ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ awd ของ volvo ตัว t8 hybrid ทำงานยังไงครับ  (อ่าน 4385 ครั้ง)

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
ระบบ awd ของ volvo ตัว t8 hybrid ทำงานยังไงครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 22:47:41 »
ตอนนี้กำลังคิดจะซื้อรถใหม่ครับ สนใจเจ้าตัว s90 อยู่ โดยเฉพาะตัวเครื่อง t8 เพราะคิดว่า d4 มันอืดไป แต่เดิมขับ 525 f10 อยู่

ผมเห็นมันเขียนว่า awd ซึ่งพอลองหาข้อมูลดู ทาง volvo เหมือนจะเคลมว่า ระบบนี้นั้นยังไงล้อหลังซึ่งถูกขับด้วยมอเตอร์ไฟฟ้าจะทำงานตลอดเวลา จะมากน้อยขึ้นอยู่กับสถานการณ์ รถจะไม่เป็นขับเคลื่อนล้อหน้าอย่างเดียวแน่นอน มันจึงถูกเรียกว่า awd ได้

แต่ทีนี้ผมอยากรู้ว่ามันทำงานแบบจ่ายแรงขับอัตราสัดส่วนเท่าไหร่กับล้อหน้าแต่หาไม่ได้เลยครับ ไม่ทราบมีใครพอมีข้อมูลมั้ย

แล้วเจ้าตัวนี้เค้าเคลมว่ารวมกันกับมอเตอร์ไฟฟ้าแล้วได้ 400 แรงม้า ตรงนี้แรงม้ามันจะตกมั้ยถ้าแบตมันอ่อนลง เพราะที่ผ่านมาผมใช้ hybrid ของ benz กับ lexus แล้วกำลังเครื่องมันอืดลงเวลาแบตเหลือต่ำกว่า 50%

ใจจริงอยากได้ series 5 แต่มันไม่ระบบอะไรมาให้เลย ซึ่งพอลองขับแล้วความรู้สึกมันคล้ายกับ f10 ที่มีมาก ต่างกันตรงเสียงนุ่มๆของ 6 สูบมันหายไปแล้ว :'( เลยยอมตัดใจไปพบรักแท้กับ s90 แทน

ออฟไลน์ zman

• Newbie
  • *
Re: ระบบ awd ของ volvo ตัว t8 hybrid ทำงานยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 00:10:53 »
เท่าที่ใช้ T8 XC90 มา ถ้าทำงานระบบไฟฟ้า เพียว ๆ การออกตัว ค่อนข้างมีกำลัง และ ตอบสนองดีครับ  เวลาทำงานแบบ AWD เครื่องยนต์จะทำหน้าที่ขับหน้า และเหมือนว่า (ข้อมูลลึก ๆ พยายามหาเหมือนกันว่าทำงานยังไง)​ เครื่องยนต์จะปั่นไฟเข้าแบตเตอร์รี่ที่วางอยู่ตรงกลางเพื่อไปขับเคลื่อนมอเตอร์ไฟฟ้า ที่ขับเคลื่อนล้อหลัง  เมื่อทำงานร่วมกันแล้ว แรงบิดหรือ เวลาเหยียญคันเร่งออกตัวแทบไม่ต้องรอรอบ มาเร็วมาก ขับสนุก คล่องแคล่วว่องไวดีแม้ตัวรถจะหนักถึง 2 ตัน 

ผมยังไม่เคยขับด้วยระบบ AWD จนหมดถัง ไม่แน่ใจเรื่องอัตราสิ้นเปลืองล้วน ๆ ไม่รู้ว่าจะกินน้ำมันเพิ่มอีกแค่ไหน  แต่ทุกวันนี้ที่ใช้ในเมือง กินน้ำมันอยู่ประมาณ 11-12 Kg / Lt. ยังไม่รวมการขับเคลื่อนด้วยไฟฟ้า ที่จะใช้ได้ประมาณ 30 Km ( ใช้ Mode Hybrid ถ้าวิ่ง ระบบ Pure จะได้มากกว่าหน่อย )  หลังจากนั้นจะวิ่งด้วยนำ้มันตลอดครับ   

ตอนนี้ใช้มาก 4 เดือนกว่า ยังไม่มีปัญหาอะไร และ หวังว่าจะเลี้ยงดูง่ายแบบนี้ไปเรื่อย ๆ  ส่วนตัวก็ยังกังวลอยู่บ้าง

