ผู้เขียน หัวข้อ: Review Mazda CX-5 2.2D 2016 ขับแล้วชอบมั๊ย ถามใจเธอดู...............  (อ่าน 76839 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
Re: Review Mazda CX-5 2.2D 2016 ขับแล้วชอบมั๊ย ถามใจเธอดู...............
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 17:48:19 »
เขียนได้ดีครับ อ่านแล้วอินเลย  :)

ออฟไลน์ voyager

Re: Review Mazda CX-5 2.2D 2016 ขับแล้วชอบมั๊ย ถามใจเธอดู...............
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 18:09:02 »
ถามต่อหน่อย รถที่มีปัญหาน้ำมันเครื่องล้น ศูนย์แก้ปัญหาให้อย่างไรบ้าง
 ถ้า MC ยังมีปัญหาอยู่อีก ก็นรกแล้วครับ การหล่อลื่นเสียประสิทธิภาพ เครื่องหลวมหมด

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 18:52:41 »
ขอบคุณครับ เขียนได้ดีครับ อ่านง่ายเข้าใจง่าย แต่อยากให้ขยายความคำว่า DPF สักหน่อยในบทความคับว่ามันคืออะไรสักครึ่งบรรทัด เผื่อคนที่ไม่ทราบจะได้เข้าใจได้ง่ายและสะดวก

ปล. ผมไม่แน่ใจว่าบ้านเราได้รับการแก้ไขหรือยังเพราะไม่ได้ตามข่าวเลย แต่ที่ต่างประเทศเห็นมีข่าวว่าเป็นปัญหาประจำรุ่น และในออสเตรเลียมีการประกาศว่ามีแนวทางแก้ปัญหาให้แล้วเมื่อปี 2012
 http://www.motoring.com.au/mazda-announces-fix-for-cx-5-oil-problem-34231/

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 19:41:28 »
ถามต่อหน่อย รถที่มีปัญหาน้ำมันเครื่องล้น ศูนย์แก้ปัญหาให้อย่างไรบ้าง
 ถ้า MC ยังมีปัญหาอยู่อีก ก็นรกแล้วครับ การหล่อลื่นเสียประสิทธิภาพ เครื่องหลวมหมด

มีคนในคลับเป็น ตัวก่อนไมเนอร์ ไม่เห็นศูนย์ทำอะไรนอกจากบอกให้เข้ามาถ่ายน้ำมันเครื่องครับ

ตัว mc ยังไม่มีคนมาแจ้งครับว่าเป็นมั๊ย

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 19:42:56 »
ขอบคุณครับ เขียนได้ดีครับ อ่านง่ายเข้าใจง่าย แต่อยากให้ขยายความคำว่า DPF สักหน่อยในบทความคับว่ามันคืออะไรสักครึ่งบรรทัด เผื่อคนที่ไม่ทราบจะได้เข้าใจได้ง่ายและสะดวก

ปล. ผมไม่แน่ใจว่าบ้านเราได้รับการแก้ไขหรือยังเพราะไม่ได้ตามข่าวเลย แต่ที่ต่างประเทศเห็นมีข่าวว่าเป็นปัญหาประจำรุ่น และในออสเตรเลียมีการประกาศว่ามีแนวทางแก้ปัญหาให้แล้วเมื่อปี 2012
 http://www.motoring.com.au/mazda-announces-fix-for-cx-5-oil-problem-34231/

dpf ระบบเผาเขม่าที่อยู่ในรถดีเซลครับ

ที่เมืองนอกแก้โดยอัพเดท ecu และปรับก้านวัดให้ตัว x มันสูงขึ้น ปรับเซ็นเซอเปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ไม่เตือนเร็ว

ส่วนบ้านเราผมเห็นคนใช้ตัวก่อนไมเนอร์เป็นกันครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 00:52:02 »

dpf ระบบเผาเขม่าที่อยู่ในรถดีเซลครับ

ที่เมืองนอกแก้โดยอัพเดท ecu และปรับก้านวัดให้ตัว x มันสูงขึ้น ปรับเซ็นเซอเปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ไม่เตือนเร็ว

ส่วนบ้านเราผมเห็นคนใช้ตัวก่อนไมเนอร์เป็นกันครับ

ตรงบรรทัดแรกนี้ล่ะครับที่อยากให้ใส่เข้าไปในรีวิว ใส่ไว้ตรงสรุปในข้อที่ไม่ชอบน่ะครับ แค่วงเล็บไว้ด้านหลังก็โอเคแล้วครับ

ถามต่อครับ หลัง MC แล้วยังเป็นกันหรือไม่ครับ ผมคาดว่าเค้าอาจจะปรับแก้แล้วก็ได้ปัญหาใหญ่ขนาดนี้

ออฟไลน์ pingpong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 15:10:09 »
ชอบรีวิวครับ เขียนได้ตรงดีครับ เคยไปลองขับจนถึงตัดสินใจจอง แต่ก็มีเหตุที่ทำให้ไม่ได้เป็นเจ้าของเพราะยกเลิกจองไป ตอนลองขับ 2.2d AWD ขับดีชอบมาก

ก่อนจองก็อ่านในคลับเยอะ กังวลเรื่องเรื่องน้ำมันเครื่องเพิ่มจากระบบ DPF เหมือนกัน หลังๆ เห็นมีเรื่องน้ำหล่อเย็นหายอีก คิดว่าทาง Mazda คงรับผิดชอบและแก้ปัญหาให้จนจบ

