ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่มีถุงลมด้านข้าง (แบบ Yaris) สามารถหุ้มหรือลอกแล้วใส่ เบาะหนังได้ไหมครับ  (อ่าน 15593 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

คือ ผมเห็นเป็นประเด็นใหญ่โดมากสำหรับในคลับ Yaris ที่ตัวรถมันมีถุงลมข้าง

บางคนรู้สึกว่า ถุงลมข้างเสมือนมารหัวขน ที่ทำให้ไม่สามรถใส่เบาะหนังได้

พยายามหาทางดัดแปลงเพื่อให้สามารถใส่เบาะหนังได้

ก็มีคนเขาพูดกันว่า ถ้าเราทำตะเข็บให้ถุงลมออกมาได้ก็ใส่ได้
บางร้านก็มีข่าวว่ารับทำให้ถุงลมทำงานได้ (ผมไม่ค่อยเชื่อครับ จนกว่าค่ายรถจะออกมารับรองให้)

อยากถามทุกท่านว่าถุงลมข้าง เราสามารถใส่เบาะหนังได้หรือไม่ครับ

ถ้าท่านขับรถที่เป็นเบาะผ้าที่มีถุงลมข้าง

ท่านจะใส่เบาะหนังหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ whoami

ผมว่าถ้าผู้ผลิตเบาะหนังฉลาดหน่อย ก็แค่เว้นช่องตรงส่วนที่เป็นถุงลมไว้ครับ อาจดูไม่กลมกลืน แต่ถ้าเห็นผม รับได้ครับ ดีกว่าไม่ได้หุ้มหนัง

ออฟไลน์ Arado_kung

จำได้ว่าเคยมีสมาชิกท่านนึงมาตอบอยู่บริเวณที่เป็นถุงลมหนังหุ้มบริเวณนั้นจะใช้จักรแบบพิเศษเย็บเพื่อให้เวลาถุงลมทำงานมันจะทะลุออกมาได้ซึ่งตัวนึงราคาแพงมากๆ ถ้าถามผมไม่หุ้มดีกว่าครับไม่อยากเสี่ยง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
อืม... พอดีรถที่เลือกมีเบาะหนังติดมาตั้งแต่โรงงานเลยไม่เคยเจอโจทย์นี้ เป็นผมอาจทำแค่เอาเบาะรองนั่งไปวางไว้เฉยๆครับ ไม่ได้หุ้มแต่อย่างใด

อีกวิธีคือถ้ารถเดิมยังใช้ได้เรื่อยๆก็คงเขียนไปบ่นกับโตโยต้าเยอะๆ เผื่อจะออกรุ่นเบาะหนังให้ 555+  :-[  อาจได้ผลแบบที่เคยบ่นเรื่องความปลอดภัยในรถโตโยต้าก็ได้ รุ่นใหม่ๆจัดเต็มซะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2017, 20:59:11 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Tan Int

ได้ยินว่าทำได้ครับ แต่มันจะยากหน่อย เพราะต้องเจาะรูเบาะหนังตรงส่วนที่ถุงลมจะระเบิดออกมา
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ rotaryman

ผมใช้แบบเดิมๆครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ใช้เบาะผ้านี่แหละเย็นสบายดีแถมทนมากด้วย  ผมยังชอบเลยเสียดายที่รถที่ผมใช้มันไม่มีให้เลือก

ออฟไลน์ sukhontha

ทำได้เปลี่ยนได้ ข้างเบาะด้านนอกกันชายโครงใช่ไหม ไม่ต้องกลัวว่ามันจะไม่ทะลุ  เย็บไปเลย  แรงอัดของมันยกคนลอยได้แล้วกัน  เบาะยังไงก็ฉีกออกได้   ลองหาคลิปดูซิครับแรงขนาดไหน..

