ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีดูน้ำมันเครื่องดี ๆ ครับ  (อ่าน 5957 ครั้ง)

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
คือปกติจะใช้ของศูนย์ แต่เพื่อนหลายคนบอกว่าเกรดมันต่ำไปนิด ราคามันก็ถูกไปด้วย
ผมเลยอยากทราบวิธีดูว่าน้ำมันเครื่องตัวนี้ ตัวนั้น มีค่าอะไรยังไง ความหนืด มาก/น้อย มีผลยังไง
คือพอจะรู้แค่เพียงว่า กึ่งสังเคราะห์/สังเคราะห์ เป็นยังไง เท่านั้นเอง

รถกำลังจะเข้าเช็คแล้ว คราวนี้คิดว่าจะถือน้ำมันเครื่องไปเองครับ

แล้วพอจะมีแนะนำตัวที่เพื่อนสมาชิกใช้แล้วถูกใจบ้างไหมครับ
อีกอย่างคือ เค้าซื้อกันที่ไหน ?

ออฟไลน์ FlyMe

Re: อยากทราบวิธีดูน้ำมันเครื่องดี ๆ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 17:34:44 »
รถยี่ห้อ รุ่นอะไรครับ  ปกติของศูนย์ก็ดีนะ  แต่ถ้าอยากลอง Motor Oil ตัวอื่น ก็ควรใช้ ความหนืดเบอร์เดิม เช่น 5w-30 มาตรฐานก็
ควรไม่ต่ำกว่าเดิม  เช่น  BMW มีมาตราฐาน LL01 approve หรือ LL03
Mercedes Benz ก็มี spec MB 229.5  ตัวอย่างน้ำมันที่มีขาย spec MB 229.5 ในบ้านเรา

Castrol Syntec  0W-30
Mobil 1 SuperSyn  0W-40
Shell Helix Ultra  5W-30 (Mercedes-Benz)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: อยากทราบวิธีดูน้ำมันเครื่องดี ๆ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 22:39:36 »
แต่ละตัวราคาแรงทั้งนั้น

ถ้าไม่ข่มขืนรถมากเกินไป ของ0 ก็ O อยู่นะครับแต่ถ้าอยากได้ปกป้อง 100% ไป สังเคราะห์100% เลยครับ แพงกว่าครึ่งๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ totu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 22:52:50 »
ดูแต่ดูเลขหลังอย่างเดียว เช่น 5w-30 เพราะเลขหลังหมายถึงความหนืดที่อุณหภูมิประมาณ 100 องศาเซลเซียส เลขหน้าคือความหนืดที่ -18 องศาเซลเซียส

หลักๆคือเลือกที่มาตรฐาน ถ้าเบนซิน API-SM ถ้าดีเซล API-CI เป็นมาตรฐานสูงสุด ณ ปัจจุบัน

วิธีดู เบนซิน SA-SM ไล่ตามตัวอักษร A-Z ดีเซลก็เหมือนกัน CA-CI

ส่วนรถใช้เบอร์อะไร มาตรฐานไหนขึ้นไป คู่มือมีบอกแน่นอน

น้ำมันเครื่องของศูนย์ไม่ได้แย่แน่นอน แต่ก็ไม่ได้ดีที่สุด

ออฟไลน์ PuppyKak

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 22:55:14 »
ขอบคุณทุกความเห็นค้าบ งั้นคงจะสบายใจไว้วางใจศูนย์ต่อ