ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ : รถเกียร์ AT มีเอนจิ้นเบรคให้เองตอนเบรคกระทันหันทุกๆยี่ห้อเลยไหมครับ  (อ่าน 5228 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
ตามหัวข้อเลยครับ รถจอดนานผมเลยเบรคหนักๆเพื่อล้างหน้าเบรคเจ้า VITO จาก 100 เหลือ 40 พบว่ามีเอนจิ้นเบรคให้ อยากทราบว่ารถยี่ห้ออื่นเป็นเหมือนกันไหมครับ(ไม่ได้เจาะจงแค่รถยุโรปนะครับ) รถญี่ปุ่นยุคใหม่มีเอนจิ้นเบรคให้ในกรณีเบรคฉุกเฉินไหมครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ออฟไลน์ Notez

หมายถึงลดเกียร์ต่ำให้ใช่มั้ย

เคยขับ Vios เกียร์ 4 speed ไม่รู้สึกว่ามีการเปลี่ยนเกียร์ลงให้

ชัดสุดคือเกียร์ Skyactiv 6 speeds กดเบรคที รอบตีขึ้นเห็นๆ

ออฟไลน์ kritsada

ขอบคุณที่แสดงความคิดเห็นครับ ผมว่าการเอนจิ้นเบรคช่วยได้เยอะเลยนะครับระยะเบรคสั้นลง ผมขับมอเตอร์ไซค์ใช้เอนจิ้นเบรคช่วยเป็นประจำ ไม่งั้นเอาไม่อยู่ครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
รุ่นเก่า ๆ น่าจะไม่มีนะครับ โดยเฉพาะรถญี่ปุ่นสัก 15 ปี UP แต่รุ่นใหม่ ๆ เกียร์"ฉลาด"ขึ้นเยอะ น่าจะมีให้ครับ

ออฟไลน์ Stp

ผมว่าปกติมีทุกคันนะ เพียงแต่เครื่องดีเซลอาจจะรู้สึกแรงดึงมากกว่า และรถรุ่นเก่าที่ 4 เกียร์อาจจะทดเกียร์ได้น้อย จึงไม่รู้สึกความแตกต่างอย่างพวก 7+ เกียร์ เพราะเกียร์รถรุ่นใหม่ๆ นี่ลดทีละ 2 เกียร์เลยถ้าวิ่งเกิน 100 km/h
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ PREM

เฉพาะที่ผมเคยขับแล้วได้ใช้ ก็มีมาสด้า Skyactiv, Volvo เกียร์ 8 สปีด, Fiesta powershift

แต่ฮอนด้าเกียร์ออโต้ 5 สปีด ไม่มีครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ pass17

• Jr. Member
  • **
ทุกยี่ห้อไหมไม่แน่ใจ 
แต่เอาที่เคย toyota ACV41 4AT มี (<<<ลงทางชัน มีslope แตะเบรกเปลี่ยนเกียร์ลงต่ำให้)
แต่ vios 4AT ปีใกล้ๆกันไม่มี (หรือไม่เคยสังเกต...ไม่แน่ใจ ^^)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2017, 00:18:56 โดย pass17 »

ออฟไลน์ Guy y

vios gen 2 ขับทางตรงไม่มีครับ

เเต่ลงทางชัน ต้องเร็วเเละชัน เเละเบรค จะลงให้ 1 เกียร์ครับ เเล้วเเต่อารมณ์ บางครั้งก็ลง บางครั้งก็ไม่ลง

บางทีลงสะพานข้ามเเยกวงสว่างไปพระราม 7 มา ความเร็ว 100 เเล้วเหยียบเบรค มันลงให้ครับ เเล้วเเต่มัน
2010 VIOS

ออฟไลน์ Rombax

ทุกยี่ห้อไหมไม่แน่ใจ 
แต่เอาที่เคย toyota ACV41 4AT มี (<<<ลงทางชัน มีslope แตะเบรกเปลี่ยนเกียร์ลงต่ำให้)
แต่ vios 4AT ปีใกล้ๆกันไม่มี (หรือไม่เคยสังเกต...ไม่แน่ใจ ^^)

Vios มีครับ เหมือน Camry เลยครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ No Trespassing

ออสเห็บหมา NCP93 ของที่บ้านเกียร์ 4AT มีนะครับ
วิ่งลงจากทางยกระดับราม กดเบรคเพื่อชะลอ เกียร์จะเปลื่ยนลงมาให้หนึ่งตำแหน่ง
สมองกลมันอ่านความแรงของการกดเบรค ถ้ากดเบรคเกิน 30% แต่ความเร็วยังสูง มันก็ลงให้

แต่ถ้ากดแรงๆแล้วความเร็วลงมาทันที มันก็ไม่ลง แล้วแต่จังหวะครับ

แต่ถ้ายุคก่อนอย่างพวก B14 จะไม่มีให้นะครับ ลงเขาแล้วก็ไปเลย ต้องปลด O/D ช่วย ไม่งั้นเบรคเฟดแน่

ออฟไลน์ Naeky

ของ HONDA Civic FD 5AT ไม่มีครับ แต่จะมีเวลาที่ลงเขาพอมันจับว่าระดับความเร็วไม่สัมพัทธ์กับคันเร่ง(ไม่ได้เหยียบคันเร่ง)มันก็ตัดเกียร์ลงเพื่อฉุดความเร็วโดยที่ผมยังไม่ได้เบรคมากครับ
ส่วนของ ISUZU MU-x 1.9 6AT มีครับพอเหยีบบเบรครอบตีขึ้นจากการเปลี่ยนเกียร์ลงมาช่วยเห็นๆเลย