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมสงสัยเบาะแบบนี้ถอดซักได้ไหม

ออฟไลน์ Jacob

เข้าใจว่าบางคนไม่มีปัญหากับเบาะผ้าเลยคิดว่าไม่รู้จะติดเบาะหนังไปทำไม
แต่ช่วยคิดถึงหัวอกคนอยากได้เบาะหนังด้วย ผมคนนึงเคยมีรถเบาะผ้า ด้วยความเป็นคนขี้ร้อน เหงื่อเยอะ เบาะผ้านี่ซับเหงื่อแล้วต่อมาขึ้นเกลือ จนเป็นรอย พี่ก็ทักด้วยความรังเกียจจนต้องไปหุ้มเบาะหนังแล้วก็ไม่มีปัญหาอีก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ทำได้เปลี่ยนได้ ข้างเบาะด้านนอกกันชายโครงใช่ไหม ไม่ต้องกลัวว่ามันจะไม่ทะลุ  เย็บไปเลย  แรงอัดของมันยกคนลอยได้แล้วกัน  เบาะยังไงก็ฉีกออกได้   ลองหาคลิปดูซิครับแรงขนาดไหน..

ใช่ครับ แรงระเบิดสูง แต่ตะเข็บที่เย็บ ความหนาของด้าย หรือความหนาของหนังที่ถูกเย็บ กว่ามันจะขาด มันอาจจะปกป้องไม่ทันนะครับ

แล้วถ้าตะเข็บที่เย็บตรงนั้น แข็งแรงกว่าอีกจุดล่ะครับ มันจะไปฉีกออก ระเบิดออกส่วนอื่นของปีกเบาะไหม ออกมาผิดรูปทรงไหม

แล้วออกมาปกป้องได้ทัน และสมบูรณ์หรือไม่ครับ

มันควรจะดีไซน์พิเศษกว่าการเย็บปกติหรือเปล่าครับ อยากให้ลองพิจารณาเพิ่มเติม

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ด้ายเบอร์เล็ก เย็บทีเดียว ครับ พวกNew Beetle รุ่นปีคศ. 1998 เบาะผ้าเอาไปเย็บ ดูตามแนวตะเข็บเดิม ใช้งายได้เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Symphonic

ผมว่าถ้าเบาะหนังมันจำเป็นจริงๆ ก็เอาไปหุ้มหนังเถอะครับ
ส่วนถุงลมด้านข้างก็ไปถอดปลั๊กมันออกไปซะ มันจะได้ไม่เป็น
ปัญหา  พี่ยังเหลือถุงลมให้ใช้อีกตั้ง 5 ใบแน่ะ มันก็น่าจะพอ
ใช้นะครับ ยังไงมันก็ยังมากกว่าคันที่มีแค่ 2 ใบอ่ะครับ  ::)

ออฟไลน์ Newhang

ต้องลองสอบถามถึงผู้ผลิตที่ส่งให้โรงงาน ว่าเค้ามีหลักทำยังไง  ทำไมของโรงงาน มีผ้าทะลุผ้า มีหนังทะลุหนัง

ผมว่าน่าจะหาได้ไม่ยากนะครับที่จะทำให้ถุงลมทำงานได้ แต่ต้องใช้เวลาสักหน่อย
ปกติรถยนต์ในไทยมันก็มีน้อยรุ่นที่มีถุงลมข้าง แต่เท่าที่นึกออก พวกมีถุงลมข้างเป็นเบาะหนังทั้งหมดเลย

ส่วนที่ถามว่าจะใส่เบาะหนังรึเปล่า ตอบว่าไม่แน่นอนครับ
รับไม่ได้กับเบาะผ้า อย่าซื้อรถรุ่นนี้ดีกว่าครับ หรือรอให้รุ่นเบาะหนังมา  ผมเดาว่า ค่อยสัก1ปี มีเบาะหนังตามมาแน่นอน

ออฟไลน์ amnartmek

• Newbie
  • *
เป็นไปได้มั๊ยว่า สเตปต่อไป จะให้viosเป็นเบาะหนังทุกเกรดครับ
     ปัญหาเรื่องเบาะกับถุงลมนี้ ในคลับพรีอุส จะไม่นิยมเปลี่ยนเบาะนะครับ ใครอยากได้เบาะหนังก็ซื้อรุ่นท๊อปไป

ออฟไลน์ golf8023

ถ้าได้เนื้อผ้าแบบเบาะผ้าในBT50Proผมไม่คิดจะเปลี่ยนเป็นเบาะหนังแน่นอน
เพราะผิวสัมผัสดี ดูแล้วไม่เก็บฝุ่น
ส่วนเบาะหนังสำหรับถุงลมข้าง เห็นว่าทำได้ครับ