ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยกันคาดคะเนราคาของ prius ว่าจะเปิดที่ราคาเท่าไหร่กันครับ  (อ่าน 10263 ครั้ง)

ออฟไลน์ golfiee

• Newbie
  • *
ของผมขอเดา prius รุ่น 1.6 เริ่มต้นที่ 1.29
                     prius รุ่น 1.8 เริ่มต้นที่ 1.46 

เป็นไปได้มั๊ยครับ

ออฟไลน์ POPROCK

• Sr. Member
ไม่มีทางต่ำกว่า 1ล้านบาท
ชัวร์ๆ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
เป็นไปได้ครับ

ผมว่าเริ่มประมาณ 1.2 สิ้นที่ 1.5 กว่าๆ นะ บวกลบไม่เกินแสน
ประมาณนี้แหล่ะครับ เพราะที่ตลาดอเมริการาคามันก็ไม่ได้ต่างอะไรกันกับคัมรี่เลย

ผู้บริโภคก็ต้องเลือกแล้วล่ะ ว่าจะเลือกรถที่ประหยัดน้ำมันมากหรือรถใหญ่หรูหรา ในราคาที่พอกัน
ส่วนตัวชอบเทคโนโลยีของมันมาก ชอบ Solar roof ดูไฮโซ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 12:34:27 โดย prai »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไม่คิดว่า Solar roof จะมาแหะ

ดูแล้ว น่าจะเปิดที่ 1 ล้าน กับเศษ ไม่ถึง 1 แสนบาท ในตัวล่างสุด
ส่วนตัวบน น่าจะจบแถวๆ 1.3 ล้าน
และคิดว่า มีทางเลือกรุ่นย่อย ไม่เกิน 2-3 รุ่น
ดูลักษณะของ Camry Hybrid ไว้ได้เลย  น่าจะมาในแนวนั้น
คือรุ่น พื้นฐาน รุ่นเครื่องเสียงมีมอนิเตอร์ ทีวี ดีวีดี และรุ่น มีระบบนำทาง

ออฟไลน์ majam

• Jr. Member
  • **
  ขอถามนอกเรื่องนิดนึง  เจ้า prius นี้ ถือว่าเป็นรถ 5 ประตูได้ไหมครับ ::)

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
อืมม์ เปิดตัวราคาถูกขนาดนั้นเลยเหรอครับ?

ต่ำกว่าที่คิดไว้เยอะเลย

ผมคิดไว้เริ่มที่ 1.5ล้าน ไปจบที่พอๆ กับ Camry Hybrid ซะอีก
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
  ขอถามนอกเรื่องนิดนึง  เจ้า prius นี้ ถือว่าเป็นรถ 5 ประตูได้ไหมครับ ::)

ผมชอบ Prius มากตรงที่ มันจะดูเป็น เก๋งก็ได้ 5 ประตูก็ได้ คูเป้ ก็ได้นี่ล่ะครับ รูปร่างมันพอไปได้ๆ ทุกแบบเลย
อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ แต่ถ้าจะเอาแบบ official ผมว่ามันคือรถซีดานนะ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Prius กว้างเทียบเท่ารถอะไรในตลาดเมืองไทยได้อะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ wpookpho

• Newbie
  • *
จะมีเครื่อง 1.6 ลิตรด้วยหรือครับ เพราะที่ดูมาในต่างประเทศก็มีแต่เครื่อง 1.8 ลิตรทั้งนั้นเลย

ส่วนเรื่องราคาเดาว่าน่าจะอยู่ในช่วง 1.1 - 1.4 ล้าน เพราะจะได้มีช่วงห่างกับทาง Camry Hybrid รุ่นต่ำสุดราคา 1.6 ล้านนิดหน่อย เผื่อกรณีคนจะซื้อ Prius รุ่น Top ทาง  Sales จะได้มีแนวทางขายว่า "เพิ่มอีกหน่อยก็ได้ Camry Hybrid เครื่อง 2.4 ลิตรแล้ว"