ออฟไลน์ BaNky

• Jr. Member
  • **
Re: ระบบ awd ของ volvo ตัว t8 hybrid ทำงานยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 14:35:38 »
S90 ได้ส่วนลดดีไหมครับช่วงนี้? กำลังสนใจเหมือนกัน

ตัว T8 Hybrid เค้ามีรับประกันระบบ Hybrid เพิ่มเติมรึเปล่าครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 19:42:28 »
เท่าที่ใช้ T8 XC90 มา ถ้าทำงานระบบไฟฟ้า เพียว ๆ การออกตัว ค่อนข้างมีกำลัง และ ตอบสนองดีครับ  เวลาทำงานแบบ AWD เครื่องยนต์จะทำหน้าที่ขับหน้า และเหมือนว่า (ข้อมูลลึก ๆ พยายามหาเหมือนกันว่าทำงานยังไง) เครื่องยนต์จะปั่นไฟเข้าแบตเตอร์รี่ที่วางอยู่ตรงกลางเพื่อไปขับเคลื่อนมอเตอร์ไฟฟ้า ที่ขับเคลื่อนล้อหลัง  เมื่อทำงานร่วมกันแล้ว แรงบิดหรือ เวลาเหยียญคันเร่งออกตัวแทบไม่ต้องรอรอบ มาเร็วมาก ขับสนุก คล่องแคล่วว่องไวดีแม้ตัวรถจะหนักถึง 2 ตัน 

ผมยังไม่เคยขับด้วยระบบ AWD จนหมดถัง ไม่แน่ใจเรื่องอัตราสิ้นเปลืองล้วน ๆ ไม่รู้ว่าจะกินน้ำมันเพิ่มอีกแค่ไหน  แต่ทุกวันนี้ที่ใช้ในเมือง กินน้ำมันอยู่ประมาณ 11-12 Kg / Lt. ยังไม่รวมการขับเคลื่อนด้วยไฟฟ้า ที่จะใช้ได้ประมาณ 30 Km ( ใช้ Mode Hybrid ถ้าวิ่ง ระบบ Pure จะได้มากกว่าหน่อย )  หลังจากนั้นจะวิ่งด้วยนำ้มันตลอดครับ   

ตอนนี้ใช้มาก 4 เดือนกว่า ยังไม่มีปัญหาอะไร และ หวังว่าจะเลี้ยงดูง่ายแบบนี้ไปเรื่อย ๆ  ส่วนตัวก็ยังกังวลอยู่บ้าง

ขอบคุณครับ ผมเห็นของ volvo เขียนประมาณว่า ระบบ awd mode นั้นไม่เหมาะสำหรับวิ่งเข้าโค้งทำความเร็ว เหมาะสำหรับกรุยทางในความเร็วต่ำมากกว่า เลยคิดว่าน่าจะล็อกรอบล้อหมุนหน้าหลังไว้แล้ว ทำให้เข้าโค้งแล้วจะมีอาการฝืนพวงมาลัย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 19:44:39 »
S90 ได้ส่วนลดดีไหมครับช่วงนี้? กำลังสนใจเหมือนกัน

ตัว T8 Hybrid เค้ามีรับประกันระบบ Hybrid เพิ่มเติมรึเปล่าครับ

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้เหมือนต้องรอเดือนหน้าเท่านั้น เซล์บอกผมอย่างนี้ครับ ถ้าเค้ารับประกัน hybrid 10 ปีได้ก็ดี

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 23:23:48 »
ผมว่ามันคงไม่ได้มีอัตราส่วนที่แน่นอนหรอกครับ ตามอัตราการเหยียบคันเร่ง ซึ่งก็เหมือนมีเครื่องยนต์อีกเครื่องขับเคลื่อนล้อหลัง แต่มันเป็นมอเตอร์ไฟฟ้าเท่านั้นเอง

ผมเดาเอานะว่าอัตราส่วนง่ายๆก็คงคิดตามแรงม้าที่เครื่องยนต์สร้างได้(ล้อหน้า) ต่อ แรงม้าที่มอเตอร์ไฟฟ้าสร้างได้(ล้อหลัง) ถ้าเทียบที่แรงม้าสูงสุดกรณีที่ทำงานร่วมกันคือ 318:82 หรือประมาน 4:1

มั่วเอาจากความคิดตัวเอง