ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ sub suv / mini mpv ผู้ใหญ่ 2 เด็กเล็ก 2  (อ่าน 6375 ครั้ง)

ออฟไลน์ KT7

• Jr. Member
  • **
    • www.bansdivingresortkohtao.com
ผมครอบครัวเล็กๆ ปัจจุบันใช่ มิราจ อยากอัพ ไป ตามตัวเลือกนี้ คาดว่า จะไปจองหรืออกรถงาน มอเตอร์โชว์ ปลายปีนี้ หรือ ต้นปีหน้า ครับ

งบไม่เกิน 8 แสน + - 5 หมื่น

ใช่งาน รับส่งลูกไป รร. ปิดเทอม ไปตจว. บ้างนะครับ

ใจผมชอบ sub suv - c-hr (กังวลพื้นที่ด้านหลัง) / hr-v

แฟนชอบ Mini MPV เบาะ 3 แถว EXPANDER แฟนชอบตัวนี้ / Avanza / Mobilio

แต่ทั้งนี้ ยังไม่ได้ ตกลง เพราะรอไปดูตัวจริงมอเจอร์โชว์ก่อน

เลยมาขอคำแนะนำ ครับว่า

sub suv คุ้มค่าไหม หากเคยขับรถเล็กแบบมิราจมาก่อน หรือ ใช่ มิราจ เอาเงินไปทำอย่างอื่น

Mini MPV  ดีไหม ไม่เคยลองเลย

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามครับ sub suv / mini mpv ผู้ใหญ่ 2 เด็กเล็ก 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 13:22:15 »

sienta  ประตูไฟฟ้า 

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
Re: สอบถามครับ sub suv / mini mpv ผู้ใหญ่ 2 เด็กเล็ก 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 13:25:00 »
C-HR คิดว่าห้องโดยสารด้านหลัง ให้ความรู้สึกอึดอัดอยู่ครับ
HR-V ถือว่าพาครอบครัว ขนของอะไรได้อย่างสบายๆ เนื้อที่เหลือๆ

งบ8แสน ไปได้หลายทิศทางเลยครับ

ใจเชียร์ให้รอดู Xpander ครับ แต่คงเป็นปีหน้าแล้ว เลยกำหนดการ
ส่วน mobi MC หน้าสวย

สรุปถ้าตามกำหนด คงมี HR-V, Mobilio

ถ้ามือ2 ไป stp wgn ได้ ถูกลงมาหน่อย Freed
แต่เชียร์รถใหม่ครับ :)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 14:12:53 »
ถ้าชอบ Mini Van จากตัวเลือกนี้ผมก็เชียร์ไป โมบิ นะ 

แต่ถ้ารอได้ คิดว่ารอดูตัวจริง Expander ก็ไม่เสียหายครับ  ยังไงภรรยาก็ชอบเป็นทุนเดิมรอดูตัวจริงเพื่อการตัดสินใจ 

ส่วน HR-V ผมว่าเฉยๆก้บการเป็นรถครอบครัว   พื้นที่ด้านหลัง ไม่ได้เหลือเยอะมากมาย 

ถ้าจะเน้นพื้นที่ใช้สอยไป Mini Van ดีกว่าครับ   :D :D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 14:29:10 »
Seinta โลด

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 14:33:14 »
Sienta ดีกว่าประตูเลื่อน Mobi ไม่น่าใช้เท่า

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 14:33:24 »
ถ้าคุณไม่สน Styling สนแต่การบรรจุคนและขนของ เลือก mini MPV ครับ
แต่ถ้าคุณสนใจความสวยงาม และตามกระแสรถ suv ของคนสมัยนี้ ก็ไป sub SUV ครับ
ผมว่ามันไม่มีดีไม่มีร้ายหรอกครับ ขึ้นอยู่กับคุณจะใช้งานมันย่างไรมากกว่า
สุดท้ายซื้อมาแล้วช่วงล่างหรือส่วนไหนไม่ตอบโจทย์ สิ่งที่คุณทำก็คือเอาไปดัดแปลงนิดๆหน่อยๆ
แต่สุดท้ายที่สำคัญคือ คุณจะต้องไปลองขับรถที่คุณอยากเทียบด้วยตนเอง ถึงจะได้รู้ว่าชอบแบบไหนที่สุด
เพราะไม่ว่าใครก็ไม่สามารถบอกได้ครับว่าคันไหนดี แต่ละคนความคิดไม่เหมือนกัน
ได้ก็แค่แนะนำเปรียบเทียบ หรือแนะนำเพิ่มเติมเท่านั้นครับ

