ผู้เขียน หัวข้อ: สัญลักษณ์นี้บนหน้าปัดรถ หมายถึงอะไรครับ  (อ่าน 6267 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตะเกียงทอง

• Newbie
  • *
ไปดูรถมือสอง เป็น Altis 1.8G ปี 2008 มาครับ
รถคันนี้ติดแก๊ส LPG พอสตาร์ทเครื่องมีรูปไฟสัญลักษณ์แบบนี้ติดค้าง ไม่ทราบว่าหมายถึงอะไรครับ

ออนไลน์ kez

• Hero Member
Re: สัญลักษณ์นี้บนหน้าปัดรถ หมายถึงอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2017, 20:56:27 »

ต้องดูในคู่มือรถ  แต่ละรุ่น จะไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
Re: สัญลักษณ์นี้บนหน้าปัดรถ หมายถึงอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2017, 21:21:22 »
master warning light ครับ
เป็นไฟบ่งบอกว่ารถมีปัญหา
ส่วนปัญหาอะไร ดูได้ที่จอ multi-information display
ถ้าไม่มีติดต่อที่ศูนย์ให้เขาเช็คให้ครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2017, 21:22:44 »
ไฟดวงนี้มันแค่บอกว่ามีสิ่งผิดปกติบางอย่างเกิดขึ้นครับ  แม้แต่สตาร์ทแล้วแค่เปิดประตูออกไฟดวงนี้ก็ติดแล้วแต่พอปิดประตูไฟก็จะดับลงด้วย  ถ้าจะรู้ได้ว่ามีปัญหาอะไรต้องมีไฟอีกดวงแสดงประกอบกันหรือถ้าไม่มีแนะนำว่าเข้าศูนย์แล้วเสียบobdเช็คครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2017, 22:54:57 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2017, 23:40:07 »
master warning light ครับ
เป็นไฟบ่งบอกว่ารถมีปัญหา
ส่วนปัญหาอะไร ดูได้ที่จอ multi-information display
ถ้าไม่มีติดต่อที่ศูนย์ให้เขาเช็คให้ครับ

+1 Camry ผมขึ้นแบบนี้พร้อมข้อมูลบน MID บอกปัญหาแทบทุกอย่าง แม้แต่ระดับน้ำในถังน้ำล้างกระจกเหลือต่ำก็เตือน =_=
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 07:50:35 »
ผมไม่แน่ใจรุ่นมีระบบควบคุมการทรงตัวหรือเปล่า ถ้ามีลองดูว่ากดสวิทซ์ปิดระบบอยู่หรือเปล่า เพราะของฮอนด้าสัญลักษณ์นี้คือปิดระบบvsa ส่วนโตโยต้าคือระบบvscครับ

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 07:58:38 »
เหมือนเป็น Notify ว่ารถเรามีสิ่งผิดปกติครับ ขนาดเบรคมือไม่ดึงขึ้นมันก็เตือนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 15:49:29 »
ได้ความรู้มากเลยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 16:56:46 »
แล้วแต่ยี่ห้อจริงๆครับ
ผมเห็นรถอีก 2 ยี่ห้อ ถ้าสัญลักษณ์นี้หมายถึงระบบควบคุมการทรงตัว (เหมือนที่คุณ groovy บอกว่าฮอนด้าก็หมายถึงระบบนี้)
แต่โตโยต้าที่บ้านผม (รถปี 2012) หมายถึง master warning light ซึ่งต้องดูควบคู่กับที่แสดงใน multi information display ว่ามีข้อความอะไรขึ้นครับ

รูปแรกของโตโยต้า ต้องดูจอประกอบ
รูปสองกับสาม อีก 2 ยี่ห้อ หมายถึงระบบควบคุมการทรงตัวครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 15:56:22 »
ได้ความรู้ชัดขึ้นเยอะเลยครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 16:50:26 »
ของ Teana L33 ไฟน้ำมันเตือน ไอ้นี่ก็เตือน หน้าจอกลางก็เตือน เตือนสามอันรวด ตกใจหมด  :'(