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Prius บ้านเรา จะเป็นเครื่อง 1.8 ครับ ไม่มี 1.6 ที่ใดในโลกนะครับ
เครื่องกับมอเตอร์ สเป็ก จะเหมือนๆกันทั่วโลก สำหรับรถรุ่นนี้
ถ้าจะต่าง ก็น้อยมาก

ขนาดตัวรถของ Prius ให้นึกถึง Corolla Altis ตัวปัจจุบันไว้ครับ ประมาณนั้น

ออฟไลน์ prai

ถ้าไม่มี Solar roof  ในตลาดเมืองไทยมันน่าเสียดายนะครับ  :'(
ดูจากสภาพอากาศแล้วเหมาะเหลือเกิน

ออฟไลน์ denkmit

• **
พรีอุสที่จะเข้ามาขายในไทย เป็นแบบ Hybrid หรือ  Hybrid + Plug in ครับ

ออฟไลน์ rincivil

• **
อยากได้ solar roof น่าจะใส่มาให้นะครับ เมืองไทยอากาศร้อนเหมาะสำหรับตัวนี้
ผมคิดว่าราคาจะอยู่ในช่วง 1.1-1.3 ล้าน แต่ก็รอดูตัวจริงกันอีกที

ออนไลน์ PREM

ผมว่าราคารุ่นล่างสุดน่าจะพอๆ กับ Altis รุ่นท็อป (ก็ประมาณ 1.1 ล้าน)
ส่วนรุ่นสูงสุดคงบวกอีกสัก 2-3 แสน จบที่ 1.3-1.4 ล้าน

ถ้าแพงกว่านี้ผมว่าคนคงหนีไปหา Camry Hybrid หมด
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

• ICONacc
ถ้าไม่มี Solar roof  ในตลาดเมืองไทยมันน่าเสียดายนะครับ  :'(
ดูจากสภาพอากาศแล้วเหมาะเหลือเกิน

เห็นด้วยอย่างมากเลยครับ

อะไรที่เหมาะกับบ้านเราก็เอามาบ้างก็ดีครับ

ของบางอย่าง อย่าคิดแทนว่าผู้บริโภคจะไม่เอาเลยครับ ให้ผู้บริโภคได้เลือกบ้างเถอะคัรบ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากขับรุ่นฟื้นฐานราคาประหยัด ของ prius

จะมีไหมหนอ เช่น แอร์ธรรมดา เครื่องเสียงธรรมดา ล้อกระทะ ไม่เบาะหนัง

แต่มี VSC หรือ cruise control

ขายไม่เกิน 1 ล้าน เช่น 9 แสนต้นๆ จะมีไหมหนอครับ

ออฟไลน์ Nut_K

ขอเดาว่า 1,150,000 - 1,390,000 บาทครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
เรื่องราคาของ Prius นี่ เป็นเรื่องที่น่าสนใจจริงๆ ว่า
Toyota จะวางราคาไว้ประมาณไหน ?

ผมมีข้อมูลบางอย่าง (อาจรู้กันอยู่แล้ว / ไม่รู้มาก่อน)

1. Prius ใน US วางราคาไว้ย่านเดียวกับ Camry เลยครับ

2. ภาษีสรรพสามิตบ้านเราสำหรับรถเก๋ง

- E20 เริ่มที่ 25% , 30% , 35% แล้วก็ 50%
Camry E20 2.0 , 2.4 จะตกอยู่ที่ 30% ครับ
ส่วน Altis E20 1.6 , 1.8 , 2.0 จะตกที่ 25% ครับ

- รถไฮบริด จะถูกคิดแค่ 10% เท่านั้น ไม่ว่าจะ Camry Hybrid หรือ Prius

จะเห็นได้ว่า ฐานภาษี Camry ธรรมดา กับ Camry Hybrid ต่างกันถึง 20%
(จึงทำให้ Camry Hybrid วางราคาพอๆ กับ Camry 2.4V เดิมได้)

