ผู้เขียน หัวข้อ: Yaris Ativ ระบบ Smart entry ถ้าเปิดได้แค่ประตูคนขับ ยังลำบากต้องล้วงเอากุญแจเหมือนเดิมครับ  (อ่าน 16594 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside

ในรถหลายๆ รุ่นที่ให้ระบบ Push start / Smart entry มา
แต่กดได้แค่ที่ประตูคนขับ ไม่ได้ให้ฝั่งผู้โดยสารมาด้วย ผมรู้สึกว่า
ยังไงๆ ก็ต้องล้วงกระเป๋าหากุญแจบ่อยพอๆ กับรถที่ไม่มี smart entry ครับ
เพราะบ่อยครั้งที่เราอยู่อีกฟาก แต่จำเป็นต้องเปิดประตู
ปัจจุบันผมใช้ Camry Hybrid ตัวเก่าอยู่ ก็เป็นแบบนั้น
ในขณะที่เคยใช้ eco car ค่ายรองที่เปิดได้สองฟาก
อันนั้นแทบไม่ต้องควักกุญแจจริงๆ ครับ

พอดีกำลังหาเรื่องตัดรุ่น G กับรุ่น S ออก คือใจน่ะชอบ start แบบ
ปุ่มกดๆ มาก เป็นการส่วนตัว แต่รุ่น E มันก็สวยครบจบอยู่แล้ว
พอมานึกหาจุดที่ไม่ชอบ ก็เรื่อง Smart entry นี่หล่ะครับ มัน
ไม่ smart เพราะมีแค่ฟากเดียวนี่แหล่ะครับ แต่บอกก่อนว่าบางคน
อาจจะคิดว่าพอแล้ว อันนี้จึงเป็น คหสต จากแนวการใช้งานของผมเองนะครับ

อาจจะคิดว่าต่างกันแค่มี 2 ข้าง กับข้างเดียวแค่นี้นี่นะ
เรื่องนี้ก็ต้องจินตนาการดูครับ ว่ารถมันก็ยาวหลายเมตรนะครับ
ซึ่งบางทีเราต้องรีบเปิดประตูรถด่วน หรือรีบเปิดให้คนอื่นเข้ารถ
จากอีกฟาก ซึ่งผมต้องล้วงหากุญแจเสมอๆ เลย แบบนี้มีก็เหมือนไม่มี
บางทีกุญแจรีโมทธรรมดาๆ อาจดีที่สุดแล้วครับ ถ้าได้แค่ข้างเดียวแบบนั้น  :D

ออฟไลน์ Shikalouis

• Jr. Member
  • **
ผมว่าอาจจะเป็นเพราะเวลาเราใช้รถคนเดียวถ้าเปิดฝั่งคนนั่งได้
ดูจะอันตรายเผื่อมีโจรดักรอเปิดประตูขึ้นมาฝั่งคนนั่งนะครับ

ออฟไลน์ palma

ผมว่าอาจจะเป็นเพราะเวลาเราใช้รถคนเดียวถ้าเปิดฝั่งคนนั่งได้
ดูจะอันตรายเผื่อมีโจรดักรอเปิดประตูขึ้นมาฝั่งคนนั่งนะครับ

smart entry ถ้ามมีสองข้าง ก็เปิดได้เฉพาะฝั่งที่ตัวกุญแจอยู่ใกล้ประตูครับ  เราไปยื่นฝั่งขวา โจรกดปุ่มประตูซ้ายก็เปิดไม่ได้ครับ เปิดได้เฉพาะที่ตัวกุญแจใกล้กับประตู

ยกเว้นถ้าโจรแอบอยู่ แล้วเรา unlock แล้ว ไม่ว่าจะโดยวิธีไหน กดปุ่มที่ประตู หรือ รีโมท เขาก็เปิดเข้ามานั่งด้วยได้ครับ

แต่ส่วนตัวชอบแบบสองข้างมากที่สุด ใช้ดีจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2017, 10:22:31 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Newhang

เพิ่งรู้ว่ามีข้างเดียว เอากันทุกเม็ดเลยจริงๆ

สมัยก่อน mazda ยิ่งเลวร้าย ให้กดสตาร์ท แต่ไม่ให้smart entry บางรุ่น ไม่รู้ใช้อะไรคิด

