ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถไม่เป็นควรเริ่มเรียนที่เกียร์อะไรดีคะ  (อ่าน 25083 ครั้ง)

ออฟไลน์ hydeza

• Newbie
  • *
พอดีจะซื้อรถใหม่คะ  เป็นเกียร์ออโต้ 

กำลังจะไปสมัครเรียนขับรถ ควรลงคอร์ส  เกียร์อะไรดีคะ

เกียร์ธรรมดา หรือ ออโต้ดี

สับสนจัง

ป.ล. ขับรถไม่เป็นนะคะ  มือใหม่คะ รบกวนด้วย

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ขับรถไม่เป็นควรเริ่มเรียนที่เกียร์อะไรดีคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 13:01:59 »
เกียร์ธรรมดา แล้วคุณจะไม่เสียดายครับ
ลืมเรื่องซื้อรถไปได้เลย ระหว่างเรียนจะรู้อะไรอีกเยอะและจะช่วยหาคำตอบได้ในภายหลังครับ

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
Re: ขับรถไม่เป็นควรเริ่มเรียนที่เกียร์อะไรดีคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 13:12:51 »
ผมก็ยังขับรถไม่เป็นครับ และอายุยังไม่ถึงด้วยครับ แต่ผมก็มีความคิดเห็นเหมือนคุณ Ruksadindan ครับ เพราะว่าคุณสามารถขับรถได้หลายๆ ประเภทในอนาคต หรือมีเหตุต้องใช้รถที่เป็นเกียร์ธรรมดาครับ เมื่อคุณขับเกียร์ธรรมดาได้คุณจะสามารถขับรถเกียร์ออโต้ได้อย่างไม่ยากครับ ในทางกลับกัน ถ้าคุณเรียนเกียร์ออโต้ เวลาที่คุณจะต้องขับเกียร์ธรรมดา คุณก็ไม่สามารถขับได้ เพราะไม่มีพื้นฐานมาก่อนครับ

ออฟไลน์ hydeza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 13:39:55 »
อ้างถึง
เกียร์ธรรมดา แล้วคุณจะไม่เสียดายครับ
ลืมเรื่องซื้อรถไปได้เลย ระหว่างเรียนจะรู้อะไรอีกเยอะและจะช่วยหาคำตอบได้ในภายหลังครับ

เหรอคะ นึกว่าซื้อรถเกียร์อะไรก้อเรียนเกียร์นั้น  ถ้าอย่างนี้ถ้ารถที่จะซื้อเป็นเกียร์ออโต้ จะขับเป็นได้ไงอ่ะคะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 13:42:23 »
ที่แนะนำให้เรียนเกียร์ธรรมดาก่อน
เพื่อให้รู้จักว่า ความเร็ว ประมาณไหน ควรใช้เกียร์อะไร หนะครับ
ให้รู้ด้วยว่า ถ้าใช้ความเร็วต่ำ จะใช้เกียร์ ได้สูงสุด แค่เกียร์ไหน
ถ้าขับด้วยความเร็วสูงๆ จะใช้เกียร์ลงมาต่ำ จะเกิดอะไรขึ้น มันจะหน่วงอย่างไร

คือ ให้เรียนรู้ในเรื่อง ความเร็วของรถ กับ ความเร็วรอบเครื่องยนต์ ว่ามันสัมพันธ์กับเกียร์ อย่างไร หนะครับ

ถ้าขับเกียร์ธรรมดาคล่องเมื่อไหร่ เกียร์อัตโนมัติ ก็หวานหมู!

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 13:48:11 »
เกียร์ธรรมดาครับ

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 14:00:56 »
เกียร์ธรรมดาครับ

อีกเสียง

ออฟไลน์ JuDars

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 14:42:17 »
เกียธรรมดาครับ มันจะทำให้คุณใช้เกียเป็น และจะช่วยเสริมเทคนิคและทักษะการขับรถ

มันมีประโยชน์แน่ๆครับ ถ้าคุณขับเกียธรรมดาได้แล้ว เกียออโต้จะเหมือนปลอกกล้วยเข้าปากเลยล่ะ

อีก 1 เสียงครับ

ออฟไลน์ best

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 15:06:11 »
ผมว่าถ้าเป็นผู้หญิงที่แค่จะขับให้เป็นอย่างเดียว

ขับใกล้ๆอยู่กับบ้าน ไม่ได้คิดจะออกต่างจังหวัดไกลๆที่ไหน

แล้วก็กำลังจะซื้อออโต้อยู่แล้ว จะหัดขับออโต้ไปเลยก็น่าจะดีนะครับ

จริงอยู่ว่าหัดธรรมดาก่อนย่อมดีกว่า แต่ระยะเวลาสั้นๆต้องเรียนทั้งสองแบบผมกลัวว่าจะสับสนนะครับ

