ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆช่วยเลือกรถ suv ไม่ก็ mpvให้หน่อยครับ conditionด้านใน  (อ่าน 8399 ครั้ง)

ออฟไลน์ banksan999

• Newbie
  • *
อยากจะซื้อ suv ไม่ก็mpv ซักคันครับ แต่ยังเลือกไม่ถูกเลย
ปกติจะนั่งคนเดียวไม่ก็2คน+มะหมา จึงอยากได้แบบเก็บที่นั่งแถว2กับแถว3ได้เรียบอย่าง x-trail อะคับ
เพราะต้องส่งของเป็นลังไปที่โรงงานต่างๆด้วย ละก็ประหยัดน้ำมันหน่อยก็ดีครับ อยากจะรู้ว่ามีรุ่นไหนยี่ห้ออะไรเป็นตัวเลือกได้อีกบ้างครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
MB ML ตามรีวิวพี่ J!MMY เลยครับ หรือ ไม่ก็ X3 ประหยัดน้ำมันใช้ได้เลยครับ

• Newbie
  • *
MB ML คืออะไรเหรอคับ

ขอโทดด้วยครับลืมบอกไปว่างบไม่เกิน1.8ล้านอะครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member
captiva ครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

"ปกติจะนั่งคนเดียวไม่ก็2คน+มะหมา"

CR-V 2.4 ครับ

ออฟไลน์ IncarRus

จริงๆ แล้ว ถ้าเป็นรถกระบะ เรื่องบำรุงรักษาจะถูกกว่าจะครับ ถ้าจะต้องใช้บรรทุก
ก็ไม่ทราบว่า น้ำหนักบรรทุก หนักแค่ไหน และน้องหมาพันธุ์อะไร

อย่าเอา MPV หรือ Soft-Road SUV บ้านเราไปบรรทุกเลยครับ "พัง"  :-\

ออฟไลน์ Bluedoft

Captiva ก็ได้ครับมันไม่ได้พังอะไรง่ายๆ -_-"

คนนี้เค้าพาน้องหมาไปทั่วทุกภาคประเทศไทยมาแล้วกับ Captiva ตอนนี้ขับไปแสนกว่าโลแล้ว

Captiva พับเบาะได้ราบยาวทั้งแถว 2 และ 3 แต่ที่เห็นในรูปเค้าเอาแถว 2 ขึ้นมาทำเป็นที่กั้นน้องหมา หุหุ
ข้อดีของCaptiva คือช่วงล่างที่เกาะถนน เบรคดีระยะสั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2010, 07:39:23 โดย Bluedoft »

^
^
^
ดูแล้วเป็นบ้านน้องหมามากกว่า เป็นรถนะท่าน  ;D

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
นี่แหละคนรักหมาตัวจริง... แต่..ถ้าไม่ขนหนักมีแต่กล่องเบาๆ รถผมก็ใช้ได้นะ
(ไว้เป็นทางเลือก)
เอาแค่ตัว8แสนเก้าประตูสไลด์มือ น้องหมาตัวเล็กๆ โดดขึ้นเองได้...
วิ่งในเมืองคล่องตัว บำรุงรักษาถูก อะหลั่ยหาง่าย สวย
(แต่ถ้าทางไกลวิ่งเกิน 120 ก็อืดกว่าพี่ๆเครื่องโต)

TV LCD 55นิ้ว ก็ขนมาแล้วครับ ถ้าไม่ขนของหนัก บ่ยั่น....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2010, 09:14:26 โดย jazz3300 »

ออฟไลน์ Stp

PajeroSport 2.5GT 1 ล้านนิดๆ หรือถ้าไม่ต้องการฟังก์ชันของเล่นก็ 2.5 GLS
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

PajeroSport 2.5GT 1 ล้านนิดๆ หรือถ้าไม่ต้องการฟังก์ชันของเล่นก็ 2.5 GLS
ที่จริงผมก็อยากเชียร์ PajeroSport เหมือนกัน แต่ยังไม่เคยขับเลย
เสด็จลุงของผมก็เพิ่งถอยมาเหมือนกัน เห็นชอบกันใหญ่ แต่ผมยังไม่ได้ไปลองเลย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
PajeroSport ด้วยครับ พับเบาะได้เรียบเหมือนกัน ช่วงล่างนุ่ม แต่ระบบอาจไม่เยอะเท่า captiva
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากพี่ๆมากครับ น้ำแข็งเป็นพันธุ์บีเกิ้ลอะคับ มันจะซนนิดๆ ละก็ทุกของไปโรงงานไม่เยอะมากอะคับ
ถ้าทุกของเยอะผมมีพี่นาวาราวิ่งอยู่แล้วคับ
แต่อยากได้อีกคันมาช่วยพ่อวิ่งลุยตลาดเพิ่ม
ที่พี่ๆช่วยแนะนำก็จะมี captiva CR-V 2.4 PajeroSport 2.5GT Honda Freed?? ผมไม่แน่ใจในรูปใช่ไหมอะคับ
มีอะไรน่าสนใจอีกแนะนำด้วยนะก๊าบ

