ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมจะซื้อรถสปอร์ต สักคัน  (อ่าน 12317 ครั้ง)

ออฟไลน์ benze

• Newbie
  • *
ถ้าผมจะซื้อรถสปอร์ต สักคัน
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 08:56:19 »
อยากให้ทุกคนช่วยแนะนำสปอร์ตในฝันราคาไม่เกิน10ล้านสักคันนึง มือ2ก็ได้มือ1ก็ดี พร้อมด้วยเหตุผลว่าทำไมถึงเลือกคันนี้นะครับ
รวมถึงอยากให้ท่านที่เป็นเจ้าของอยู่แล้ว ช่วยสรุปค่าใช้จ่ายที่คาดว่าต้องใช้ในแต่ละปีของรถแต่ละคันรวมถึงค่าประกันด้วยนะครับ 

ที่มาถามนี่เพื่ออยากจะสรุปว่าคร่าวๆว่าผมจะต้องหาเงินได้เดือนละเท่าไหร่ถึงจะซื้อรถคันนั้นๆได้อะครับ

ปล. ตอนนี้สนใจ GT-R มากๆ อยากให้ช่วยกันสรุปค่าใช้จ่ายแต่ละปีหน่อยอะครับ ว่าปีๆนึงต้องมีเงินสำรองสักเท่าไหร่ ถึงจะไม่เดือดร้อนอะครับ(แต่ผมคงรออีก10ปีถึงจะมีเงินซื้อ :D)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ถ้าผมจะซื้อรถสปอร์ต สักคัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 10:23:13 »
ผมอาจจะแนะนำแบบเจาะจงไม่ได้ แต่ถ้ามองหารถสปอร์ตสักคัน คุณมองที่
1. รูปทรง วิ่งผ่านคนต้องเหลียวตาม
2. แรงเครื่อง ต้องมีมากพอ ไม่ควรแรงน้อยกว่ารถบ้าน ในที่นี้ผมมองไปที่ควอเตอร์ไมล์ไม่ช้ากว่า 15 วิ
3. ขับสนุก ไดนามิคไม่ทื่อ เกียร์ธรรมดา..ถ้าเป็นออโต้มันจะสบายไปหน่อย

ในขณะนี้ถ้าเป็นกระบวนมือสอง ไม่พ้น Toyota Supra JZA80 ซึ่งมีอนาคตมากในด้านการทำแรง มันคือ King of Jap ในยุคของมัน เรียกว่าถ้าต้องการความแรง 500-600 ม้า ควรอุดหนุนคันนี้ เรื่องรูปทรงก็ผ่านสบายอยู่แล้วล่ะครับ

แต่ถ้ามองทางฝั่ง Nissan ก็ต้องเป็นตระกูล Z
ถ้าชอบมือใหม่ 100% เอา 370Z เดิมๆมาก็วิ่ง 13.7 แล้ว เกียร์ธรรมดามีระบบเบิ้ลรอบอัตโนมัติ ส่วนถ้าชอบเอามาโมดิฟายเพิ่มพลังเอง ให้ย้อนไปเอา 350Z รุ่นแรกๆที่เป็นเครื่องแอร์โฟลว์เดี่ยว VQ35DE เพราะจะปรับแต่งได้ง่ายกว่าเครื่องล็อตหลังที่มี 2 แอร์โฟลว์ จูนเนอร์ทำงานง่ายกว่า

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
Re: ถ้าผมจะซื้อรถสปอร์ต สักคัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 11:57:41 »
รายละเอียดน้อยไปหน่อยครับ แค่งบอย่างเดียวมันไม่พอครับ ต้องมีความชอบส่วนตัวด้วยเช่นชอบรถญี่ปุ่น ชอบรถอังกฤษ ชอบรถยุโรป อะไรทำนองนี้
สำหรับงบ 10 ล้านบาท อาจจะพอหา 360 เกียร์ เอฟวันได้นะครับ ส่วนค่าดูแลไม่ทราบจริงๆ เพราะยังไม่เคยมีในครอบครองครับ
หรือถ้ารถใหม่ก็มีพิกัดของ GTR ไหวอยู่ หรือย่อมเยาว์ลงมาหน่อยคือ 370Z ถ้าเป็นผมผมเลือก GTR ครับ.....

สำหรับเงินดาวน์คงต้องมีไม่ต่ำกว่า 30% นะครับ ลองบวกลบคูณหารดูครับ ว่าเจ้า GTR ราคา 8 ล้าน ต้องดาวน์เท่าไหร่ (ประมาณ 2.4-2.5ล้าน)
และเงินที่เหลือคือเงินผ่อน ลองหาร 48 เดือนเล่นๆดูก็ได้ครับ (ผ่อนรวมดอกเบี้ย น่าจะเดือนละ 120,000 ครับ)

คร่าวๆนะครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 15:07:05 »
หล่อในสายตาสาวๆๆ  = 370Z