ออฟไลน์ nuntapon.s

ของผมaltis2.0ก็เป็นเหมือนจขกท.ครับ  แต่ก็เข้าใจเพราะตอนช่วงที่รถตลาดเริ่มมีแรกๆก็มีข้างเดียวเหมือนกันหมดทั้งๆที่เป็นรุ่นท็อป  เด๋วนี้รุ่นกลางมี2ฝั่งกันหมดแล้วยันถึงecoบางรุ่นก็มีกัน  อย่างปัจจุบันรถคันนี้พี่สาวเอาไปใช้ต่อแล้วแต่ไปไหนด้วยกันผมเป็นคนขับตลอด เวลาจะล็อครถนี่ลำบากมากเพราะกุญแจอยู่ในกระเป๋าพี่สาวต้องให้เขาเดินอ้อมมาล็อคเพราะขี้เกียจรื้อ

แต่ถ้าให้ผมเลือกยังไงมีข้างเดียวก็ดีกว่าไม่มีสักข้างอยู่ดีนั่นแหละ  อนาคตถ้าซื้อรถคันไหนไม่มีsmart entry/push startผมก็ไม่ซื้อจริงๆนะ  มีsmart entryแต่ไม่มีpush startแบบนี้ดิผมไม่เอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2017, 10:38:33 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง

ผมก็ชอบให้มันมี 2 ข้างนะครับ สะดวกดี แถมบางทีผมไปไหนก็คุณแม่ แล้วกางเกงไม่มีกระเป๋า ผมก็ฝากกุญแจรถไว้ในกระเป๋าคุณแม่ เปิดฝั่งคนนั่งก็ได้ ก็สะดวกไปอีกแบบ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
ยังดีนะครับที่มีให้มา Mazda 3 Sky ของผมล๊อดแรกมีปุ่มสตาร์ตมาให้ แต่ไม่มี Keyless Entry เวลาจะขับรถ ต้องควักกุญแจออกมาปลดล๊อค เสร็จแล้วจึงจะสตาร์ตรถขับออกไปได้ ถ้าจะลดต้นทุนขนาดนี้ไม่ต้องใส่ปุ่มสตาร์ดมันเลยดีกว่า ยังดีนะที่ MY2016 ใส่มาให้แล้วทั้ง 2 ฝั่ง

ออฟไลน์ Sit: )

มีข้างเดียว แต่ถ้าคนที่จะขับเปิดประตูรถ ประตูบานอื่นๆปลดล็อคไหมครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ปัญหาเดียวกับผมเลย ต้องควักก็ต้องควักครับ ทำใจทำอะไรไม่ได้

ออฟไลน์ ps000000

มีข้อมูลรายละเอียดเพิ่มขึ้นอีก1อย่าง

ออฟไลน์ HLRx

มีข้างเดียว แต่ถ้าคนที่จะขับเปิดประตูรถ ประตูบานอื่นๆปลดล็อคไหมครับ
โดทั่วไป สามารถ set ได้ครับ ว่าจะให้เปิดบานเดียว หรือ คู่หน้า หรือข้างซ้าย หรือเปิดทุกบาน
แต่สำหรับ ativ ไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ kenny523

w205 ผมก็ล้วงทุกบานไม่เห็นเป็นไรเลย555

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
เห็นมีร้านนอกรับทำ ใช้ของแท้ศูนย์นี้แหล่ะ ทำระบบ  Smart entry ได้แบบเปิดทั้งสี่ประตูเลย  สะดวกประตูไหนก็เเตะประตูนั้น สำหรับตัวนิวฟอจูนเนอร์น่ะ ก่ะเเคมรี่ เห็นว่ารถใหม่ๆปี 2015 อัพ ทำได้หมด ativ ก็คงทำได้เช่นกัน ประตูล่ะ 4,500 

ออฟไลน์ rtong

เพิ่งรู้ว่ามีข้างเดียว เอากันทุกเม็ดเลยจริงๆ

สมัยก่อน mazda ยิ่งเลวร้าย ให้กดสตาร์ท แต่ไม่ให้smart entry บางรุ่น ไม่รู้ใช้อะไรคิด
แต่ mazda มันให้ปุ่มสตาร์มตั้งแต่รุ่นถูกที่สุดนะ
เหมือนไม่อยากให้ภายในมันเป็นช่องว่างๆไว้  กลัวไม่สวยมากกว่า

ออฟไลน์ dt9

รถราคานี้มีข้างเดียวก็ยังดีครับ
หลายรุ่นที่แพงกว่านี้ก็มีข้างเดียว
หรือก็ไม่มีให้เลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