Ford Focus TDCi  ;D

ถ้าไม่มากมาย เก๋ง Hatchback ก็น่าจะไหว
ถ้าชอบ PPV ผมว่า PajeroSport
ถ้าชอบ SUV ผมว่า Captiva
ถ้าชอบ MPV ผมไม่ชอบ :o

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าเช่นนั้น

Pajero Sport 2.5 ผมว่าโอเค ถ้าคุณรับได้ กับอัตราเร่งที่อืดสักหน่อย
แต่ก็ มีคนรับจูนกล่อง ECU หรือติดตั้งอุปกรณ์ต่างๆ ที่ช่วยทำให้มันแรงขึ้นได้

ที่จริง Hyundai H-1 ก็น่าจะใช้ได้เหมือนกันนะท่าน  ;)

"ใช้ไม่หนัก รักหมา"
ก็ต้องฟรีด แหละ ถอดเบาะตอน3ออกเหลือ2ตอนก็กว้างแล้วครับ
ที่บ้านมีรถไซส์ใหญ่อย่างนาวาร่าอยู่แล้ว รถสไตล์join all family in city เหมาะสุด..
รับรองถูกใจเจ้าน้ำแข็งแน่ เพราะมันจะเดินเล่นสนุก
อย่าว่าแต่น้ำแข็งเลย ลูกผม ลูกคนแท้ๆ มันยังเดินท้ายยันหัวรถ อิๆๆๆๆ
แถมถ้าถอดเบาะตอน3 ยิ่งกว้าง

(รถอื่นก็ดีนะครับ แต่ ฟรีด ผมรู้ใจ เพราะใช้มันทุกวัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2010, 15:18:02 โดย jazz3300 »

ออฟไลน์ YenChar

จากความเห็นที่โพสมา
แปลว่าทุกรุ่นใช้ได้หมด(ไว้ขนน้องหมา)

เหลือแต่ว่าจขกท.ชอบคันไหนเท่านั้นเอง

ปล. รักหมาเหมือนกันครับ ที่บ้านใช้ยาริสก็เอาน้องหมาไปเที่ยวได้นะครับ

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
ตอนแรกนึกว่าไม่ได้จำกัดเรื่องงบ ก็เลยเชียร์ Benz ML ครับ
ถ้าในงบนี้ ผมเลือก Captiva ครับ ไม่ได้ขนของอะไรมากมาย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ส่วนตัวเป็นผู้ใช้ FOTRUNER อยู่ ดังนั้นภายในงบประมาณนี้ขอเชียร์ CAPTIVA

เห็นว่าใช้ขนของระบบยกท้ายอัติโนมัติน่าจะช่วยได้ เบาะแถวสองและสามก็พับราบได้ด้วย แล้วก็ควรจะเป็นรุ่นดีเซลนะครับ  ;D

จากความเห็นที่โพสมา
แปลว่าทุกรุ่นใช้ได้หมด(ไว้ขนน้องหมา)

เหลือแต่ว่าจขกท.ชอบคันไหนเท่านั้นเอง

ปล. รักหมาเหมือนกันครับ ที่บ้านใช้ยาริสก็เอาน้องหมาไปเที่ยวได้นะครับ
เห็นด้วยครับ....ที่เหลือ จขกท. เลือกได้เลย....ดีหมดครับ

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
เจ้าของกระทู้ คนใต้ป่ะครับ?

sense มันบอก  ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ title

• Jr. Member
  • **
ผมว่าถ้าประโยชน์ของ Freed นั้นทำให้เด็กเดินได้ อย่าเลือกเลยครับ
spect มันเหมาะใช้งานในเมือง และของไม่หนัก อรรถประโยชน์เยอะเหมือนเกรดรุ่นๆ Avanza
แต่เรื่องความปลอดภัยนี่น่าห่วง หากเด็กเดินเล่นได้เลย แล้วเวลารถวิ่งคุณจะควบคุมให้เด็กอยู่กับที่ได้เหรอ
ในเมื่อเขาเคยทำเคยปฏิบัติ ถ้าเกิดแอบลุกโดยคุณไม่รู้ระหว่างเหยียบเบรกตัวโก่ง หรืออื่นๆ

อันตรายมากครับ

CR-V ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก 2.0 น่าจะดีกว่าครับ ประหยัดค่าใช้จ่ายมากกว่า 2.4  และถ้ายิ่งเป็น 4WD แต่เดี๋ยวนี้เลือกได้แล้วครับใน CR-V
Pajero Sport และ Captiva เป็นตัวที่น่าสนใจครับ ถ้าบรรทุกของไม่หนักมาก เพราะปรับเปลี่ยนได้ง่าย แต่ความหนักแน่นและอึด + ตลุยผมว่า
Pajero Sport นั้นถูกทำเพื่อสิ่งนี้มากกว่า ส่วน Captiva มีลูกเล่นระดับที่ดีกว่า ตัวช่วยด้วยไม่รองจาก Pajero เท่าไหร่นะ หากดูดีๆอาจได้ตัว1.3 -1.4
ที่ option มาครบทั้งสีเบาะ จอ LCD Navigator ครบโดยไม่ต้องเป็นตัว LTZ 2.0 Diesel ก็ได้