หล่อในสายตาหนุ่มแบบว่าขับผ่านแล้วต้องหันมองจนคอแทบหักและโครตรแรง = GT R  เท่านั้น อิอิ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 15:22:33 »
อย่างนี้ต้องธุรกิจส่วนตัวแล้วล่ะ  :)

ออฟไลน์ Panpak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 15:32:06 »
GTR อย่างไม่ต้องสงสัยเลย สวนมาแล้วทุกรุ่น ในงบประมาณนี้
จาก Review เมืองนอก GTR ส่วนมากจะแพ้ รถยุโรปราคาประมาณ 30 ล้านขึ้นไป แต่พอเอาปัจจับราคามาเทียบก็ชนะทันที
แต่เสียตอนขายต่อราคาตกฮวบฮาบ มูลค่าความ Classic มันสู้ Porche ในราคาเท่ากันไม่ได้
ต้องเทียบเอาครับ อยากขับหล่อไปนานๆ หรือว่าอยากขับแรงและเท่ห์วันนี้ก่อน วันหน้าว่ากัน

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 22:54:43 »
ผมเลือก R8 ได้ทุกอย่างที่ถึงระดับ SupperCar ที่ราคาถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 23:26:53 »
ตอนนี้แถวๆชานเมือง อย่างบ้านผม

370Z TTS TT ค่อนข้างเห็นบ่อย ถ้าเป็นผม งบถึง ก็คง GT-R ^^

แต่ถ้ามีเงินพอจะชื้อได้จริงๆ ก็คงต้องคิดหนัก - -"

• ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 06:33:33 »
ผมเลือก R8 ได้ทุกอย่างที่ถึงระดับ SupperCar ที่ราคาถูกกว่าครับ

คิดเหมือนผมเลยครับ 5 5 5 ถ้ามีงบประมาณสิบล้านผมก็เลือก R8 เพราะมันเป็นน้องชาย แลม....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 07:55:42 »
สำหรับผม MX-5 ก็เพียงพอครับ

ขาดอย่างเดียว แรงน้อยไปหน่อย เรื่องอื่นอาจจะได้มากกว่ารถสปอร์ตราคา 10 กว่าล้านอีก  ;D

ออฟไลน์ benze

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 09:52:13 »
คือจริงๆแล้ว ผมอยากได้ทรงแนวๆ GT-R แต่ไม่ต้องแรงแบบนั้นก็ได้ -*-
เอาแนวหล่อ อย่างเดียวอะครับ ไปถึงใครก็เหลียวมอง

ปัญหาหลักคือมีเงินซื้อรถแต่กลัว ไม่มีเงินจะกินข้าวเนี่ยสิ -*-  ไม่มีใครมีรายละเอียดเรื่องค่าใช้จ่ายในรถแต่ละคันเลยหรอครับ T.T

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 19:54:13 »

คิดเหมือนผมเลยครับ 5 5 5 ถ้ามีงบประมาณสิบล้านผมก็เลือก R8 เพราะมันเป็นน้องชาย แลม....

อีกคนครับถ้างบประมาณขนาดนั้น R8 แน่นอน ตอบโจทย์ได้ทุกอย่าง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 19:58:58 »
คือจริงๆแล้ว ผมอยากได้ทรงแนวๆ GT-R แต่ไม่ต้องแรงแบบนั้นก็ได้ -*-
เอาแนวหล่อ อย่างเดียวอะครับ ไปถึงใครก็เหลียวมอง

ปัญหาหลักคือมีเงินซื้อรถแต่กลัว ไม่มีเงินจะกินข้าวเนี่ยสิ -*-  ไม่มีใครมีรายละเอียดเรื่องค่าใช้จ่ายในรถแต่ละคันเลยหรอครับ T.T

งั้นถ้าคอนดิชั่น เอารถเน้นหล่อไม่เน้นแรง เป็นรถสปอร์ตเท่ห์ๆ ขับหญิงเหลียว ชายคอเคล็ด กระเทยกรี๊ด เกย์วี๊ดว้ายหล่ะก็..........
น่าจะหา นิสสัน ซิลเวียร์ S15 ครับ....เต็มที่ไม่เกิน 2 ล้าน หุ่นโฉบเฉี่ยว รถไม่เก่ามาก ไม่ต้องเป็นหนี้จนไม่มีข้าวกินด้วย

ยังไงลองพิจารณาดูไว้เป็นทางเลือก

ออฟไลน์ fiilomo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 06:17:09 »

Porsche ::: Cayman
http://www.porsche.com/usa/models/cayman/cayman

Audi ::: R8 , Audi ::: TT , Jaguar ::: XK8 , Maserati ::: เกือบทุกรุ่น , Porsche ::: 911(997)

แต่ว่าที่บอกไปเป็นราคาที่เพื่อนปล่อยอ่าค่ะ ต่ำกว่าสิบล้านแต่ไม่แน่ใจว่าถ้าที่โชว์รูมวันเท่าไหร่
ที่บอกไปเป็นรุ่นที่รูปทรงสวยยังไงก้อลองไปดูน่ะค่ะ ตอนแระจะแนะนำแอสตินแต่ราคาเกิน.. แหะๆ