ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ ไม่รู้ว่าคุณแม่ยายของผมโดนหลอกรึเปล่า  (อ่าน 15960 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng

• Sr. Member
เรื่องเริ่มเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา มีข้อความจากไลน์ของคุณแม่ยาย เข้ามาที่ไลน์ของภรรยาผม
ข้อความอ่านแล้วเป็นภาษาไทยแปลกๆเหมือนแปลมาจากโปรแกรม
ผมและภรรยาเห็นข้อความแล้ว เดาว่าน่าจะไม่ใช่คุณแม่ยายพิมพ์มา
ภรรยาผมจึงส่งข้อความกลับไป แต่คุณแม่ยายก็ไม่ได้อ่านหรือตอบกลับ
เท่าที่ทราบมาคือ คุณแม่ยายไปต่างจังหวัดปฏิบัติธรรมกับเพื่อนๆแถวบ้านตั้งแต่วันเสาร์
เลยไม่อยากโทรไปรบกวน กะว่ารอให้กลับมาถึงกรุงเทพก่อน
วันนี้ก็มีข้อความเข้ามาอีก สองข้อความ เป็นภาษาไทยแปลกๆอีกเช่นเคย
ผมรู้ว่าวันนี้แกกลับมาถึงบ้านแล้ว เลยโทรไปถามเรื่องข้อความ
คุณแม่ยายบอกว่าไม่ได้ส่ง และก็งงว่าส่งมาได้ยังไง
ผมจึงสอบถามไปว่าเอามือถือไปทำอะไรรึเปล่า คุณแม่ยาย เล่าว่ามีแม่ชี เค้าขอบัตรประชาชนไป
เบอร์มือถือ และลงทะเบียนอะไรซักอย่างในมือถือของคุณแม่ยาย
และทำแบบนี้กับญาติโยมทุกคนที่ไปด้วยกัน ผมถามว่าลงแอพรึเปล่า แกก็ไม่เข้าใจ
แม่ชีให้เหตุผลว่าถ้ามีข่าวสารอะไรจะได้ทราบกันทั่วถึง สิ่งที่ลงทะเบียนไปในมือถือ
คุณแม่ยาย อธิบายแล้วผมก็ไม่เข้าใจ และตอนนี้ผมทำงานอยู่ไม่สามารถไปดูที่มือถือคุณแม่ยายได้
สิ่งที่แย้งในความคิดผมคือ ถ้าจะส่งข่าวสารทำไมต้องเอาบัตรประชาชน
แค่แอดไลน์เข้ากลุ่มไลน์ของศูนย์ ก็สามารถเข้าถึงข่าวสารได้
ตอนนี้ผมให้แกลบบัญชีนี้ไปแล้ว อยากถามเพื่อนๆสมาชิกว่า
แบบนี้ผมคิดมากไปเองมั้ยว่าไม่ปกติ หรือว่ามีแอพอะไรที่ส่งข้อความผ่านไลน์ของคุณแม่ยาย
มาถึงไลน์ภรรยาผมได้ ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ผมว่าแปลกๆแล้วล่ะครับ ถ้าจะส่งข่าวกัน ก็ link line กันไว้ก็พอ จะเอา บัตร ปชช ไปทำไม

ควรหาเวลาว่างไปรีบตรวจสอบนะครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
บัตร ปปช. + มือถือ ทำได้หลายอย่างมากครับ
กู้เงิน ทำบัตรเครดิต บัตรกดเงินสด กู้ซื้อรถมือ2 ผ่อนของพวกที่อ้างว่าไม่ต้องใช้บัตรเครดิต อย่าคิดว่าเราไม่ได้เช็นเอกสารจะไม่มีผล มีคนโดนปลอมลายเซ็นมาเยอะครับ แล้วทางบัตรก็ไม่ยอม ตามฟ้องทุกปีด้วย เพราะเค้าคิดว่าเราจะเบี้ยวเลยแกล้งเซ็นให้ไม่เหมือนเดิม จบยากครับ เพื่อนผมเคยโดน

และอีกอย่าง พวกธนาคารมือถือ มันจะใช้รหัส OTOP จากมือถือ มีก็ถือว่าใช้ได้โดยสมบรูณ์
และซิมการ์ดสามารถทำ 2 ซิมเบอร์เดียวได้ครับ เสียค่าบริการต่อเดือนนิดหน่อย
ที่นี้แหละโอนเงินกันสนุกเลย

ถ้าไม่ใช่เบอร์ที่สำคัญ หรือมีคนรู้จักเยอะ แนะนำให้ปิดเบอร์เลยครับ
แล้วหาเบอร์ใหม่ดีกว่า