ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถทีครับ ระหว่าง 530i กับ s90 t8 hybrid  (อ่าน 9629 ครั้ง)

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
Re: ช่วยเลือกรถทีครับ ระหว่าง 530i กับ s90 t8 hybrid
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 20:37:24 »
สองคันนี้แข็งแรงทั้งคู่ ชนผ่านห้าดาว

ถ้าไม่ห่วงเรื่องไฮบริด วอลโว่น่าใช้กว่า ขับสี่กระเทยดีกว่าขับสอง
ตัวถังใหญ่กว่าใบพัด นั่งสบายกว่า ราคาถูกกว่า ขายต่อไม่เน้น ศูนย์แก้จบ จะรออะไร
ระบบสองเครื่องขับสี่ ดีกว่าขับสองมาก ขับแล้วติดใจ เดินทางไกลสบายกว่ากันเยอะ

g30 530e ขับสองไฟฟ้า น้ำมัน ต่างจากวอลโว่ที่ขับสี่ หน้าน้ำมัน หลังไฟฟ้า
ส่วนเรื่องซ่อมต้องรับสภาพ ยังไงก็แพงกว่าน้ำมันเยอะ แต่ขับต่างกันแน่นอน

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกรถทีครับ ระหว่าง 530i กับ s90 t8 hybrid
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 20:55:57 »
"1.เดิมผมใช้ f10 525d ครับ ชอบการขับขี่แบบ all around ของมันมาก กับความคมของพวงมาลัย แล้วก็การควบคุมเวลาเข้าโค้ง รวมไปถึงคันเร่งกับอัตราเร่งที่ตอบสนองได้ดี พูดง่ายๆ ชอบไปหมดเลย
3. ชอบการควบคุมของbm แต่ชอบs90ที่มีpilot assist "

ถ้า จขกท ชอบตามนี้ ผมว่าg30น่าจะตอบโจทย์กว่าเพราะ
1. คาแรคเตอร์การควบคุมของรถbmมันค่อนข้างuniqueมาก เคยอ่านบททดสอบเมืองนอก ยังไง bm ก็สนุกกว่าvolvo
2. อัตราเร่งที่เร็วกว่า0.5วิ แทบไม่ได้มีความหมาย
3. ถ้าชอบการควบคุมตอนเข้าโค้งดีๆ รถที่มีแบตหนักๆ จะสู้รถpure engine 4สูบ แรงๆไม่น่าได้
4.จุดเด่นs90รุ่นนี้ คือเบาะหลังโคตรสบาย ซึ่ง จขกท ก็ไม่ค่อยได้ใช้ แต่คิดว่าเครื่องเสียงb&w ก็คงดีกว่าของ bmwแน่นอนส่วนเบาะหน้าก็สบายกว่า แต่ต่างกันไม่มาก
5.ดูเหมือน จขกท ชอบ s90ที่มีออพชั่นบางอย่างถูกใจ เช่นpilot assist แต่ขับในเมืองซะส่วนใหญ่ จะได้ใช้รึเปล่า อาจตื่นเต้นตอนได้ใหม่ๆแต่นานๆไป ขับเองอาจตอบโจทย์กว่า(เมืองไทยมอไซค์มันเยอะ)
6.ซึ่งก็เหมือนกับหน้าตาหรือการออกแบบinterior คุณอาจตื่นเต้นกับช่วงแรกๆ เพราะมันไม่ซ้ำกับคันเดิม แต่พอใช้นานๆไป อาจจะคิดถึงแฮนด์ลิ่งของรถคันเดิม เพราะ แฮนด์ลิ่งvolvo มันอาจไม่เป็นตัวคุณ เหมือนกินน้ำพริกถ้วยเก่าอาจจะเบื่อหน่อยแต่อร่อยสำหรับคุณ
7.รถราคาขนาดนี้ เรื่องการสิ้นเปลืองน้ำมันที่ต่างกันแทบไม่มีความหมาย (ยกเว้นคุณแคร์เรื่องรักโลกมากๆ)
8.จากเหตุผลทั้งหมด และ จขกท เน้นการขับขี่ การเข้าโค้ง ความคมพวงมาลัยเป็นหลัก นั่งคนเดียว ความสุขของคุณน่าจะอยู่ที่ทางโค้งมากกว่าทางตรง เพราะฉะนั้น407แรงม้ากับแบตหนักๆอาจไม่เหมาะกับคุณเหมือนรถเบาๆแฮนด์ลิ่งดีๆอย่าง530i แต่ ไม่แน่ใจว่าจะหารถยังได้อยู่หรือเปล่านะครับ 530eจะมาแล้วซึ่งคันนั้นคงต่างกับs90ไม่มากครับ

