ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามที่มาของเสียงท่อปุ้งปั้งในรถแรงๆหน่อยครับ  (อ่าน 7570 ครั้ง)

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
เทรนด์ท่อไอเสียรถแรงยุคนี้เหมือนต้องดังปุ้งปั้งตอนถอนคันเร่งเกือบทุกคัน มีทั้งจากโรงงาน และสำนักทำท่อทั้ง ตปท. และบ้านเรา

ใครพอรู้หรืออธิบายให้หน่อยได้ไหมครับ เสียงมันดังจากอะไร แล้วถ้ารถบ้านๆเอาไปทำท่อเสียงแบบนี้เองมีผลเสียต่อระบบไอเสียหรือเครื่องยนต์ไหม (คิดว่าถ้าปุ้งปั้งจากรถโรงงานคงไม่มีผลเสียอะไร)

ปล.แค่สงสัยเรื่องที่มาของเสียง ไม่ได้คิดจะทำนะครับ รถไม่ได้แรงอะไรขนาดนั้น กลัวดังแล้ววิ่งไม่ออก ::)

ตัวอย่างเสียงของ M5 ตัวล่าสุด เผื่อใครนึกไม่ออก

ออฟไลน์ supercat

มันใช่แบบเดียวกับเสียง back fire ที่ดัง ปัง !!!! มั้ยครับ ( ในรถที่เอาไปใส่กล่อง ) 

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ปุ้งปั้งที่ทำๆกัน คือ เสียง backfire ของท่อไอเสีย คือ การที่ถอนคันเร่งเร็วๆแล้ววาวล์ไอเสียปิดตามไม่ทัน ทำให้มีไอดีส่วนหนึ่งไหลไประเบิดต่อในระบบไอเสีย ... ซึ่งมันไม่ใช่เรื่องพึงประสงค์ เป็นอาการของรถที่ไม่สมบูรณ์ มีอาการนี้นานๆ ท่อไอเสียไปก่อนแน่นอน

ในกรณีของรถโรงงาน คิดว่าน่าจะเป็นสียงจากระบบ anti lag ที่ทำให้มีการจุดระเบิดนอกห้องเผาใหม่เพื่อช่วยให้เทอร์โบหมุนต่อเนื่องในกรณีที่มีการถอนเร็วๆ (เพื่อที่ว่าถ้ามีการกดสวนอีกทีจะได้ไม่ต้องรอรอบ)

ผิดถูกอย่างไรรอท่านอื่นมาเสริมครับ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

รถเทอร์โบแรงๆก็ anti-lag

รถบ้านๆที่โมมา ก็มีฟังก์ชันของกล่องจูน ทำเสียงโดยเฉพาะ แต่ดูแล้วตลก

รถผม fd2 เปลี่ยนแค่ท่อหลังแคทไป ไม่มีกล่อง ไม่จูนหรือแฟลชอะไรเลย ช่วงเกียร์1-2-3 กดคันเร่งเร็วๆหรือลากรอบไป 5-6พันรอบแล้วยกคันเร่ง ก็มีเสียงปั้ง เหมือนกัน แต่แค่ปั้งเดียว ไม่ได้ปั้งตดแตกเหมือนรถจูน

แล้วก็เป็นบ่อยตอนเติม e85 แต่ถ้าคุณภาพน้ำมันดีๆ จะไม่ค่อยเจอ นานๆที ลาก redline ถึงจะได้ยิน รถผมอาจจะท่อโล่งเกินไป ก็เลยเป็นแบบนี้

รถ na คิดว่าคงไม่มีประโยชน์อะไร แค่น้ำมัน อากาศ ไฟ กับวาล์ว ไม่สัมพันธ์กัน นานๆไปก็แคทละลาย
ถ้าไม่ใช่เครื่องรอบจัดจริงๆแบบ b k f ไม่ค่อยเห็นคนับ