ในขณะที่ ถ้าเป็น Altis กับ Prius  จะต่างกันแค่ 15% เท่านั้น
Prius 1.8 จึงน่าจะไม่สามารถวางราคาได้เท่า Altis 1.8 หรือแม้กระทั่ง 2.0 ด้วยซ้ำ
เพราะอย่าลืมว่า Prius เป็นรถรุ่นใหม่หมดจด ไม่ใช่เป็นเพียงรุ่นย่อยของ Altis เหมือนกรณี Camry

3. แต่...ถ้าตั้งราคามาแพงมาก ยอดขายก็จะน้อย  ต้นทุนคงที่ต่อหน่วย ก็จะสูง

4. แล้ว Altis 2.0 , Camry 2.0 ล่ะ ?  ถ้ายังมีขายครบทุกรุ่นแบบปัจจุบัน  มันจะได้รับผลกระทบยังไงบ้าง ?

** ขอแก้ไขรายละเอียดที่ผิดพลาดไปเล็กน้อย ตามตัวหนังสือสีเหลืองครับ **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 21:24:32 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ baeyongcai

นั่งเพ้อ ถึง prius .... เมื่อไหร่จะมา ถ้ามีโซลาร์รูฟด้วยก็ขอให้เป็นซันรูฟด้วย โรเเมนติกมากๆๆ
เครดิตรูป toyota.jp

ออฟไลน์ nattauta

• **
ถ้าราคาป้วนเปี้ยน อยู่ที่ประมาณ ซีวิค1.8 ตัวทอป หรือ โฟกัส 2.0Tdci
ก็คงประมาณ 1.1  ถึง 1.3 ล้านนี่ละก็

คู่แข่งค่ายอื่น ๆ อาจเครียดจนต้องก่ายหน้าผากกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมว่าราคาอาจจะป้วนเปี้ยนอยู่ประมาณ Corolla 2.0, Camry 2.0 ก็เป็นได้นะคับ

เดาว่า 1,150,000-1,350,000 บาท

ออฟไลน์ golfiee

• Newbie
  • *
แสดงว่ารุ่นนี้เป็นที่สนใจมากทีเดียวนะคับ ผมก็รอเช้ารอเย็น เมื่อไหร่จะสิ้นปีเร็วๆ แต่ขออย่าให้เกิน 1.35ล้านละกัน

• ICONacc
ว่าแต่บ้านเรามี ภาษี พิเศษ สำหรับรถยนต์รักษาสิ่งแวดล้อม ด้วยหรือเปล่าครับ

อันนี้ไม่รู้จริงๆ

อย่างพวกรถยนต์ Hybrid บ้านเรามีเรทภาษีให้มันพิเศษหรือเปล่า?

ออฟไลน์ #PETH#

ทำไมอะ ใส่อุปกรณ์มาให้หมดเหมือนที่เมกาหน่อยเถอะ

เอาแบบง่ายๆเลย แบ่งเป็น รุ่นประหยัด กับ รุ่นเต็มพิกัด

ออฟไลน์ Valkilrey

จากข้อมูลทุกๆท่านในนี้ ทำให้ผมคำนวณคร่าวๆว่า น่าจะอยู่ในช่วง
1,2xx,000 - 1,4xx,000
โดยมี 3 รุ่นย่อย แต่ละรุ่นต่างกันประมาณแสนนึง
และใส่ออพชั่นมาให้แค่ราวๆ 70% ของ spec U.S.A.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 22:54:59 โดย Valkilrey »

ออฟไลน์ raulowen

ราคา ล้านต้นๆ  กับ ล้านสาม  ถือว่าน่าเล่นมากครับ   ::)

ออฟไลน์ koruru

ผมว่า เริ่มต้นที่ 1.2 ไปจนถึงตัว top 1.4 คับ