ชอบการตอบของท่านมากครับ ละเอียดดีจริงๆครับ บางข้อที่กล่าวมา หลายๆคนอาจแทบไม่ทันได้นึกถึง โดยเฉพาะข้อ 3
อย่างเปรียบเทียบรถรุ่นเดียวกัน ระหว่างเครื่องเพียวๆกับพ่วงถ่านเช่น 530i กับ 530e ผมอ่านรีวิวสื่อนอกตลอด
พบว่า 530i นั้นได้คะแนน 4.5-5ดาวแทบทุกเจ้า แต่ 530e นั้นได้แค่ 3-3.5ดาว เพราะการพ่วงมอเตอร์+แบตฯ
ทำให้รถหนักขึ้น 230kg โดยประมาณ (กลายเป็นซีรี่ส์ 5 ที่หนักเท่าซีรี่ส์ 7) ก็ทำให้ความคมในการตอบสนองควบคุมต่างๆ รวมถึงการเบรคด้วย
ที่เป็นจุดเด่นของ BMW นั้น หายไปเกือบหมดเลยครับ

ขอบคุณครับ เห็นด้วยกับคุณpeet ผมอ่านๆดูบางครั้งก็เสียดายครับ รถทำมาดีๆ ลดน้ำหนักแทบตายพอเจอน้ำหนักเยอะๆเข้าไปแฮนด์ลิ่งเลยเสียเลย นอกจากนี้ไฮบริดที่เคยใช้ มันstart ช้า ไม่ทันใจขับในเมืองมันดูขาดๆเกินๆพิกล พอรถมันหนัก จะเบรคจะเลี้ยวก็อุ้ยอ้ายนิดนึงครับ

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 21:28:35 »
ผมใช้ 525d f10 อยู่ถ้าให้ผมเลือกคง s90 แต่เป็นตัวดีเซลนะครับยังไม่ค่อยมั่นใจรถไฮบริด
เพราะไปดู g30 มารู้สึกไม่ค่อยแตกต่างพูดง่ายๆคือไม่อยากได้รถที่มันคล้ายของที่มันมีอยู่แล้ว
แล้วรู้สึกว่า bmw ตัวนี้ให้ option มาไม่คุ้มราคาเลย
ผิวสัมผัสเอย วัสดุเอย หนังเอย เครื่องเสียงเอย s90 กินขาดเลยครับ

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 00:29:23 »
ใช้ mb ศูนย์ไหนเหรอครับ ผมอยากหาศูนย์ใหม่มากเลยครับ เดือนหน้าครบรอบเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องอีกแล้ว

ไม่ทราบว่าจขกท.ใช้ศูนย์ไหนอยู่ เพราะบางทีศูนย์เดียวกันแต่ละคนเจอประสบการณ์มาไม่เหมือนกันครับ
เท่าที่ว่าโอเคมีตลิ่งชัน, สวนหลวง ครับ สลับๆกัน (แต่ใช้ตลื่งชันมากกว่า เข้าตั้งแต่คันเก่าๆก็เลยต่อเนื่องกันมา)

ใช้ของ metro autohaus ตรงพระราม 2 ครับ บริการแย่มากกกกกกๆๆๆๆๆๆ รถอาจจะขายได้เยอะ แต่การบริการนี่ไร้ความรับผิดชอบครับ. ปัดความผิด ดูถูกลูกค้า เปลี่ยนแปลงผลจากแบบสอบถามความพึงพอใจให้คะแนนตัวเองดูดี เดี๋ยวผมคงต้องลองไปใช้ของตลิ่งชันบ้างครับ เพราะอยู่ใกล้บ้านด้วย ตอนแรกจะซื้อจากเจ้านี้แล้ว แต่ตอนนั้นรถเค้ารอนานมากเลยมาซื้อกับตรงพระราม 2 แทน

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 00:37:04 »
คู่นี้ทาง จขกท. เลือกมา ผมเชียร์ไปทาง 530i ครับ เหตุผลหลักๆ เพราะไม่ใช่รถ hybrid จากการที่เคยไปลองขับมาใน track แบบอัดเต็มที่ เทโค้งจนยางร้อง รู้สึกว่าเป็นรถที่ดีมากๆ คันนึง ขับสนุก ช่วงล่างดี อัตราเร่งดี เครื่องเสียง Harman Kardon ใน 530i ก็ไม่ได้แย่กว่า B&W ใน Volvo สักเท่าไหร่เลย

ใจจริงแล้วผมค่อนข้างชอบการออกแบบ Volvo รุ่นใหม่ๆ มาก เรียบหรู สวย นั่งสบาย วัสดุภายในให้ความรู้สึก premium ต่างจากคู่แข่งมาก แต่ถ้าจะให้ซื้อคงคิดแล้วคิดอีก ยิ่ง Volvo hybrid ยิ่งคิดอีกเป็นหลายเท่า

เรื่อง service แม้จะฟรีทั้งคู่ จากที่เคยสอบถามลองเปรียบเทียบดู Volvo ก็ไม่ได้รวมทุกอย่างเหมือน BMW นะครับ พวกอะไหล่สิ้นเปลืองที่เสื่อมได้ตามการใช้งาน เช่น ท่อยางต่างๆ โช็ค สปริง ฯลฯ ทาง Volvo ไม่รวม แต่ BMW เคลมได้หมด เรามีหน้าที่แค่เติมน้ำมันกับเปลี่ยนยาง