แค่หัดประคองรถ เลี้ยว ถอยหลังเข้าซอง เบรก การกะระยะ ก็น่าจะหนักอยู่ไม่น้อยแล้วสำหรับคนที่เพิ่งหัดขับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2010, 15:08:41 โดย best »
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 15:07:38 »
ที่จริงผมว่า จะเริ่มที่เกียร์อะไรก็ไม่เสียหายครับ
แต่ที่สำคัญคือ ต้องขับเกียร์ธรรมดาให้ได้ด้วย
จะไปหัดเกียร์ธรรมดาหลังจากเกียร์ออโต้ก็ไม่เป็นไร
(แต่ถ้าเสียเงินเรียนแล้วก็น่าจะเรียนเกียร์ธรรมดา เพราะค่อนข้างยากกว่า)

เพราะรถเกียร์ธรรมดา จะทำให้เราเข้าใจจังหวะ จับความรู้สึกของรถได้มากกว่าเกียร์ออโต้
เรียกได้ว่า ถ้าขับเกียร์ธรรมดาเป็น "ความสามารถในการสื่อสารระหว่างคนกับรถจะเพิ่มขึ้นมากทีเดียวครับ" ;)

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 15:26:24 »
เกียร์ออโต้ก็ได้นะครับ เพียงแค่ขับให้รอดก่อน จะได้ไม่ต้องห่วงหน้าห่วงหลัง
แล้วถ้าอยากรู้เกียร์ธรรดาเป็นยังไงค่อยลองทีหลังก็ได้ครับ

ออฟไลน์ HDE35

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 16:56:36 »
ผมว่าทั้งชีวิตคุณคงจะเจอแต่ auto  งั้นก็เรียน auto ไปเถอะ ครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 17:08:27 »
ถ้ามีเวลาว่างพอเรียนเกียร์ธรรมดาก็ดีครับ แต่ถ้าไม่ว่างเกียร์ auto พอครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 17:22:02 »
เกียร์ธรรมดาอีกเสียงครับ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 17:54:23 »
ถ้าคุณคิดว่าจะเจอแต่เกียร์ออโต้หล่ะก็....

ยังไงๆ ผมก็ยืนยันหัวชนฝาเลยว่า  ควรหัดเกียร์ธรรมดาไว้ก่อนครับ

เพราะยังไงๆ ควรจะต้องรู้จังหว่ะของการเปลี่ยนเกียร์รถ ณ สถานการณ์นั้นๆระหว่างการขับขี่ครับ

จะได้มีทักษะในการแก้ปัญหาได้อย่างทันถ้วงทีครับ

รู้ไว้ไม่เสียดาย หรอกครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 17:58:17 »
เกียร์ธรรมดาอีกเสียงครับผม

ที่บ้านส่งเรียนขับรถตั้งแต่ ม.3  แต่ก็ได้ขับเกียร์ธรรมดาแค่ที่เรียนเท่านั้นแหละครับ  ออกมาก็ขับออโต้ตลอด แต่ถ้าเราเป็นแล้ว มันก็ดีกว่าไม่เป็นนะครับ
JC TU #54

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 18:22:09 »
ถ้าเป็นผู้ชายจะให้เริ่มจาก เกียร์มัว ก่อน

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 19:13:34 »
ถ้าเป็นผู้ชายจะให้เริ่มจาก เกียร์มัว ก่อน
เห็นด้วยครับ  เกียร์ธรรมดา ครับ ;D

ออฟไลน์ arpore

• **
  • ?????????????????????...
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 19:32:25 »

ถูกต้องคร้าบบบบบบบบบ... :o

เกียร์ออโต้ น่าจะเป็นได้เร็วกว่า ไม่เสียเวลาเรียนมาก...

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 19:33:18 »
ยืนยันครับ ว่าถ้าจะหัดขับให้เริ่มขับเกียร์ธรรมดา แล้วจะขับเกียร์ออโต้เป็นโดยอัตโนมัติครับ

ออฟไลน์ title

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 20:21:39 »
เกียร์ manual ครับ (ธรรมดา) กับโรงเรียนสอนหัดขับรถเพราะคุณจะได้มีความรู้พื้นฐานบางอย่างที่จำเป็นในตัวรถ
โดยมีครูฝึกสอนที่จะช่วยคุณได้มากในเรื่องความสงสัยและเทคนิคที่จำเป็น และเกียร์ manual นี่จะมีประโยชน์ในการเรียนรู้จังหวะรถ
และจังหวะของเครื่องยนต์เหมือนที่คุณ JIMMY บอกนั่นแหละครับ

และการที่ขับเกียร์ manaul ได้นี่จะทำให้เกียร์ auto. นี่ง่ายมากเพราะเกียร์ auto นี่เพียงเข้าเกียร์และรู้จังหวะรถนี่ก็ขับได้แล้วครับไม่ยาก
แต่เกียร์ manual นี่อาจหัดยากหน่อย คุณต้องพยายามมันมีเทคนิคอยู่ในแต่ละระดับเครื่องยนต์