แต่ mazda มันให้ปุ่มสตาร์มตั้งแต่รุ่นถูกที่สุดนะ
เหมือนไม่อยากให้ภายในมันเป็นช่องว่างๆไว้  กลัวไม่สวยมากกว่า

มีเหตุผลครับ แต่ไหนๆให้มาแล้ว ให้มันครบเป็นจุดขายมากกว่า

แต่ตัวปัจจุบันน่าจะให้มาครบแล้ว ถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ h0661036

CAMRY  ราคา 1.39 M ก็เปิดได้แค่ประตูคนขับเหมือนกันครับ   ไม่ต้องเสียใจไป

ผมใช้อยู่มันก็ไม่ลำบากมากมายอะไร   เพราะขนาด vios 2012 ที่ใช้อีกคัน สิ่งอำนวยความสะดวกแทบจะไม่มีอะไรเลยก็ใช้ได้อย่างปรกติสุข ;D

ออฟไลน์ Ex_machina

mu-x ผมล้านกว่าบาท ก็ข้างเดียวครับ
ถ้าอยากปลดล๊อกหลายข้างก็กดรีโมทเอาก็ได้
แค่ควักกุญแจออกมากด คงไม่ลำบากขนาดนั้นหรอกมั้งครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

จะมีกี่ฝั่งไม่สำคัญถ้ากดครั้งเดียวมันจะเปิดแค่บานที่กดครับ กดสองครั้งถึงเปิดหมด

พวกที่มีข้างเดียวผมว่ามีหลายรุ่นนะ แค่นี้ไม่น่ามีปัญหาอะไร

mu-x ผมล้านกว่าบาท ก็ข้างเดียวครับ
ถ้าอยากปลดล๊อกหลายข้างก็กดรีโมทเอาก็ได้
แค่ควักกุญแจออกมากด คงไม่ลำบากขนาดนั้นหรอกมั้งครับ

กระทู้นี้ไม่ได้ตั้งมาเพื่อบ่นถึงความยากลำบากในการควักกุญแจครับ
พอดีจะหาเรื่องตัด Ativ รุ่น S, G ทิ้ง ตามที่ได้อธิบายไว้
จุดสังเกตุมาจากประสบการณ์ที่เคยใช้ รถที่มีปุ่ม 1 ข้าง กับมีปุ่ม 2 ข้าง
พบว่ารุ่นนั้นๆ ถ้ามีปุ่มข้างเดียว เลือกรุ่นล่างที่ใช้กุญแจปกติ สะดวกพอกันครับ
เลยอยากจะมาแชร์ว่า รุ่น E, J ก็โอเคครับ ความสะดวกไม่ต่างกันมากนัก

ออฟไลน์ xcalibur

พูดถึงแล้วใช้รถที่มีทั้ง 4 บาน นี่โคตรสบายเลยจริงๆครับ แบบเวลาที่จอดรถแคบๆ เราจะเดินมาหยิบของที่ประตูหลังก็ไม่ต้องแทรกตัวไปเปิดถึงประตูหน้า

ออฟไลน์ TheZero

Re: Yaris Ativ ระบบ Smart entry ถ้าเปิดได้แค่ประตูคนขับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 16:21:58 »
มีแบบงี้ด้วย  แบบนี้ตอนลืมของ นี่ถ้าอยู่อีกฝั่ง ต้องเดินล้อมรถหรือไม่ก็ต้องควักรีโมท มาปลดล็อคให้เสียเวลา

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
Prius 2013 มี3จุดครับ

ประตูหน้าซ้าย,ขวา และฝา กป.ท้าย

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
ผมใช้อัลติส 2017 ก็ขัดใจเรื่อง smart entry นี่เหมือนกัน มีข้างคนขับข้างเดียว
แต่อีกคันซิตี้ 2015 มี 2 ข้าง ทั้งที่ความจริงชอบการทำงานของโตต้ามากๆ เพราะสัมผัสแล้วระบบทำงานตลอดไม่เพี้ยน
แต่ในคันซิตี้จะมีบ้าง ที่เอามือสัมผัสล้วงไปบางครั้งไม่ยอมเปิด ต้องเอามือล้วง 2 รอบ ระบบถึงจะปลดล๊อคให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2017, 17:23:33 โดย Impress_za »
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมตั้งแต่ใช้คันใหม่มา ยังไม่เคยใช้ Smart Entry กับประตูฝั่งอื่นที่ไม่ใช่ประตูฝั่งคนขับเลยครับ และส่วนใหญ่ก็นั่ง 2-4 คนเป็นประจำครับ ประมาณว่าต่อให้ลืมของคนขับก็แค่แตะประตู ส่วนคนที่อยู่ใกล้ของก็เข้าไปหยิบ แต่ก็เข้าใจว่าถ้าขับคนเดียวแล้วของเยอะก็คงจะสะดวกขึ้น