ความคิดเห็นส่วนตัว ไม่ว่ากันนะ

ออฟไลน์ tnp_super

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 14:40:33 »
sientaอีกเสียง

ถ้าไม่รีบรอXpanderก่อนก็ได้ครับ บอดี้ใหญ่ทรงสวยดี

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 16:48:39 »
พาภรรยาไปลองนั่งดูก่อนครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 17:18:12 »
เซียนต้า หรือ โมบิ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 23:02:49 »
Mini MPV เหมาะกับการเป็นครอบครัวมากกว่าครับ
จริงๆๆใช้Mirageต่อก็ได้ แต่เด็ก2คน เปลี่ยนไว้เผื่ออนาคตก็ดีครับ
ส่วนรุ่นไหนไปลองนั่ง เลือกดีไซน์กันเอาเองเลย ส่วนตัวผมว่าเซียนต้าเหมาะดี หลังคาสูงโปร่ง ไม่ก็รอมิตซู

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 23:16:46 »
ถ้าซื้อตอนนี้ Sienta ดูคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายสุดครับ
1. ได้เทคโนโลยีที่ใหม่กว่า
2. ได้หน้าตารถที่ใหม่กว่า
3. ได้ประตูสไลด์ รถที่มีราคาไม่ถึงล้านแต่มีประตูสไลด์รุ่นอื่นหาไม่ได้แล้วนะครับ
4. ได้ความเป็น Toyota

แค่ 4 ข้อนี้ก็คุ้มแล้วครับ

ออฟไลน์ Ckid

• Newbie
  • *
  • Innovation that ไปไส...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 00:57:07 »
Nissan Kicks ก็เป็นอีก 1 choice ครับ หากรอไหว(อีกปีกว่า)

ปล. หาคนรอเป็นเพื่อน...

ออฟไลน์ sabuy

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 06:47:12 »
โจทย์นี้ ผมเลือก sienta ครับ
ประตูสไตล์ เหมาะกับการส่งลูกมากๆครับ
มีจอเพดานให้ดูระหว่างเดินทาง

ออฟไลน์ KT7

• **
    • www.bansdivingresortkohtao.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 07:39:45 »

sienta  ประตูไฟฟ้า

ลืมตัวนี้ไปเลย ขอบคุณครับ เดี่ยวไปหาข้อมูลเพิ่ม

C-HR คิดว่าห้องโดยสารด้านหลัง ให้ความรู้สึกอึดอัดอยู่ครับ
HR-V ถือว่าพาครอบครัว ขนของอะไรได้อย่างสบายๆ เนื้อที่เหลือๆ

งบ8แสน ไปได้หลายทิศทางเลยครับ

ใจเชียร์ให้รอดู Xpander ครับ แต่คงเป็นปีหน้าแล้ว เลยกำหนดการ
ส่วน mobi MC หน้าสวย

สรุปถ้าตามกำหนด คงมี HR-V, Mobilio

ถ้ามือ2 ไป stp wgn ได้ ถูกลงมาหน่อย Freed
แต่เชียร์รถใหม่ครับ :)

ผมเทใจไปทาง sub suv ครับ แต่ ทั้งนี้ ครอบครัวมาก่อน 5555 เมียสั้งไว้ เลยจะพาเมียไปดูที่งาน อีกทีจะได้เปรียบเทียบเลยนะครับ

ถ้าชอบ Mini Van จากตัวเลือกนี้ผมก็เชียร์ไป โมบิ นะ 

แต่ถ้ารอได้ คิดว่ารอดูตัวจริง Expander ก็ไม่เสียหายครับ  ยังไงภรรยาก็ชอบเป็นทุนเดิมรอดูตัวจริงเพื่อการตัดสินใจ 

ส่วน HR-V ผมว่าเฉยๆก้บการเป็นรถครอบครัว   พื้นที่ด้านหลัง ไม่ได้เหลือเยอะมากมาย 

ถ้าจะเน้นพื้นที่ใช้สอยไป Mini Van ดีกว่าครับ   :D :D

sientaอีกเสียง

ถ้าไม่รีบรอXpanderก่อนก็ได้ครับ บอดี้ใหญ่ทรงสวยดี

พาภรรยาไปลองนั่งดูก่อนครับ

ครับผม ตอนนี้ก็หาข้อมูลไปก่อน และไปดูตัวจริงของ Expander อีกที ดูจากข้อมูล ที่อินโด มันก็น่าใช่ แฟนผมชอบเลย แต่เค้าก็อยากดูตัวเป็นๆอีกทีนะครับ

