ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถไม่เป็นควรเริ่มเรียนที่เกียร์อะไรดีคะ  (อ่าน 25047 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ขับรถไม่เป็นควรเริ่มเรียนที่เกียร์อะไรดีคะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 11:52:39 »
ถ้าไม่อยากเสียเงินเรียน
หาเกียร์ auto กับที่ ว่างๆๆ ก็ได้ครับ
2วันผมว่าสอบใบขับขี่ก็ผ่านแล้ว  ยิ่งที่ ศูนย์ ขนส่งตรง วงเวียนใหญ่ ไม่มี ถอยจอด ด้วย อันนี้ นี่ง่ายเลยครับ เพื่อนผมไม่สอบมา

ฉต่ผม ก็ สอบที่จัตุจัก นะครับ ตกมันก็ ท่าจอดนั้นล่ะ 555

ถ้าขับอ่อนแล้วออกถนน จะเป็นอันตรายได้ ฝึกให้แข็งดีกว่าครับ

ออฟไลน์ wsuyapan

• Newbie
  • *
Re: ขับรถไม่เป็นควรเริ่มเรียนที่เกียร์อะไรดีคะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 13:28:22 »
+1 เกียร์ธรรมดาครับ

สมัยนี้โรงเรียนสอนขับรถถ้าเรียนเกียร์ธรรมดาเค้าจะแถมหรือเราต่อลองให้เค้าสอนเกียร์ออโต้เพิ่มได้อีกประมาณ 2 ชั่วโมง ครับ ไม่ต้องกังวลเลย เลือกโรงเรียนสอนขับรถดีๆที่มีโปรนี้แล้วลงเรียนเกียร์ธรรมดาไปเลยครับ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 18:01:01 »
ผมว่าถ้าอยากจะฝึกเลี้ยงครัชนะหัดกับมอไซก่อนน่าจะง่ายกว่า

แต่เอาจริงๆเทคนิคที่พ่อผมสอนก็คือ ค่อยๆปล่อยครัช ยังไม่ต้องเหยียบคันเร่งก็ได้(พื้นราบนะ)
จนขับมาปี2ปีกว่า มีครั้งนึงต้องออกตัวบนเนิน ทีนี้ละเกิดอาการส้นทีนไม่พอ
จำได้ว่าเจโชมันไช้เท้าขวาเหียบ2แป้นในหนังส่งเต้าหู้ ผมเลยเอาบ้าง สูดท้ายออกตัวล้อฟรี แล้วรถก็ดับ 555+

ปล.ไอข้างล่างนี่มันเกี่ยวกับกระทู้นี้ตรงไหนเนี่ย  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ Mercedes Bomb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 00:03:31 »
เริ่มเกียร์อะไรก่อนก็แล้วแต่ อย่าลืมฝึกถอยให้คล่องนะครับ
เพราะเราต้องใช้ในชีวิตประจำวันอย่างมาก
สมัยนี้เยอะครับ ขับรถทางตรง ทางโค้ง ซิ่งได้หมด
มาตกม้าตาย อีตอนถอยจอด กับ เทียบฟุตบาทนี่แหละครับ
ยักแย่ ยักยัน ไม่ได้สักที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 00:09:25 โดย Mercedes Bomb »