ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามดอกเบี้ยไฟแนนซ์ครับ กับยอดดาวน ผ่อนกันเท่าไหร่ยังไงครับ  (อ่าน 5779 ครั้ง)

ออฟไลน์ wbanyat

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมรบกวนสอบถาม สมช HLM นิดนึงครับ ไม่ทราบจัดไฟแนนซ ผ่อนกันแบบไหนครับ แล้วดอกเบี้ยผ่อน 60, 72, 84 ได้กัน ประมาณเท่าไหร่ ต่างกันมากไหมครับ

ดาวนน้อย ผ่อนนาน ดอกเบี้ยคิดเป็นตัวเงินรวม แล้วค่อนข้างเยอะ แต่ก็ต่อเดือนสบายไม่หนัก
ผ่อนสั้น ดอกเบี้ยคิดเป็นตัวเงินรวมแล้วต่ำกว่า แต่ก็ต่อเดือนหนัก

ไม่ทราบจัดแบบไหนดีครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
แนะนำว่าให้เน้นต่อเดือนสบายๆไว้ก่อนครับ เอาให้มั่นคงในระยะยาวว่าผ่อนไหวไปเรื่อยๆ..
จะให้เหมาะสมไม่ควรเกิน 5-6 ปี เพราะเป็นช่วงที่เริ่มเบื่อรถเดิมเผื่อจะอยากขายหรือเปลี่ยนรถจะเป็นช่วงที่ผ่อนหมดพอดี

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
ต้องวิเคราะห์สภาวะทางการเงินและความเสี่ยงของตัวเอง ณ เวลานั้นๆก่อนครับ จึงจะตอบได้ว่า แบบไหนดี

ถ้าจะว่าดี ซื้อสด ดีที่สุด เพราะจะได้ต้นทุนที่ถูกที่สุด (บางครั้ง กู้น้อยๆ ได้ส่วนลด finance เสียดอกนิดหน่อย ทบไป ทบมา ใกล้เคียงซื้อสดครับ)

สำหรับการผ่อน ผมเอาตัวเลขที่ คิดว่าผ่อนไหว (แบบไม่ตึงเกินไป) ต่อเดือนตั้ง คำนวนย้อนกลับ ด้วยดอกเบี้ย 3% จน. 4 ปี ก็จะได้ ยอดเงินกู้ ที่กู้ไหว

ทีนี้ก็มาดู รถรุ่นที่อยากได้ว่า ขาดอีกเท่าไร นั่นคือเงินดาวน์ ที่จะต้องหามา

ถ้ายังไม่มี มี 4 ทางเลือก 1. รอและหาเพิ่ม 2. ลด spec เลือกรุ่นที่ย่อมเยากว่าแทน 3. เพิ่มเงินผ่อน 4. เพิ่มระยะเวลาผ่อน

ซึ่งทางเลือก 3,4 จะกระทบกับภาวะการเงินเราในอนาคตครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BigCat

ต้องดูตามโจทย์ของตัวเองดีที่สุดครับ ไหวที่เดือนละเท่าไหร่ มีเงินที่จะดาวน์เท่าไหร่ จะเป็นหนี้กี่ปีดี กะจะใช้ยาวหรือขาย ตามแต่โจทย์เลยครับ แต่ส่วนมากของพวกนี้ เค้าดีดเลขไว้ดักทุกทางอยู่แล้ว
ดาวน์น้อย ผ่อนนาน ดอกสูง ,
ดาวน์มาก ผ่อนสั้น ดอกต่ำ ,
จ่ายสด เสียโอกาสเอาเงินก้อนไปต่อยอด แต่ไม่ต้องเสียดอกให้ใคร ;D
ปล ขนาดเลือกจ่าย งวดแรก วันรับรถ ยังได้%ดอกเบี้ย น้อยกว่าจ่ายหลังรับรถเดือนนึงเลยครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ mongolias

