพียบ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 15:06:57 »
ผมอธิบายเชิงวิชาการไม่ได้ครับ

เอาเป็นว่ารถสีดำมีเงาสะท้อนที่ชัดที่สุดจากบรรดาสีทุกสี

ทำให้สีดำเงาสวยที่สุด และเห็นรอยชัดที่สุดเช่นกันครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 15:20:13 »
สีดำแข้มที่สุดครับ แล้วพอเคลือบเงาออกมาก็เงาที่สุด
เลยทำให้เห็นสิ่งต่างๆชัดที่สุด ไม่ว่าจะเป็นรอยเล็กๆ หรือคราบฝุ่นจางๆ เห็นชัดมากกกก

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 15:22:54 »

เอาเป็นว่ารถสีดำมีเงาสะท้อนที่ชัดที่สุดจากบรรดาสีทุกสี

ทำให้สีดำเงาสวยที่สุด และเห็นรอยชัดที่สุดเช่นกันครับ

ไม่ได้เกี่่ยวกับเงาหรอกครับ สีรองพื้น กับตัวถังรถ มันเป็นสีอ่อน สีโลหะ เวลาสีดำเป็นร่อง เลยเห็นสีที่รองพื้น หรือสีตัวถัง แล้วสีมันตัดกันมันเลยเห็นรอยง่าย

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 15:37:08 »
มันไม่ได้เป็นรอยง่าย แต่สายตาเราเห็นรอยได้ง่ายครับ

รถสีขาวเนี่ยถ้ามองดีๆ หรือส่องไฟ ขนแมวก็เพียบนะครับ เพียงแต่สีขาวมันสะท้อนแสงเยอะ สายตาคนเลยมองไม่เห็น

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 15:48:04 »

ไม่ได้เกี่่ยวกับเงาหรอกครับ สีรองพื้น กับตัวถังรถ มันเป็นสีอ่อน สีโลหะ เวลาสีดำเป็นร่อง เลยเห็นสีที่รองพื้น หรือสีตัวถัง แล้วสีมันตัดกันมันเลยเห็นรอยง่าย

ถ้าเป็นรอยหนักๆก็ตามนั้นครับแต่ถ้าเป็นรอยนิดๆหน่อยๆก็เห็นง่ายเหมือนกันนี่ครับ  ทั้งๆที่แผลลงไม่ถึงรองพื้นหรือเนื้อโลหะเลย 

ตอบเข้าจขกท.ละกันครับ  ผมว่าเป็นรอยทุกสีครับแต่ว่าสีอ่อนมันมองเห็นได้ยากแค่นั้นเอง  ถามว่าทำไมเห็นยากก็เพราะปกติชั้นเคลียร์โค้ทของรถเมื่ออยู่ในสภาพสมบูรณ์มันมีลักษณะใสครับคือมองทะลุลงไปเห็นชั้นสีโดยมีการบิดเบือนต่ำมาก  แต่เมื่อไหร่ที่ตัวเคลียร์โค้ทที่เคยใสมันโดนกระแทกการสะท้อนแสงมันจะเปลี่ยนไป ให้พูดง่ายๆเลยคือตรงที่มีรอยจะกลายเป็นสีขาวขุ่นๆไอ้ที่เราเรียกขนแมวนั่นแหละเพราะสมบัติการสะท้อนแสงมันไม่ดีเหมือนเดิมแล้วสะท้อนไปสะท้อนมามั่วๆ

ที่นี้ลองนึกดูว่าเอาเส้นด้ายสีขาวไปวางบนรถสีดำกับสีเงินแบบไหนมองเห็นได้ง่ายกว่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2017, 16:48:46 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 16:34:16 »
มันแค่มองเห็นรอยง่ายกว่าสีอื่นเท่านั้นครับ  ::)

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 18:12:31 »
ผมใช้มาทั้ง ขาวและดำ
สำหรับผมสีดำรักษาง่ายกว่าขาว ทำสีก็ง่ายกว่าสีขาว
สีขาวเห็นคราบไคลชัดมาก ถ้าไม่รีบเช็ดให้ออกมันจะเป็นคราบและทำให้รถเหลืองได้
แต่ที่ดูแลง่ายเลยน่าจะเป็นสีทองกับเงิน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 20:18:36 »
ก็มันเป็นเพราะสีครับ ไม่รู้จะตอบยังไง
แต่หล่อสุด อยู่ได้นานสุด ดูไม่เก่า

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 21:36:45 »
ขับออกนอกบ้านตอนฝนตกนี่ได้รถสีทูโทนแบบไล่เฉด สวยไปอีกแบบ 555

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 22:12:26 »
ที่แท้เป็นเพราะสีดำเห็นรอยได้ชัดที่สุดนี่เอง ตอนแรกผมนึกว่าโครงสร้างทางกายภาพหรือทางเคมีของสีดำแตกต่างจากสีอื่นซะอีก 55

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 09:07:24 »
สีดำสะท้อนแสได้ดีกว่าสีอื่นๆ ทำให้เมื่อมีรอยจึงเห็นได้ชัดกว่าสีอื่นๆ
แต่จากประสพการณ์ รถบางรุ่นสีดำมีสีที่นิ่มกว่าสีอื่นๆครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 11:59:19 »
ลองคิดดูแบบนี้นะครับ ไม่รู้ถูกต้องขนาดไหน
ตัวถังรถปกติสีออกเป็นสีเหล็กหรืออลูมิเนียม แล้วแต่วัสดุ
เพราะฉะนั้นสีดำเป็นสีเข้ม เมื่อโดนขูดแล้วเนื้อสีหายไป
เราก็จะเห็นสีตัวถังคือสีออกบรอนซ์ เป็นสีที่อ่อนกว่า
ทำให้เมื่อเวลาสะท้อนแสง สีดำมืด สีบรอนซ์สว่าง ก็จะเห็นความแตกต่างได้ง่าย
นี่เป็นสาเหตุที่ว่าทำไมรถสีบรอนซ์ถึงเห็นลอยขีดข่วนได้ยากหน่อย รวมถึงสีขาว
เพราะสีมันสว่างพอๆกับสีตัวถัง หรืออาจจะคล้ายมากๆ
สรุปคือ สีตัวรถยิ่งเข้ม ก็ยิ่งเห็นลอยขีดข่วนง่าย เพราะโทนสีแตกต่างจากตัวถังมากขึ้น
แต่มันจะดีกว่าสีขาวอย่างนึง ตรงที่สีขาวมันมีโอกาสหม่นได้ ใช้ไปซักพักสีออกครีมเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2017, 12:01:59 โดย MC Stradale »

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 15:48:03 »
แค่เห็นชัดกว่าสีอื่นครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 11:28:16 »
สีดำสะท้อนแสได้ดีกว่าสีอื่นๆ ทำให้เมื่อมีรอยจึงเห็นได้ชัดกว่าสีอื่นๆ
แต่จากประสพการณ์ รถบางรุ่นสีดำมีสีที่นิ่มกว่าสีอื่นๆครับ

สีนิ่มคืออะไรหรอครับ