Seinta โลด

Sienta ดีกว่าประตูเลื่อน Mobi ไม่น่าใช้เท่า

เซียนต้า หรือ โมบิ ครับ

Seinta โลด

ครับ กำลังหาข้อมูลเพิ่ม ผมก็ชอบประตูเลื่อน เท่ดีด้วย แต่หน้าตา วัยรุ่นไปหน่อย

ถ้าคุณไม่สน Styling สนแต่การบรรจุคนและขนของ เลือก mini MPV ครับ
แต่ถ้าคุณสนใจความสวยงาม และตามกระแสรถ suv ของคนสมัยนี้ ก็ไป sub SUV ครับ
ผมว่ามันไม่มีดีไม่มีร้ายหรอกครับ ขึ้นอยู่กับคุณจะใช้งานมันย่างไรมากกว่า
สุดท้ายซื้อมาแล้วช่วงล่างหรือส่วนไหนไม่ตอบโจทย์ สิ่งที่คุณทำก็คือเอาไปดัดแปลงนิดๆหน่อยๆ
แต่สุดท้ายที่สำคัญคือ คุณจะต้องไปลองขับรถที่คุณอยากเทียบด้วยตนเอง ถึงจะได้รู้ว่าชอบแบบไหนที่สุด
เพราะไม่ว่าใครก็ไม่สามารถบอกได้ครับว่าคันไหนดี แต่ละคนความคิดไม่เหมือนกัน
ได้ก็แค่แนะนำเปรียบเทียบ หรือแนะนำเพิ่มเติมเท่านั้นครับ

ความคิดเห็นส่วนตัว ไม่ว่ากันนะ

ครับผม ตอนนี้รอไปดูตัวเป็นๆที่งานอีกที ตอนนี้ผมก็หาข้อมูล ศึกษากันไปก่อนนะครับ ใจผมขอบ sub suv ครับ แต่ เมียและลูก จะยอมมั้ย -..-

Mini MPV เหมาะกับการเป็นครอบครัวมากกว่าครับ
จริงๆๆใช้Mirageต่อก็ได้ แต่เด็ก2คน เปลี่ยนไว้เผื่ออนาคตก็ดีครับ
ส่วนรุ่นไหนไปลองนั่ง เลือกดีไซน์กันเอาเองเลย ส่วนตัวผมว่าเซียนต้าเหมาะดี หลังคาสูงโปร่ง ไม่ก็รอมิตซู

ครับนี้เป็นโจทย์สำคัญ คือ หากขยับไปคันใหม่ ค่าใช่เป็นเงาตามมาด้วย ตอนนี้เลยมาศึกษาหาข้อมูลก่อนนะครับ

ค่าเทอม สมัยนี้แพงมาก -..-

ถ้าซื้อตอนนี้ Sienta ดูคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายสุดครับ
1. ได้เทคโนโลยีที่ใหม่กว่า
2. ได้หน้าตารถที่ใหม่กว่า
3. ได้ประตูสไลด์ รถที่มีราคาไม่ถึงล้านแต่มีประตูสไลด์รุ่นอื่นหาไม่ได้แล้วนะครับ
4. ได้ความเป็น Toyota

แค่ 4 ข้อนี้ก็คุ้มแล้วครับ

โจทย์นี้ ผมเลือก sienta ครับ
ประตูสไตล์ เหมาะกับการส่งลูกมากๆครับ
มีจอเพดานให้ดูระหว่างเดินทาง

คุ้มที่สุด จากที่ลองดูๆตอนนี้ ครับ เดี่ยวไป รอดูที่งานพร้อม Expander อีกที ครับผม

Nissan Kicks ก็เป็นอีก 1 choice ครับ หากรอไหว(อีกปีกว่า)

ปล. หาคนรอเป็นเพื่อน...

หาตาจะเป็นยังไงครับ ท่าน 5555

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 13:39:02 »
Seinta อีกเสียง คันเล็ก เบาะ3แถว พับแถว3ได้เรียบเหลือพื้นที่เยอะ ประตูไฟฟ้า มีความคล่องตัวในเมือง รับส่งลูก ช๊อปปิ้งเที่ยวห้าง เหมาะมาก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 11:42:59 »
เซียนต้า นั่งสบายสุดครับ  8)

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 18:26:19 »
Mobilio น่าใช้นะผมว่า เอนกประสงค์ดี ขับทางไกลใช้ความเร็วก้อโอเคอยู่
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ koboab

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 21:46:41 »
ตามตัวเลือกนี้ Hrv คงดีที่สุดครับ

แต่อยากเชียร์เอา crv ไปเลย ไม่ก็ x trail , cx5

ยังพออยู่ในงบ แบบทุ่มครั้งเดียว คุ้มยาวๆ

ส่วนเซียนต้า ที่หลายๆคนเชียร์ แนะนำให้ไปทดลองขับดูครับ

ผมไม่ชอบเบาะของเซียนต้า แล้วรถก็อืดมาก ถ้าถนนสองเลนสวนกัน

จะแซงทีคงคิดหนัก คิ๊กดาวน์แช่ไว้ตั้งนาน รถก็ยังไปไม่ถึงไหนเลย 😂

เข้าใจว่ารถครอบครัว ไม่เน้นซิ่ง แต่อืดแบบนี้ขับทางไกล เที่ยว ตจว. คงไม่ไหว