หลักๆแล้ว อยากให้ดูเงินดาวน์ กับ เงินผ่อนที่คุณสามารถผ่อนได้สบายๆ ไม่ได้เปลี่ยนแปลงการใช้ชีวิตคุณมากนักครับ
ตัวผมเพิ่งจะจัดไฟแนนซ์รถไปเมื่ออาทิตย์ก่อน เลือกดาวน์โดยเดาส่วนลดเงินสดมาเพิ่มเงินดาวน์ เบ็ดเสร็จแล้วก็ประมาณ 60% ของยอดจัด เหลือเงินผ่อนเดือนละใกล้ๆ 9 พัน จำนวน 5 ปี ที่ผมดูแล้วว่าไม่กระทบการใช้ชีวิตของผมครับ
ผมใช้เลือกระยะเวลาผ่อนนาน เพื่อที่จะได้เกลี่ยเงินให้ผ่อนต่อเดือนน้อยลงหน่อยครับ
อ้อ ดอกเบี้ยที่ผมได้คือ 2.49 ครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ศึกษาให้ดีนะครับ บางคนเน้นเสียดอกน้อยๆเลยเน้นดาวน์เยอะๆผ่อนสั้นๆแต่ก็เท่ากับค่างวดสูงจนทำให้เกิดปัญหาการเงินก็มี บางคนไม่ดูศักยภาพตัวเองดาวน์น้อยๆผ่อนยาวๆก็โดนดอกเบี้ยบานตะไทเผลอๆมีปัญหาการเงินซะอีกขายดาวน์ก็ไม่ได้เพราะมูลค่ารถน้อยกว่าหนี้เยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ bravo

อยากแนะนำแบบนี้ครับ ( อาจจะไม่ถูกใจ )
ต้องการซื้อรถ เพื่อทำมาหากินหรือเพื่อความสะดวกสบาย

ซื้อเพื่อทำมาหากิน ถ้ามีเงินดาวน์น้อย ก็ต้องเลือกผ่อนนานๆ ภาระต่อเดือนจะได้ไม่หนัก ยอมจ่ายดอกเบี้ยแพง แลกกับการมีรถไว้ใช้ทำมาหากิน ถึงดอกจะแพงก็คุ้ม

ซื้อเพื่อความสะดวกสบาย ไม่ควรผ่อนเกิน 4 ปี
ถ้าดูค่างวดแล้ว ผ่อนไม่ไหว ก็ควรเก็บเงินอีกระยะ จะได้ดาวน์มากขึ้น เงินผ่อนก็จะน้อยลง
เช่น ณ.ตอนนี้ ผ่อนไหวเดือนละ 8,000 บาท
ก็เก็บสะสมไปเรื่อยๆ เดือนละ 8,000 ไปอีกสักระยะ
จนเงินดาวน์มาก ที่จะทำให้ค่างวดต่ำลง อยู่ในงบที่ผ่อนไหวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2017, 14:16:21 โดย bravo »

ออฟไลน์ Tien.W

สำหรับผม

ดาวน์ให้เยอะ อย่างน้อย 25% ขึ้นไป
ผ่อนเท่าที่พอไหว และ เหลือเงินใช้จ่ายสบายๆ แต่อย่างเลวร้ายที่สุด ไม่ควรเกิน 72 งวดครับ

นอกจากนี้ รถบางรุ่น แค่คุณถอยออกจากโชว์รูม ราคามันก็หายไปเยอะแล้ว ถ้าในเคสเลวร้าย คุณผ่อนไปสักปี ต้องปล่อยขาย เกิดคุณดาวน์น้อย ผ่อนยาว คุณจะเป็นหนี้ไฟแนนซ์มาก มากจนเกินราคามือสองของรถคุณ ณ ขณะนั้น

แล้วทำไง ?

ขายก็ไม่ได้ เพราะขายแล้วยังเอาเงินไปใช้หนี้ไฟแนนซ์ไม่พอเลย สุดท้ายก็ต้องปล่อยยึด ติดบูโร กันไป

................

ดังนั้น คิดให้ดี คิดให้ยาวครับ

ส่วนตัว ชอบดาวน์เยอะหน่อย แล้วผ่อนยาว ให้ค่างวดน้อย แล้วเก็บตังค์ไปเรื่อย มีเงินเมื่อไหร่ ก็โปะปิดเลย ถึงจะเจอดอกมากกว่า พวกผ่อน 48 เดือน แต่ ผมซื้อความคล่องตัวทางการเงิน ในช่วงที่ผ่อนอยู่ครับ

Civic FD ดาวน์ 400,000 บาท ผ่อน 60 งวดๆละ 8,524 บาท (ดอก 3.2%) ปิดงวดหมดภายใน 25 งวด
CRV G3 ดาวน์ 550,000 บาท ผ่อน 72 งวดๆละ 10,247 บาท (ดอก 3.2%) ปิดงวดหมดภายใน 60 งวด
Pulsar Turbo ดาวน์ 280,000 บาท (25%) ผ่อน 72 งวดๆละ 13,XXX บาท (ดอก 1.9%) ... คันนี้จริงๆก็ฟรีดาวน์นั่นแหละ เอาส่วนลดมาเป็นเงินดาวน์