แต่ถ้าถามความเห็นผมว่ารถใน segment นี้จะซื้อรุ่นไหน ผมคงซื้อ 520d sport (CKD) เพราะสมรรถนะก็ไม่ได้แย่กว่า 530i มาก ได้เบาะสปอร์ตแบบเดียวกับ 530i (เบาะ luxury line รุ่นนี้ผมว่าสวยน้อยกว่า sport line มากๆ) ราคาก็ถูกกว่าเยอะ

ตัวที่ผมใช้อยู่ s60 ได้เป็นประกันตัวรถ 5 ปีครับ ก็เลยรวมพวกนี้ไปด้วย ล่าสุดก็เพิ่งไปเปลี่ยนแท่นรองเครื่องมา (ช่างบอก) 
ผมเคยลองตัว 520d แล้วครับ ผมว่าช่วงล่างกับการตอบสนองมันสู้ f10 ตัวเก่าไม่ได้ เลยถ้าเปลี่ยนตัวใหม่ก็ไม่อยากได้ตัวที่แย่ลงครับ แต่ตัว 530 กับ s90 t8 ผมยังไม่ได้ลอง ตอนนี้ยังไม่ออกจากโรงพยาบาลเลยครับ ว่าออกไปแล้วจะไปลองดูอีกที ตอนนี้เลยได้แต่หาข้อมูลอย่างเดียว แต่เบาะ luxury รุ่นนี้มันดูทื่อจริงๆ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 00:41:23 »
ผมใช้ 525d f10 อยู่ถ้าให้ผมเลือกคง s90 แต่เป็นตัวดีเซลนะครับยังไม่ค่อยมั่นใจรถไฮบริด
เพราะไปดู g30 มารู้สึกไม่ค่อยแตกต่างพูดง่ายๆคือไม่อยากได้รถที่มันคล้ายของที่มันมีอยู่แล้ว
แล้วรู้สึกว่า bmw ตัวนี้ให้ option มาไม่คุ้มราคาเลย
ผิวสัมผัสเอย วัสดุเอย หนังเอย เครื่องเสียงเอย s90 กินขาดเลยครับ

ถ้าตัวดีเซล ที่มีเครื่องเสียงนำเข้าจากสวีเดน ตอนนี้เห็นเซล์บอกเหลือแต่สีขาวครับ ตัวมาเลเครื่องดีเซล จะไม่มี b&w ติดมาด้วยครับ แถมลายไม้ก็หายไปกลายมาเป็นลาย aluminium ก๊องแก๊งเหมือน bm (นี่ถ้าเปลี่ยนเป็นคารบอนจะไม่ว่าเลย  8) )

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 08:51:53 »
ผมว่าเลือกทางไหนก็ได้ครับ จากที่ จขกท เล่ามา

ฉะนั้น ไปลองขับดีกว่าครับ ว่าชอบบุคลิกของคันไหนมากกว่ากัน

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 14:22:45 »
ถ้าชอบการขับขี่ BMW

ก็ต้อง BMW ต่อไปครับ

Volvo ไม่มันเท่า ไม่มั่นใจเท่า  มีดีแค่วัสดุดีกว่า ออพชั่นเหนือกว่า  แต่ขับขี่จริงๆ  BMW มันกว่าครับ

Volvo มา แล้วพอได้ขับ อาจจะเบื่อ ไม่โดนใจหนะสิ ถึงจะแรงกว่าก็จริง แต่feeling มันนุ่ม ย้วยเกินไป ไม่แม่น กระชับ คล่องตัวแบบ BMW

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 15:59:04 »
ช่วงล่าง 530i เป็น M sport จะหนึบกว่าตัว 520d G30 และ F10 ครับ
เพื่อนที่มีทั้ง2คันบอกมา

ส่วน S90 เคยทดลองขับนิดนึง รู้สึกจะนุ่มและย้วยกว่า G30 ตัว M sport นะครับ

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 19:31:44 »

ถ้าตัวดีเซล ที่มีเครื่องเสียงนำเข้าจากสวีเดน ตอนนี้เห็นเซล์บอกเหลือแต่สีขาวครับ ตัวมาเลเครื่องดีเซล จะไม่มี b&w ติดมาด้วยครับ แถมลายไม้ก็หายไปกลายมาเป็นลาย aluminium ก๊องแก๊งเหมือน bm (นี่ถ้าเปลี่ยนเป็นคารบอนจะไม่ว่าเลย  8) )

CBU มีเหลือ 3 สีนะครับ
-ดำ มีหลายคัน
-ขาว ที่เช็ค มี 2 คัน
-เทาฟ้า ที่เช็ค มี 2 คัน ครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3