และจะได้หัดเรียนเรื่องการถอยเข้าจอดเผื่อไว้สำหรับการสอบใบขับขี่ด้วย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 21:49:02 »
ถ้าคุณเรียนเกียร์ออโต้ เวลาที่คุณจะต้องขับเกียร์ธรรมดา คุณก็ไม่สามารถขับได้ เพราะไม่มีพื้นฐานมาก่อนครับ

ผมขับได้นะ เรียนจาก แท็กซี่ รถเมล์ ล้วนๆ จนทำตามได้เองเลยครับ (แต่ก็ดับบ่อยวายวอดสำหรับนิสสัน ฟรอนเทียร์ แต่มาร์ชไม่ดับ)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 21:59:27 »
คิดว่าอันไหนง่ายก็อย่าไปอันนั้น ทุกคนแนะนำเกียร์ธรรมดา แต่คุณมองกว่าเกียร์ธรรมดาง่ายก็ลองไปขับออโต้เลยก็ได้ เพราะเกียร์ออโต้มันยากกว่า
เกียร์ธรรมดาอีก ไหนจะต้องอ่านหนังสือเป็น ไหนจะต้องรู้ว่ากดลงมากี่ที่เป็นเกียร์เดินหน้า ไหนจะต้องรู้ด้วยว่า ตอนดับเครื่องต้องเอาเกียร์ไปไว้ตรงไหน
อีกทั้งเข้าศูนย์ต้องเปลี่ยน นู้น นี่ นั้น  แถมยังต้องลำบากขาซ้ายอีกสบายเกินขาขวาพอขาซ้ายไม่สมดุลย์กับขาขวา เดียวขาขวาใหญ่กว่าขาซ้ายเรื่องจะบานปลาย
ไปกันใหญ่ ต้องไป body shape อีก โอ้ยเยอะแยะ

สุดท้ายอยู่ที่ตัวคุณแหละครับว่าจะเลือกอะไร
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 22:08:15 »
ผมคิดว่า ถ้าอยากจะขับเป็นเร็วๆ ฝึกการถอย การจอด ฯลฯ เกียร์ออโต้จะง่ายกว่า เพราะไม่ต้องมาพะวงเรื่องความสัมพันธ์ระหว่างคลัทช์ เบรก คันเร่ง (คือไม่ต้องกลัวรถดับ)
แล้วพอถอยคล่องอะไรคล่องแล้ว อยากขับเกียร์ธรรมดาเป็นก็ค่อยมาฝึกอีกทีก็ได้ครับ (เพราะผมก็ทำแบบนี้)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 22:55:49 »
+1 เกียร์ธรรมดาครับ

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 23:35:56 »
ถ้าไม่อยากเสียเงินเรียน
หาเกียร์ auto กับที่ ว่างๆๆ ก็ได้ครับ
2วันผมว่าสอบใบขับขี่ก็ผ่านแล้ว  ยิ่งที่ ศูนย์ ขนส่งตรง วงเวียนใหญ่ ไม่มี ถอยจอด ด้วย อันนี้ นี่ง่ายเลยครับ เพื่อนผมไม่สอบมา

ฉต่ผม ก็ สอบที่จัตุจัก นะครับ ตกมันก็ ท่าจอดนั้นล่ะ 555

ออฟไลน์ mangporza

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 00:19:06 »
เกียร์ว่างครับ อิอิ ล้อเล่นครับ เรียนเกียร์ธรรมดา ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 06:31:05 »
เห็นด้วยครับ  เกียร์ธรรมดา ครับ ;D

น่านมีคนเล่นจนได้.....แต่ จขกท.เป็นผู้หญิง ผมแนะนำเกียร์ออโต้ครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ choke

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 09:55:04 »
ความเห็นส่วนตัวของคนขับเกียร์ธรรมดานะครับ :) ผมว่าหากให้ดีควรห้ดขับเกียร์ที่จะต้องใช้เป็นหลักก่อนครับ ของคุณเป็นออโต้ ก็ควรเริ่มที่ออโต้ไปเลยแล้วค่อยหัดเกียร์ธรรมดาที่หลัง เพราะจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ เคยใช้เท้าซ้ายเหยียบเบรคขณะขับรถออโต้เนื่องจากลืม คิดว่าเป็นครัชเพราะชินกับเกียร์ธรรมดา ผลปรากฎว่า "ผูโดยสารทั้งคันหัวทิ่มครับ" :D ที่ผมคิดอย่างนี้เพราะว่าคุณจะได้ชินไงครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 11:27:26 »
เกียร์ธรรมดาครับ ถ้าไม่ได้ขี้เกียจเปลี่ยนเกียร์ตอนรถติด ผมยังหลงไหลเกียร์ธรรมดามากกว่าออโต้อีก