ออนไลน์ The Mechanics of Emotions

ผมไม่ได้ใช้รถคนเดียวบางที เดินมาฝั่งคนนั่งลืมของก็กดจากฝั่งคนนั่งได้เลยมันก็สะดวกดีครับ ยิ่งถ้ามีครบทุกประตูก็ยิ่งสุดยอด ถ้าเคยใช้แบบครบ 4 ประตู จะไม่พูดแบบนี้แน่ 555 อย่างน้อยก็ต้องมีฝั่งคนขับกับคนนั่งครับ เพราะบานหลังก็เอื้อมมือมากดได้อยู่แล้วไม่ได้ลำบากมาก แต่ถ้ามีฝั่งเดียวก็จะรู้สึกรำคาญเพราะ keyless ที่มีก็ใช้ไม่ได้ ต้องควักมากดหรือเดินไปกดอีกฝั่ง ไม่ได้ถึงขั้นลำบากแต่มันขาดความต่อเนื่องครับ

รถแบบที่เป็น keyless สัมผัสยังไม่เคยใช้แต่น่าจะดีกว่าแบบปุ่ม เพราะมันต้องเอานิ้วมากดตลอด จะเข้าจะออกก็ต้องกด อันนี้คือของ Mazda ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: Yaris Ativ ระบบ Smart entry ถ้าเปิดได้แค่ประตูคนขับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 18:57:21 »
สำหรับผมไม่มีปัญหาเพราะถ้าซื้อคงเอารุ่น E ไม่ก็ J Eco ก็เพียงพอกับการใช้งานและตังในกระเป๋า รอดูตัว 5 ประตูอยู่นะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 19:14:34 »
สำหรับผมไม่มีปัญหาเพราะถ้าซื้อคงเอารุ่น E ไม่ก็ J Eco ก็เพียงพอกับการใช้งานและตังในกระเป๋า รอดูตัว 5 ประตูอยู่นะ

น่าสนใจครับ ทำไมถึตัดตัว J ครับ อยากได้เป็นข้อมูล
ปล ผมดู E J J eco สามตัวครับ
ถ้าเลือก J eco ผมมองจอกับเพิ่มปุ่มพวงมาลัย
กับทำกระจกมองข้างไฟฟ้า, กระจกหลังไฟฟ้า เปลี่ยนล้อ
แต่ไม่รู้งบจะบานเกินไปมั้ย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมใช้ Jazz GK กับ Accord G9 มีปุ่มที่ประตูทั้งสองด้าน  สะดวกจนชิน
ถ้ามีอีกคันที่ดันมีปุ่มด้านเดียวคงหงุดหงิดครับ

แต่ถ้าชีวิตเจอแต่รถที่มีปุ่มข้างเดียวหมด ก็พอจะทำใจได้ครับ

เข้าใจท่าน จขกท นะครับ ขอให้ได้รุ่นที่ถูกใจนะครับ  8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 22:48:10 »

น่าสนใจครับ ทำไมถึตัดตัว J ครับ อยากได้เป็นข้อมูล
ปล ผมดู E J J eco สามตัวครับ
ถ้าเลือก J eco ผมมองจอกับเพิ่มปุ่มพวงมาลัย
กับทำกระจกมองข้างไฟฟ้า, กระจกหลังไฟฟ้า เปลี่ยนล้อ
แต่ไม่รู้งบจะบานเกินไปมั้ย

ถ้าจะมาสาย J ECO ไม่ต้องเพิ่มไรแล้วครับ แค่จอกับล้อพอ สองหมื่นน่าจะอยู่
ปุ่มกดพวงมาลัย เดี๋ยวมีออกมาครับ 2-3 พันน่าจะจบ

ถ้าจะเพิ่มมากกว่านี้ไป J ครับ 5 หมื่นเพิ่มแล้วคุ้มกว่าใส่เองครับ