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 11:50:59 »
รุ่นนี้ เรื่องขับขี่ไม่สงสัย

แต่ งง อยู่ว่า ทำไมราคาตกเร็วมาก (ไปดูใน taladrod มา)
ซื้อมาเกือบ 1.6 ล้าน ปี 2015 ขายเหลือ 1.1 ล้าน หายไปเกือบ 5 แสน ปี 2014 เหลือ 1 ล้าน
แม้ว่าจะเป็นรุ่นก่อน MC นะ แต่หายไปรถเก๋ง 1 คันเลยอะ

ส่วน 2.0 ปี 14 เหลือ 8 แสนกว่าแล้ว น่าเล่นดี

ไม่แปลกครับ รถผม Accord ปี 2015 ตัว 2.4 navi el รถออก สิ้นเดือนมีนาคม 2558 ตอนนั้นรถอายุไม่ถึงปี ตั้งขาย 1.25 ล้านยังมีคนโทรมาต่อ 1 ล้านถ้วนเลย สุดท้ายเลยเก็บไว้จอด แล้วเดือนนึงขับ 2 3 ครั้งดีกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 03:57:32 »
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ thaneth.pw

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 16:20:31 »
อ่านง่ายดีครับ ผมเองก็ถอยมารุ่นเดี่ยวกันสี่เดียวกันกับเจ้าของกระทู้เลย ขับมันและเฟิร์มมากแถมยังประหยัดน้ำมันโคตรๆ
แต่ข้อเสียก็คือผู้โดยสารนั่งไม่ค่อยสบายนี่แหละครับ เวลาถ้ามีผู้โดยสารไปด้วยโดยเฉพาะถ้าเป็นผู้สูงอายุต้องเปลี่ยนไปใช้
เจ้า แอคคอร์ด จี9 ที่นั่งโดยสารสบายกว่า แต่ฟิลลิ่งในการขับก็เป็นแบบเรื่อยๆสบายๆไม่สนุกและมันเหมือนเจ้าCX5เลย

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 13:35:36 »
รีวิวอ่านได้สนุกดีครับ
ผมรอครับ รอมือสองตัว 2.5เบนซิน ราคาลงอีกหน่อยครับ

ออฟไลน์ ssbkk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 23:49:45 »
ผมใช้ CX3 อยู่ครับ ชอบมากแต่นึกเสียดายที่ Mazda ตัดสินใจตัด option ออกไปเยอะ เห็น CX5 ตัวใหม่ที่เพิ่งออกในต่างประเทศชอบมาก ถ้าเขาไม่ตัดของออกจนรับไม่ได้คงซื้อแน่ ตัวเบรกมือไฟฟ้าจริงแล้วมาพร้อม function brake hold (เหมือนในเบนซ์ บีเอ็ม แอ็คคอร์ด) แต่เขาเลือกที่จะตัดออกทั้งๆที่ถ้ามีเบรกไฟฟ้าแล้วการทำ brake hold จะง่ายมาก ขับรถติดๆจะชอบมากเลย เสียดายจริงๆ ผมว่า คนที่ซื้อ Mazda ไม่ได้ซื้อเพราะราคาถูกนะครับ เขาน่าจะใจกล้าๆใส่มาให้ครบ แพงอีกแสนสองแสนก็ยังจะซื้อครับ

ออฟไลน์ monozala

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 14:55:37 »
พึ่งมีโอกาสได้อ่านรีวิวนี้ ผมก็สนใจรุ่นนี้อยู่ สนุกดีครับผมชอบนะออกแนวดิบๆตรงๆดี ชอบก็คือชอบ ไม่ชอบก็คือไม่ชอบ
(ประมาณว่าตังผมรถผมซื้อเองจะรีวิวยังไงก็ได้)
มีการเปรียบกับรถค่ายอื่นด้วย (โดยเฉพาะXtrail กับCrv ถ้าสาวกมาอ่านคงมีสะดุ้ง)
ถ้าเคยขับรถแต่งนั่งแข็งๆชอบเข้าโค้งเป็นชีวิต เน้นขนของ ไม่ต้องไปรับส่งลูกที่โรงเรียน ขับเร็วได้ไม่ต้องกลัวคนข้างหลังจะเวียนหัว ใช่เองไม่เน้นขายต่อ
CX5 คันนี้ตอบโจทย์คุณทุกอย่างครับ (ยินดีด้วยที่เจอรถที่ใช่)
พอเจอรถที่ใช่ ปัญหาเล็กน้อยก็ไม่ใช่ปัญหาแล้ว (เดียวก็ค่อยๆปรับเอา)
ส่วนตัวผมว่าไม่มีรถคันไหนPerfect รถทุกคันมักมีปัญหาเสมอ (ไม่เล็กก็ใหญ่) ถ้าคุณมั่นใจว่ารถมันใช่ถูกจริตจริงๆแล้วกล้าใช้เงินจำนวนไม่น้อยไปสู่ขอมาครอบครองได้ คุณก็ต้องรับข้อเสียของมันได้เช่นกัน (ถ้ารับได้เข้าใจมันคุณก็จะอยู่กับมันได้อย่างมีความสุข ถ้ารับไม่ได้ก็ขายต่อจบแยกทาง)
ขอบคุณที่รีวิวให้ดูนะครับ