ออฟไลน์ Activehybrid

ส่วนตัวผมชอบรถเดิมไม่ต้องซื้อใหม่ไม่ต้องเสียตังผ่อน เสียค่าซ่อมพอรับได้

แต่ถ้าจะถอยรถป้ายแดง ผมชอบดาวน์น้อย ผ่อนไม่เกิน5ปีดอกต้องไม่เกิน2.8

ชอบส่วนลดเงินดาวน์เยอะๆ เพราะเสียดายเงินก้อน เอาไปลงทุนได้เยอะ

ออฟไลน์ Sit: )

ดาวน์ สัก 20-25% แล้วเลือกจำนวนงวดที่ดอกไม่เกิน 2-3% เพราะหากเอาเงินไปลงทุนด้านอื่นมันจะได้ return ประมาณนั้นเป็นอย่่างน้อย

ออฟไลน์ Nazare

• Full Member
สำหรับผมเงื่อไขประมาณนี้ครับ

เลือกรถราคาไม่สูงมากประมาณ B Seg เกรดกลางๆ เต็มที่ไม่เกิน C Seg เกรดล่างๆ
  = City V+
ดาวน์ประมาณ 30-40%
  = คันปัจจุบันดาวน์ไป 30%
ผ่อนเต็มที่ไม่เกิน 48 งวด
  = คันปัจจุบัน ผ่อน 48 งวด โปรดอกเบี้ย 0%
ค่างวดต้องไม่เกิน 20% ของรายได้ทั้งหมด
  = ค่างวดเดือนล่ะ 10000 ไม่เกิน 20% ของรายได้
มีเงินสำรองมากพอที่จะอยู่ได้ตอนตกงานอย่างน้อย 6 เดือน
  = ตอนออกรถเมื่อสองปีที่แล้วมีเงินเก็บอยู่เจ็ดแสน
เงินดาวน์คือเงินที่ได้จากการขายรถคันเก่า
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
ของผม Civic FC Turbo ดาวน์ 400,000 บาท
ผ่อน เดือนละ 17,300 บาท นาน 4 ปี
ดอก 1.99%
ส่วนตัวผม เงินผ่อนต่อเดือน ไม่เกิน 25% ของรายได้ครับ
ขอให้สบายๆไว้ก่อน

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
ของผมรถใช้ส่วนตัวแต่ออกในนามบริษัท เลยไม่ค่อยสนดอกเบี้ยกับเงินผ่อนเท่าไร ให้ค่าใช้จ่ายเยอะๆไว้ก่อน 55
ถ้าซื้อในนามบุคคล คงต้องดาวน์เยอะดอกต่ำผ่อนน้อยปีไว้ก่อนดีที่สุดครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

บ้านผมส่วนมากจะดาวน์ 50% ครับ ผ่อนไม่เกิน 2 ปี ถ้าซื้อสดไหวก็จะซื้อสดเลย เพราะต้องการเสียดอกเบี้ยให้น้อยที่สุด

ออฟไลน์ XyteBlaster

เรต ดอกเบี้ยที่เสียน้อยที่สุดน่าจะเป็น 
ดาวน์ 25% ผ่อน 48 เดือนนะครับ

เอาเป็นว่าอย่างน้อยควรดาวน์ให้ได้ 25% ขึ้นไป 

และผ่อนไม่เกิน 48 เดือน 

ส่วนดาวน์มาก หรือ ผ่อนยาวยังไงก็ให้อยู่ในเกณฑ์นี้ครับ

ออฟไลน์ SM.

เอาให้เหมาะกับกำลังตัวเองครับ ส่วน 84 เดือน อย่าไปมองเลยครับ ไม่ค่อยผ่านด้วย นานสุด 72 เดือน พอแล้วครับ

ถ้าให้ดี ลองหาโปรแกรม เล่นๆดูครับ มีให้โหลดฟรีเยอะแยะครับ จะได้พอทราบว่า รถที่เราจะซื้อ กับภาระที่เราต้องจ่าย ควรจะผ่อนรถเดือนละเท่าไหร่ โดยประมาณ

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
ผมดาวน์ 25% เพราะเป็นยอดน้อยสุดที่ไม่ต้องใช้คนค้ำ จากนั้นก็คำนวณยอดผ่อนต่อเดือนให้ผ่อนไม่ลำบาก มีเงินเก็บ แต่ถ้าคำนวณแล้วต้องผ่อนเกิน 60 งวด ก็ยังไม่ซื้อครับ รอให้พร้อมกว่านี้ก่อน เพราะราคารถเราเสื่อมลงทุกวัน เกิดผ่อนนานไป จำเป็นต้องขายรถ เผลอๆขายแล้วยังปิดไฟแนนซ์ไม่หมด แต่ถ้า 60 งวด ขายตอนไหนก็น่าจะปิดไฟแนนซ์หมดและเหลือเงินบ้างครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