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
march cvt ถ้าเบรคลดความเร็วลงเร็วๆมีครับ ลงทางชันมากๆแบบลงเขาก็มีเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมใช้รถหลายคัน ไม่เคยเบรครุนแรงจนรอบขึ้นมาช่วยหรือว่ามันไม่มี

แต่ถ้าวิ่งลงเขาแล้วเบรค มันมี conditionของมัน เป็นทุกคัน แตกต่างที่ condition

ออฟไลน์ mamaman

จริงๆเป็น เซฟตี้ครับ
มันไม่ได้เช็คเบรคเรา

แต่ เช็ค ความเร็วรอบของล้อหรือของรถไม่แน่ใจ ที่เปลี่ยนแปลงอย่างกระทันหัน

เช่น ขับๆ มา รถเหินน้ำ ล้อ หยุดหมุน เอนจิ้นเบรคเอง

ออฟไลน์ TheZero

Re: สอบถามครับ : รถเกียร์ AT
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 13:04:49 »
ถ้ารุ่นใหม่ มีทุุกรุ่น ทุกยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ ps000000

รถเก่าๆ ไม่มี ยกคันเร่งแล้วไหลดีมากๆ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เกียร์ SkyActiv เข้า sport mode เหยียบเบรคชะลอ มันดาวน์ชิฟให้เลยครับเหมือนพร้อมให้เร่งต่อ แต่ถ้าเข้า D เฉยๆ ยังไม่เคยเบรคแรงขนาดดาวน์ชิฟให้รู้สึกครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Alcatraz

มันต้องมีทุกรุ่นสิ ถ้าไม่มีพอเบรคจนหยุดสนิทเครื่องต้องกระชากดับ ที่หลายคนบอกไม่รู้สึกคือมันเปลี่ยนให้สัมพันกับความเร็วในขณะนั้น ส่วนบางคนที่หลายคนบอกว่ากระชากคือเค้าตั้งใจเซตมาให้เป็นอย่างนั้น ไม่ใช่เรื่องดีเลยสำหรับชีวิตประจำวัน มันไม่ใช่สนามแข่ง ถ้ารถคันไหนมีเกียร์หรือโหมดสปอร์ตลงกดดู ระบบนี้จะทำงานอย่างชัดเจน

ออฟไลน์ MC Stradale

ที่ใช้อยู่ทั้งสองคัน BMW 525D Benz E220D มีหมดครับ ส่วนมากรถยุโรปหลายๆค่ายจะเซ็ตเกียร์มาแบบนี้ ซึ่งดีมาก ถึงไม่เหยีบยเบรค รถก็จะใช้ Engine Brake มาช่วยชะลอความเร็ว
รถญี่ปุ่นจะแบ่งออกเป็น CVT (ไม่มี Engine Brake) และเกียร์แบบเก่า 4AT ถ้าเข้าโหมด D ปกติก็จะไม่มี Engine Brake ครับ แต่ถ้าเข้าเกียร์ในขณะรถวิ่งอยู่จาก D ไป 3 แล้วลดลงมาที่ 2 หรือ L เองอย่างในรถ Toyota มันก็จะมี Ebgine Brake ด้วยเหมือนกัน เกียร์ 6Speed อย่างของ Mazda CX-5 ที่ใช้อยู่มันก็ไม่ได้ให้ความรู้สึกถึง Engine Brake มากมายอะไรขนาดนั้น
ส่วนรถอเมริกันผมไม่รู้นะครับว่ามีไหม เพราะไม่เคยใช้ อีกตัวหนึ่งก็ Honda CRV ที่ให้มา 9 เกียร์ อันนี้ก็ไม่รู้ว่ามีไหมเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2017, 21:41:37 โดย MC Stradale »

ออฟไลน์ rut191

mazda 3 sky
เบรคเบาๆไม่เอนจิ้นให้ครับ ถ้าเบรคแรงๆ หรือกระทันหันคิกดาวน์ให้ รอบเครื่องสวิงไปถึงประมาณ3พันรอบได้ครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

Vios ตัว4at มีครับ ตอนลงเขาเหยียบเบรค บางทีเปลี่ยนเกียร์ลงให้จาก4เป็น3 แต่ส่วนใหญ่เปลี่ยนแค่นั้น ถ้าไม่เบรกแรงจนความเร็วต่ำมาก จะไม่เปลี่ยนเกียร์ลงต่ำกว่านั้น ความรู้สึกเหมือนเอนจิ้นเบรคไม่เยอะ
ส่วนรถอีกคันเกียร์6at เปลี่ยนเกียร์ให้ตามความเร็วที่ลดลงเลย ลงเขาถ้าไม่ชันจริงลงเกียร์ d สบายๆ แตะเบรกทีนึงลดเกียร์ให้ตามความเร็วเลย แล้วถ้าไม่กดคันเร่งจะไม่เปลี่ยนเกียร์ให้จะคาเกียร์ไว้อย่างนั้นจนรอบเกือบ 4000 ถึงจะเปลี่ยนเกียร์ขึ้นให้ ขับขึ้นเขาลงเขาสบายกว่าวีออส