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
วันก่อนผมก็เจอตุ๊กตุ๊กทำเสียงท่อเป็นแบบนี้ แต่ผมว่ามันไม่ค่อยน่าฟังเท่า supercar
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2017, 07:58:39 โดย sixaxis »

ออฟไลน์ mamaman

Anti lag ครับ
สั่งให้ จุดระเบิด ล้าหลัง กรณี ที่รอบขึ้นสูงๆ แล้ว ถอนคันเร่ง
คือ พอจุดระเบิดช้า มันก็ระเบิดช้า จน ขณะที่ จังหวะ คายไอเสีย ของวาวล์ การระเบิดยังไม่ดับ ทำให้ มีไฟจากการระเบิดทะลุออกมา

หลังๆ เอามาใส่ NA ให้พังเล่นๆ มั้งครับ

ออฟไลน์ sukhontha

สั่งให้ จุดระเบิด ล้าหลัง กรณี ที่รอบขึ้นสูงๆ แล้ว ถอนคันเร่ง
คือ พอจุดระเบิดช้า มันก็ระเบิดช้า จน ขณะที่ จังหวะ คายไอเสีย ของวาวล์ การระเบิดยังไม่ดับ ทำให้ มีไฟจากการระเบิดทะลุออกมา

หลังๆ เอามาใส่ NA ให้พังเล่นๆ มั้งครับ

ตามนี้ครับ  เขาปรับการจุดระเบิดให้อ่อนจนติดลบ  ขณะถอนทันเร่ง  เพื่อให้การจุดระเบิด  จบนอกห้องเผาไหม้  เพื่อเป็นการดันให้ใบพัดของเทอร์โบ  ปั่นจี๋อยู่  แม้ถอนคันเร่ง และเวสเกตเปิด  เวลากดคันเร่งใหม่  บูสต์มาเร็วกว่า  แต่ไม่เหมาะสำรับรถวิ่งบนถนน...

ขืนทำแบบนั้นกับรถใช้งาน  เอวัง  ตั้งแต่ เสื้อสูบ  วาล์วไอเสีย เทอร์โบ  ไล่ไปตามความร้อนที่ได้รับ  อายุสั้นกว่าปกติมาก....

ออฟไลน์ CarameLon

เกิดการจุดระเบิดนอกห้องเผาไหม้ +1 สไตล์รถซิ่งเขาแหละครับ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ supercat

ตามนี้ครับ  เขาปรับการจุดระเบิดให้อ่อนจนติดลบ  ขณะถอนทันเร่ง  เพื่อให้การจุดระเบิด  จบนอกห้องเผาไหม้  เพื่อเป็นการดันให้ใบพัดของเทอร์โบ  ปั่นจี๋อยู่  แม้ถอนคันเร่ง และเวสเกตเปิด  เวลากดคันเร่งใหม่  บูสต์มาเร็วกว่า  แต่ไม่เหมาะสำรับรถวิ่งบนถนน...

ขืนทำแบบนั้นกับรถใช้งาน  เอวัง  ตั้งแต่ เสื้อสูบ  วาล์วไอเสีย เทอร์โบ  ไล่ไปตามความร้อนที่ได้รับ  อายุสั้นกว่าปกติมาก....

เสียงอย่างในคลิปที่ จขกท โพส เค้าเรียกว่า anti lag ใช่มั้ยครับ ( ชอบจริงๆ ฟังแล้วได้อารมณ์ ) ไม่ใช่ back fire  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ mamaman

เสียงอย่างในคลิปที่ จขกท โพส เค้าเรียกว่า anti lag ใช่มั้ยครับ ( ชอบจริงๆ ฟังแล้วได้อารมณ์ ) ไม่ใช่ back fire  :-* :-* :-*

ผมว่าในคลิปไม่ใช่ anti lag เพราะจะโครตดัง
แต่ เหมือน เป็น เทคนิค อะไร บางอย่างของท่อไอเสีย ครับ ยังไม่ได้ เข้าไป อ่าน รายละเอียด